ผู้เขียน หัวข้อ: จริงไหมครับที่ว่า น้ำมัน B5 มีผลกระทบกับเครื่องยนต์  (อ่าน 11613 ครั้ง)

ออฟไลน์ boy_kity

• Newbie
  • *
ผมไปซื้อรถ Navara Le Mt มาเมื่ออาทิตย์ก่อน  คนขายแนะนำว่า  ไม่ควรเติมน้ำมัน B5 เพราะจะมีผลกับเครื่องยนต์ ( ลดประสิทธิภาพของเครื่องยนต์ ) จริงหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ st_citroen

• Sr. Member
ไม่จริงครับ ถ้าเติมปั๊มที่มีคุณภาพในการเก็บน้ำมันเชื้อเพลิง ผมเติมB5ประจำกับรถทุกคัน B5กับB2 มันต่างกันแค่สามเปอร์เซ็นเอง มันไม่ได้ต่างกันมากเลยครับ ถ้าเป็นB10ค่อยมาคิดอีกทีครับ

ออฟไลน์ KnoT

• Full Member
  • ??????????????+?????????????14????
จริงB5ไม่ผิดครับ.... แต่ผิดที่ผู้ผลิตชิ้นส่วนต่างหากที่ปล่อยของเล็ดลอดหลุดQCมาอ่ะ

เซลล์เลยตัดปัญหาด้วยการเตือนผู้ใช้รถไปว่า กรุณาอย่าเติมB5นะครับ.... เดี๋ยวงานจะเข้าพวกผมมานั่งแก้ไขให้อีกอ่ะ
ผมยังเคยถามย้อนไปเลยว่าแล้วอย่างนี้เติมPowerDของบางจาก กับV-Powerของเชลล์ ได้มั้ย? คำตอบคือ "ได้ครับ... เพราะมันไม่ใช่B5"

เอ๊ะ... ผมเมาหรือเซลล์มึนหว่า!!
????????????????????.... ????????????????????????

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
อยากจะบอกว่า

ปัญหาทั้งหมด ไม่ได้อยู่ที่ B5
เพราะว่า V-Power Diesel ที่ว่าเป็นเทพ กันนั้น
ก็เป็น B5 นะครับ

ปัญหามันอยู่ที่ความสะอาดของตัวน้ำมัน จากแต่ละแหล่งมากกว่าครับ

คำแนะนำส่วนตัวของผมคือ เติมน้ำมันอะไรก็ตาม ที่เป็น ปั้ม แบรนด์ฝรั่ง เอาไว้ก่อน
โอกาสจะเจอปัญหา จะน้อยกว่า น้ำมันจากแบรนด์ไทย ครับ

และ น้ำมัน "สูตร B5" ไม่ใช่ตัวการของปัญหาครับ

ออฟไลน์ JuDars

• Jr. Member
  • **
แล้วแบรนของฝรั่งนี่มีอะไรมั่งครับ

ออฟไลน์ ?????????

• When I photograh, I make love.
ในฐานะที่เป็นนักลงทุนในตลาดหลักทรัพย์ อยากจะบอกว่า ในบรรดาโรงกลั่นทั้งหมดที่มีอยู่ในเมืองไทย โรงกลั่นบางจากเทคโนโลยีสูงและได้คุณภาพน้ำมันที่ดีที่สุด ส่วนปตท.เอง บางส่วนก็ซื้อจากบางจาก(เป็นข้อตกลงร่วมกัน) และหลายส่วนซื้อจากที่อื่นเช่น ไทยออยล์ ทำให้น้ำมัน ปตท. ต้นทางจึงมาจากหลายแหล่งดีบ้าง ไม่ดีบ้าง

ผมใช้ B5 บางจากกับ fortuner มา หมื่นกว่ากิโล ไม่พบปัญหาใดๆ อัตราเร่งก็ดี ส่วนจะดีเท่าเติม B2 หรือ vPower หรือไม่ ก็ไม่รู้ แต่ดีพอเพียงสำหรับผมครับ
:) Women are like cars: we all want a Ferrari, sometimes want  pickup truck, and end up with a station wagon. :)

ผมเติมบางจากกับเอสโซ่ครับ คาลเท็กเติมแล้วรู้สึกรถอาการแปลกๆพิกลนิดๆ(บางจากเติมบ่อยสุด เห็นว่าได้euro4ด้วย)

ออฟไลน์ Sarutino

• อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
เติมแต่ตราหอยกับตราดาวน่ะครับ น่าจะฝรั่งนะ ;D
"Lose who you are to save what you love."

