ผู้เขียน หัวข้อ: โทรศัพท์ Xiaomi ดีจริงหรือครับ  (อ่าน 14634 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
โทรศัพท์ Xiaomi ดีจริงหรือครับ
« เมื่อ: มกราคม 20, 2015, 23:12:27 »
  เริ่มเจอบนหน้า internet บ่อยขึ้ร เครื่องจีนขายในไทยไม่มีศูนย์รองรับ ราคาไม่ถูกเลย สเปคเทพ ความเสี่ยงเยอะ ไม่ทราบว่ามีใครเคยใช่เครื่องนี้เกิน 6 เดือนหรือ 1 ปีบ่างครับ ใช้ดีจริงป่าว
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ KyOcHiR0

• Full Member
Re: โทรศัพท์ Xiaomi ดีจริงหรือครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 21, 2015, 00:42:55 »
คำว่าจีนมีสองอย่างคือ
1.จีนก้อปปี้ คือก้อปเขามาทั้งดุ้น ่นไอโฟนก้อฟ ซัมซุงก๊อป
2.ยี้ห้อของประเทศจีนเขาเลย ไม่ได้จีนแดงก้อปแต่อย่างใด เช่นยี่ห้อ xiaomi oppo jbl tcl พวกนี้ก็คุณภาพเหมือนๆซัมซุง โซนี่แหละคับ
สรุปคือมันก็ดี แค่ไม่มี 0 ในไทย
อย่าอะไรๆก็คิดแต่ว่า เห้ยของจีน ห่วยแบบนี้เลยคับ เปิดใจให้กว้าง อย่าเป็นแต่ว่าที่ยังไม่เคยลองไม่เคยศึกษาเลย คิดแต่ด้านลบอย่างเดียว
HeLLo!!

ออฟไลน์ ohyes2007

• Newbie
  • *
Re: โทรศัพท์ Xiaomi ดีจริงหรือครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 21, 2015, 06:16:09 »
ผมใช้ Huawei Ascent  อยู่ครับ ราคากับความต้องการใช้งานมันเหมาะสม ก็ใช้ได้น่ะ

ออฟไลน์ NS

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 21, 2015, 07:19:59 »
1.จีนก้อปปี้ คือก้อปเขามาทั้งดุ้น ่นไอโฟนก้อฟ ซัมซุงก๊อป
2.ยี้ห้อของประเทศจีนเขาเลย ไม่ได้จีนแดงก้อปแต่อย่างใด เช่นยี่ห้อ xiaomi oppo jbl tcl พวกนี้ก็คุณภาพเหมือนๆซัมซุง โซนี่แหละคับ
สรุปคือมันก็ดี แค่ไม่มี 0 ในไทย
อย่าอะไรๆก็คิดแต่ว่า เห้ยของจีน ห่วยแบบนี้เลยคับ เปิดใจให้กว้าง อย่าเป็นแต่ว่าที่ยังไม่เคยลองไม่เคยศึกษาเลย คิดแต่ด้านลบอย่างเดียว

ไม่ได้คิดว่าห่วยเลยครับ แค่แบรนด์ที่เพิ่งเคยได้ยิน หิ้วกันมาขายแบบประกันใจกันเลย(เคลม 0 ที่จีนได้ แต่ต้องส่งกลับจีน) แถมราคากลางค่อนสูงเลยเกิดความสงสัยว่า มันจะดีจริงรึเปล่า

ออฟไลน์ KyOcHiR0

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 21, 2015, 08:02:10 »

ไม่ได้คิดว่าห่วยเลยครับ แค่แบรนด์ที่เพิ่งเคยได้ยิน หิ้วกันมาขายแบบประกันใจกันเลย(เคลม 0 ที่จีนได้ แต่ต้องส่งกลับจีน) แถมราคากลางค่อนสูงเลยเกิดความสงสัยว่า มันจะดีจริงรึเปล่า
อ่อเคคับ แต่ราคมันไม่สุงนะคับ เทียบสเปคมมัน จะดีเท่าๆกับยี่ห้อตลาดทัั่วๆไปที่แพงกว่ามันสองเท่าตัว ส่วนสเปคข้างในมันคืออันเดียวกับยี่ห้อปกติเลยคับ แบบcpuยี่ห้อเดียวกัน รุ่นเดียวกัน กาดจอ แรม กล้องไรงี้ บางอันใส่มาดีกว่าด้วยซ้ำ ในราคาหารสอง ผมไม่ได้เชียเสียวหมีนะพุดถึงยี่ห้อภาพรวมของจีนทั่วๆไป ส่วนไม่มีประกันนี่วัดดวงกันเลยคับ 555  ;D
HeLLo!!

ออฟไลน์ dekdemo

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 21, 2015, 08:44:18 »
ขึ้นชื่อว่าของใช้งาน ก็ต้องมีเสีย มีเสื่อมสักวัน ใช้วิธีคิดเหมือนรถยนต์ดีไหมครับ คือ จะถอยมาใช้งานระยะนานแบบเลยระยะประกันแล้วหาซ่อมนอกศูนย์ หรือจะถอยมาใช้งานอยู่ในช่วงระยะประกัน พอใกล้หมดระยะเวลาประกันแล้วค่อยปล่อยขาย

นี่คือ มีศูนย์

แต่ถ้ารถยนต์ที่มาขายแบบไม่มีศูนย์รองรับเลย เป็นผม ผมไม่ซื้อแน่ครับ มือถือก็พอกันแหละครับ ขนาดไอโฟน คนใช้ใกล้ตัว ยังมีวิ่งไปเครมเลยครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 26, 2015, 14:56:27 »
ถ้าไม่คิดมากเปลี่ยนมือถือบ่อย ใช้แล้วทิ้งไม่ซ่อมก็เล่นได้ครับ
แต่ถ้าใช้งานนาน 1 ปีขึ้นไปซื้อ ASUS Zenphone ก็โอนะ

