ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามคุณจิมมี่ครับ แคปติวา เบนซิน 2 ล้อ ดีหรือไม่ครับ  (อ่าน 13055 ครั้ง)

ออฟไลน์ bignong

• Newbie
  • *
  ผมกำลังตัดสินใจซื้อแคปติวา 2.4 LS (เบนซินขับเคลื่อน 2 ล้อ)  แล้วไปติดแก็สครับ  เพราะผมเปรียบเทียบกับ CRV แล้ว ในราคาประมาณกัน น้องแคปให้มากกว่า CRV ถ้า CRV 2.4 ขับ 2 ราคา 1.4 ล้าน  ส่วน น้องแคป 1.19 ล้าน  อีกอย่างต้องการ 7 ที่นั่งด้วยไว้ไปเที่ยวต่างจังหวัดครับ  ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ Chris Evn

• Hero Member
ได้ดูอัตราเร่งยังครับ ยิ่งถ้าไปติดก๊าซแล้วยิ่งทำให้อืดกว่าเดิมนะครับ

ออฟไลน์ TAI ^^

• Sr. Member
  • Faculty of Political Science, TU
รู้สึกอัตราเร่งจะอืดสุดในSUVที่ขายอยู่ทั้งหมดตอนนี้แล้วนะครับ
Beauty is in the eye of the beholder...

ออฟไลน์ GivesZa

• Full Member
Re: สอบถามคุณจิมมี่ครับ แคปติวา เบนซิน 2 ล้อ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 27, 2010, 00:41:32 »
ถ้าไม่ห่วงเรื่องอัตราเร่ง ขับชมวิวไปวันๆ ก็เลือกได้ครับ

แต่ถ้าเจอตีคู่กันกับ cr-v ห้ามคิดที่จะไปกดแข่งกับใครนะครับ ไม่งั้นอาจอายเหมือนผมได้ อิอิ ( 2.4 cr-v05 cng) vs (vios09)

ท่องเอาไว้

เราใช้แก๊ส

อิอิ

;D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เครื่อง 2.4 เบนซิน ตัวนี้

"ต่อให้ มดดำ ตอนโมโห ขึ้นมานั่ง ก็ยังจะหลับเอา"

อืดชิบหาย เลยครับ แดกสุดๆอีกต่างหาก!

ออฟไลน์ P_Wut

• Sr. Member
  • My Sporty Innova
ผมไม่ได้ update รายละเอียดของ Captiva นานแล้ว

ความเห็นของผมข้างล่างนี้ เปรียบเทียบสมัยยังมีแค่ LS (ขับ 2) กับ LT (ขับ 4) นะ

1. Cap 2.4 LT ขับ 4 อืดมาก ขนาดจะไปเทียบกับ CR-V  แค่ CR-V 2.0 ขับ 4 ก็ยังแซง Cap 2.4 LT แล้วครับ

2. ดังนั้น กรณี Cap 2.4 LS ขับ 2 ไม่ต้องไปเทียบกับ CR-V 2.4 ขับ 2 เลยครับ เทียบแค่ CR-V 2.0 ขับ 2 ก็พอ
ซึ่งผมว่า พอเทียบกันแบบนี้ ราคามันจะลงมาเท่าๆ กันแล้วล่ะครับ

3. จะซื้อ Cap ผมแนะนำแต่รุ่นดีเซลเท่านั้น แต่ในเมื่อคุณจะเอาไปติดแก๊ส ไม่ทราบว่า ได้ศึกษาการติดแก๊สแล้วหรือยัง
- Cap 2.4 เหมาะจะติดกับ LPG เท่านั้น ไม่เหมาะจะติด NGV เพราะมันจะยิ่งอืดเข้าไปใหญ่
อัตราการกินแก๊ส LPG น่าจะโลละ 2 บาทได้มั้ง เพราะตอนมันใช้น้ำมัน ก็กินน่าดู ดีกว่า Fortuner 2.7 ขับ 4 นิดหน่อย
- Cap รุ่นนี้ ติดแก๊สถังแค๊ปซูลหลังแถว 3 ไม่ได้ เพราะเหลือที่หลังแถว 3 น้อยมาก (เห็นว่า คุณต้องการเก็บแถว 3 ไว้ให้นั่งได้ด้วย)
- จะติดได้ ก็คงมีรูปแบบเดียว คือ ถังโดนัท ห้อยใต้ท้องแทนยางอะไหล่
- แต่ก็จะจดทะเบียนกับขนส่งไม่ได้ เพราะเรื่อง มันมีท่อไอเสียเดินโอบอยู่รอบถังโดนัทเลยครับ
(ตามกม. ท่อไอเสียต้องห่างจากถังราว 10 ซม.)

ลองหาข้อมูลเพิ่มเติมดูครับ

ออฟไลน์ ?????????

• When I photograh, I make love.
เห็นด้วยกับคุณ P_Wut ต้องเทียบกับ CRV 2.0 เพราะสมรรถนะใกล้เคียงกัน

แต่ต้องการ 7 ที่ยั่ง งั้นดูรุ่นดีเซลดีกว่า
:) Women are like cars: we all want a Ferrari, sometimes want  pickup truck, and end up with a station wagon. :)

ออฟไลน์ TurBoZ

• ZZZZzzzzzzzzzzzzzz
ลองหาข้อมูลในเวบคลับดูครับ มีคนติดแล้วเห็นว่าใช้งานได้ดีจดทะเบียนได้ด้วย..

จากรูปนี้ ผมว่าน่าจะห่างจากท่อพอประมาณอยู่เหมือนกันนะครับ

ออฟไลน์ PREM

ถ้า Captiva 2.4 ต้องเทียบกับ CR-V 2.0 แบบที่ คห. บนๆ ว่ามาครับ
เพราะกับ CR-V 2.4 สมรรถนะยังห่างชั้นกันมาก
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ bignong

• Newbie
  • *
  ขอบทุกท่านที่แสดงความคิดเห็นครับ  ผมจะนำไปประกอบการตัดสินใจ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ดู x-trail เพิ่มอีกซักรุ่นไหมครับ(ช่วยขายของ) อิอิ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Ruksadindan

พี่เขาบอกอยากได้ 7 ที่นั่งนี่ครับ
เอาดีเซลเถอะครับ