ออฟไลน์ Dr.Shank

ตอนนี้อยู่ ตจว. หาเบลซิล 95 เติมไม่ได้เลยครับ!!

:-[
..

ตอนนี้อยู่ ตจว. หาเบลซิล 95 เติมไม่ได้เลยครับ!!

:-[
ลองดูปั๊มตราหอยครับ
ปล.ไม่เติมโซฮอล์ล่ะครับ

ออฟไลน์ Chris Evn

แบรนด์ฝรั่งมีอะไรบ้างครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
พ่อผม ผสม b2 + b5 ทุกครั้งที่เติม แกบอกว่า ช่างไม่แนะนำแต่อยากประหยัด
b2 500 b5 เต็มถัง ผับผ่าซิ!!!!!

หารกันได้ b4 ได้มั่งเนี่ย

ปล. คับเก่าผมเล่น มรกต เพียวๆมาแล้วคับตอนลิตรละ 46บาท
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

Chariot

• บุคคลทั่วไป
B5 ปั๊มหอย มีคนไปเติมใส่วีโก้ 3.0 แล้วมีปัญหาควันดำ สตาร์ทยากน่ะครับ

ก็อย่างที่พี่จิมบอก อย่าเหมารวมว่า B5 แต่อยากให้ดูความสะอาดของน้ำมันมากกว่า

เพราะว่าหัวฉีดคอมมอนเรลมันแรงดันสูง และรูหัวฉีดก็เล็กมาก ถ้าใช้น้ำมันไม่สะอาด ในระยะยาวคงได้เปลี่ยนทั้งหัวทั้งรางเลยล่ะครับ

ออฟไลน์ 2k

เบื่อจริงๆที่อะไรที่เป็นของไทยมันต้องระวังอย่างโน้นอย่างนี้หาเรื่องผิดมาตรฐานได้ตลอดเวลา ใช้ของในประเทศตัวเองยังต้องระวังสินค้ากันเองจะให้มีกระแสรักชาติก็เป็นไปไม่ได้ละ  :-\
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ korkongzz

สงสัยต้องลองกันเอง ว่าดี หรือไม่ดีอย่างไร

แต่ผมก็เติมแต่ตราหอย กับบางจาก เพราะใกล้บ้านสุดแล้ว

• When I photograh, I make love.
อ้อ อีกประเด็น คือ ปั๊มยี่ห้อหนึ่ง อาจจะขายน้ำมันยี่ห้ออื่นก็ได้นะครับ เพราะ

การที่ปั๊มจะติดตรายี่ห้อไหนได้ มันจะมีสัญญากับทางยี่ห้อนั้นว่า เดือนหนึ่งๆ ต้องซื้อน้ำมันเขาเท่าไร หากซื้อครบแล้ว เถ้าแก่ปั๊มก็สามารถไปซื้อน้ำมันจากยี่ห้ออื่นที่ถูกกว่ามาขายก็ได้(ซึ่งส่วนใหญ่จะเป็น ปตท. บางจาก) ภาษาปั๊มเขาเรียก น้ำมันบัญชี 1 บัญชี 2

แปลว่า หากคุณเข้าปั๊มเชลล์ ก็ไม่แน่ว่าจะได้น้ำมันเชลล์ ทีนี้ก็จะมีคนถามว่า "ถ้ายังงั้น เราก็พยายามเติมน้ำมันตอนต้นเดือน ซึ่งปั๊มยังทำยอดไม่ถึงเป้าได้ไหม" คำตอบคือ "ก็ไม่แน่" เพราะ เวลาเขาคาดการเรื่องน้ำมัน บางทีเขาสั่งยี่ห้ออื่นมาลงตั้งแต่ต้นเดือนเลย เพราะคิดว่าในเดือนนี้ทำเป้าถึงแน่นอน
:) Women are like cars: we all want a Ferrari, sometimes want  pickup truck, and end up with a station wagon. :)

ออฟไลน์ Cool Runner

ปัญหาเกิดจากคุณภาพน้ำมันที่ขายในปั๊ม มันอาจจะปนเปื้อน จากการเก็บไม่ดี หรือความตั้งใจปลอมปน
และอีกอย่างก็ Oxidation Stability ของน้ำมัน B5 และ B2 มันแค่ 360min. ซึ่งน้อยไป พอค้างถังนานๆก็เป็นปัญหาได้