ออฟไลน์ season1008

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 26, 2015, 15:25:55 »
เคยจะซื้อ Mi3 เพราะสเปกเทพ ราคาถูกว่าแบรนด์หลัก
แต่หาซื้อยาก ต้องสั่ง ต้องจอง หรือ ไม่ก็ไปร้านในเมือง
ก็เลยเปลี่ยนไปถอย vivo xShot ไปห้างใกล้ๆก็ซื้อได้ล่ะ
มีตัวแทนในไทยด้วย ลดความเสี่ยงไปอีก

โดยรวม พอใจกับคุณภาพและราคา
 ;D

ออฟไลน์ Ex_machina

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 26, 2015, 15:32:55 »
Xiaomi
ในวงการผู้ผลิต smart phone เขายกให้เป็น Apple เมืองจีนครับ
- Xiaomi Mi4 ขายได้ 2 แสนเเครื่องภายใน 37 วินาที เหลือเชื่อไหม
- Xiaomi ใช้คุณภาพวัสดุเทียบเท่า iphone เพราะก่อนหน้านั้นเขามีโรงงานประกอบให้ iphone อยู่ก่อนด้วย
- Xiaomi เขาเขียน rom ให้บริษัทดังๆมาแล้วทั่วโลก ดังนั้น rom ของ Xiaomi มีความเสถียรมาก มี update แก้ข้อบกพร่องตลอดเวลา
- จุดเด่นที่สุดของ Xiaomi เป็นแบรนด์ที่ใช้ สเปก hardware ค่อนข้างดี เทียบเท่าแบรนด์ดังๆรุ่น Top แต่ขายในราคาถูกกว่าครึ่ง

เมื่อก่อนผมจะซื้อ smart phone ศึกษาอยู่สักพัก ยังไม่รู้จัก Xiaomi เหมือนกัน
รู้จักแต่ iphone sumsung Lg HTC
เลยซื้อ LG G2 มาใช้

แต่พอมารู้จัก Xiaomi ทีหลัง ศึกษาหาข้อมูลมา
ประกอบกับมีน้องเรียนอยู่เมืองจีน ตอนนี้ซื้อ Mi3,Mi4,Mi Pad มาใช้
ถูกใจมากครับ ติดใจกันทั้งบ้าน รู้งี้ไม่ซื้อ LG ก็ดี เพราะสเปคเหมือนตัว Top บ้านเรา แต่ขายแค่หมื่นต้นๆ
ในขณะที่บ้านเรารุ่น top ขายกัน 2หมื่นกว่าทั้งนั้น
ยิ่ง iphone 6 64G ขายกัน 3 หมื่นกว่า บ้านผมซื้อ Mi4 64G แค่หมื่นสอง เองครับ หิ้วมาเลย
ส่วนตัวผมยืนยันว่าดีจริงครับ เพียงแต่ไม่มีเมนูภาษาไทย(แต่พิมพ์ไทยได้นะ) มีแต่อังกฤษกับจีน ผมก็ใช้เมนูอังกฤษได้ก็เลยไม่มีปัญหา
Xiaomi จะไม่มี play store มาให้ทีแรก
ต้องโหลด Play store มาก่อน แล้วก็โหลด program ผ่าน play store ปรกติเลย
จริงๆบ้านเราก็มี rom ภาษาไทยมาให้ แต่ต้อง modify เอง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2015, 15:37:53 โดย Ex_machina »

ออฟไลน์ NS

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 26, 2015, 15:46:45 »
เคยจะซื้อ Mi3 เพราะสเปกเทพ ราคาถูกว่าแบรนด์หลัก
แต่หาซื้อยาก ต้องสั่ง ต้องจอง หรือ ไม่ก็ไปร้านในเมือง
ก็เลยเปลี่ยนไปถอย vivo xShot ไปห้างใกล้ๆก็ซื้อได้ล่ะ
มีตัวแทนในไทยด้วย ลดความเสี่ยงไปอีก

โดยรวม พอใจกับคุณภาพและราคา
 ;D

นี่คือเรื่องที่ผมเจอปัญหาครับ ตัวอยู่ ตจว แต่มีโอกาสได้เข้ากรุงฯ 1-2เดือนครั้ง แต่ไม่อยากเข้าเมืองสิครับ ถ้าสะดวกสุดคงซื้อแล้วส่งละครับ ความเสี่ยงอีก แต่ต้องบอกว่า น่าสนใจมากๆครับ ขอบคุณทุกท่านครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 26, 2015, 21:26:41 »
รายนี้ยอดขายรวมๆไม่เล็กเลยนะครับ แม้จะทำแต่รุ่นราคาไม่สูง

ผมก็แอบสนใจอยู่ อิอิ

ออฟไลน์ Sinplug

• https://www.facebook.com/groups/4G64Club
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 31, 2015, 20:55:56 »
ก็แอบสนใจอยู่เหมือนกัน คุณภาพการประกอบเนียบมาก
"ผมก็แค่กะบะเบนซิล''4G64 Turbo  แรงม้า XXX Max. Torque 618 N/m''  
Facebook: 4G64 Club Thailand/4G64T Club Thailand

ออฟไลน์ NS

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2015, 21:01:27 »
ไปลองสัมผัสมาแล้ว เนียนมากๆ