ให้เลือกเติมปั๊มที่มีคนเติมเยอะๆและต้องลองดูถึงจะรู้
ขนาดปั๊มยี่ห้อเดียวกันแต่คนละที่เติมแล้วรถยังวิ่งได้ไม่เหมือนกันเลย

ออฟไลน์ exodus

กรรมจริง ๆ มีน้ำมันบัญชี 1 และ น้ำมันบัญชี 2 ด้วย เห้อ จะเอาเปรียบผู้บริโภคขนาดนั้นเลยเหรอ
เพิ่งรู้นะเนี่ย

ออฟไลน์ nuttapatJazz

รถที่บ้านผมทั้งที่ใช้เองและขนของ เครื่องดีเซลธรรมดาและคอมมอนเรล

ใช้B5ตั้งแต่เริ่มมีขายอ่ะครับ

ยังไม่เห็นมีคันไหนมีปัญหาเพราะน้ำมันเลยซักครั้งเดียว

D-Maxคันเก่าผมใช้ไป4แสนกว่าๆโล มีปัญหา SCV Valve ไปแค่ครั้งเดียว

;D ;D
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ • Jmng™ •

• My name is Ko krub.
    • www.facebook.com/satinokoko
ถ้ามันมีผลกระทบต่อเครื่องยนต์จริงๆ

เจ้าน้องปาที่ใช้น้ำมัน B5 ตั้งแต่วันที่ออกรถ

สงสัยตอนนี้คงเข้าศูนย์ซ่อมนับไม่ถ้วนแล้วล่ะมั้งครับ
난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ
www.facebook.com/satinokoko  
!Instagram @Kbltz_Jmng

Jmng FACMU19 :)

ออฟไลน์ FlyMe

เรื่องบัญชี 1 หรือ 2 เป็นจริงกับปั๊มหลายยี่ห้อ ที่เจ้าของปั๊มจะซื้อจาก jobber  แต่ปั๊มฝรั่งที่ตราอยู่ในน้ำ เปลี่ยนเป็นระบบที่ สต็อกน้ำมันที่ปั๊มเป็นของบริษัทแม่เอง การปนเปื้อนหรือได้ของจากแหล่งอื่นก็จะไม่เกิดขื้น

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
B5 ใช้ตั้งแต่ช่วงแรกๆที่มีขาย ไม่เห็นจะมีปัญหาอะไรซักนิด

ใช้ B5 กระทั่งกับเครื่อง Boiler ก็ไม่เห็นจะเกิดอะไรขึ้น

ความสามารถของน้ำมันยังไงก็คือ สามารถเป็นเชื้อเพลิงได้แค่นั้น จะB5 B10 ก็น้ำมันอยู่ดี ติดไฟได้เหมือนกันแหละ

คิดมากกันไปทำไมละครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ P_Wut

• My Sporty Innova
ในฐานะที่เป็นนักลงทุนในตลาดหลักทรัพย์ อยากจะบอกว่า ในบรรดาโรงกลั่นทั้งหมดที่มีอยู่ในเมืองไทย โรงกลั่นบางจากเทคโนโลยีสูงและได้คุณภาพน้ำมันที่ดีที่สุด ส่วนปตท.เอง บางส่วนก็ซื้อจากบางจาก(เป็นข้อตกลงร่วมกัน) และหลายส่วนซื้อจากที่อื่นเช่น ไทยออยล์ ทำให้น้ำมัน ปตท. ต้นทางจึงมาจากหลายแหล่งดีบ้าง ไม่ดีบ้าง

ผมใช้ B5 บางจากกับ fortuner มา หมื่นกว่ากิโล ไม่พบปัญหาใดๆ อัตราเร่งก็ดี ส่วนจะดีเท่าเติม B2 หรือ vPower หรือไม่ ก็ไม่รู้ แต่ดีพอเพียงสำหรับผมครับ

ถ้าบางจากจะมีเทคโนโลยี่สูงที่สุด และคุณภาพน้ำมันที่ดีที่สุดในไทยตอนนี้ มันก็คงเพิ่งจะมาดีก็ตอนสัก 1 ปีที่ผ่านมานี้เองล่ะครับ
เพราะก่อนหน้านั้น ไทยออยล์ ว่ากันว่า ดีที่สุด ส่วนบางจากนั้น เกือบจะโหล่สุดครับ  กลั่นแล้ว ได้น้ำมันเตาเยอะกว่าเพื่อน

เพิ่งจะปรับปรุงกระบวนการกลั่นใหม่ จนกลั่นดีเซลยูโร 4 และปรับปรุงกระบวนการให้เหลือน้ำมันเตาน้อยๆ ทัดเทียมเจ้าอื่นเค้าได้ครับ
แต่ก็ยังช้ากว่าไทยออยล์อยู่ดี เพราะไทยออยล์ กลั่นได้ดีเซลยูโร 4 มาตั้งแต่ มี.ค. 51 โน่นแล้ว

ถ้าบางจากจะมีเทคโนโลยี่สูงที่สุด และคุณภาพน้ำมันที่ดีที่สุดในไทยตอนนี้ มันก็คงเพิ่งจะมาดีก็ตอนสัก 1 ปีที่ผ่านมานี้เองล่ะครับ
เพราะก่อนหน้านั้น ไทยออยล์ ว่ากันว่า ดีที่สุด ส่วนบางจากนั้น เกือบจะโหล่สุดครับ  กลั่นแล้ว ได้น้ำมันเตาเยอะกว่าเพื่อน

เพิ่งจะปรับปรุงกระบวนการกลั่นใหม่ จนกลั่นดีเซลยูโร 4 และปรับปรุงกระบวนการให้เหลือน้ำมันเตาน้อยๆ ทัดเทียมเจ้าอื่นเค้าได้ครับ
แต่ก็ยังช้ากว่าไทยออยล์อยู่ดี เพราะไทยออยล์ กลั่นได้ดีเซลยูโร 4 มาตั้งแต่ มี.ค. 51 โน่นแล้ว

ถูกต้องครับ โรงกลั่นใหม่ของบางจากเพิ่งเสร็จครับ และเป็นโรงกลั่นที่ขายน้ำมันเตาให้ญี่ปุ่นได้ราคาสูงสุดในบรรดาโรงกลั่นทั้งหมดในไทย เคยมีคนถามผู้บริหารในที่ประชุมผู้ถือหุ้นว่าทำไมได้ราคาดี คำตอบก็อย่างที่ผมว่า

ไทยออยล์นี่ใช่ปั๊มเพียวหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ tommemov

• Newbie
  • *
อ้อ อีกประเด็น คือ ปั๊มยี่ห้อหนึ่ง อาจจะขายน้ำมันยี่ห้ออื่นก็ได้นะครับ เพราะ

การที่ปั๊มจะติดตรายี่ห้อไหนได้ มันจะมีสัญญากับทางยี่ห้อนั้นว่า เดือนหนึ่งๆ ต้องซื้อน้ำมันเขาเท่าไร หากซื้อครบแล้ว เถ้าแก่ปั๊มก็สามารถไปซื้อน้ำมันจากยี่ห้ออื่นที่ถูกกว่ามาขายก็ได้(ซึ่งส่วนใหญ่จะเป็น ปตท. บางจาก) ภาษาปั๊มเขาเรียก น้ำมันบัญชี 1 บัญชี 2

แปลว่า หากคุณเข้าปั๊มเชลล์ ก็ไม่แน่ว่าจะได้น้ำมันเชลล์ ทีนี้ก็จะมีคนถามว่า "ถ้ายังงั้น เราก็พยายามเติมน้ำมันตอนต้นเดือน ซึ่งปั๊มยังทำยอดไม่ถึงเป้าได้ไหม" คำตอบคือ "ก็ไม่แน่" เพราะ เวลาเขาคาดการเรื่องน้ำมัน บางทีเขาสั่งยี่ห้ออื่นมาลงตั้งแต่ต้นเดือนเลย เพราะคิดว่าในเดือนนี้ทำเป้าถึงแน่นอน

จริงๆ แล้ว น้ำมันบัญชี 1 หรือ 2 ก็น้ำมันเดียวกัน จากโรงกลั่นเดียวกันครับ เพราะถ้าโควต้าบัญชี 1 ครบ ก็สามารถสั่ง บัญชี 2 จากโรงกลั่นเดียวกันได้(ยี้ห้อเดียวกันได้ เช่น บางจาก ปตท เชลล์)
ดังนั้น ขออย่าได้เข้าใจว่า น้ำมัน บัญชี 2 จะคุณภาพด้อยกว่าบัญชี 1 ครับ

ออฟไลน์ bumblebee

• Newbie
  • *
เข้ามาตามอ่านข้อมูลครับ แต่ผมว่าไม่น่าจะมีปัญหาละเนอะ B5อ่ะ เพราะผมเห็นพี่ชายลองเสี่ยงๆเติมมา
ptt B5 มาแสนกว่าโลละ ยังไม่มีปัญหาครับ