ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบเกี่ยวกับแนวคิด BlueEFFICIENCY ของ Mercedes-Benz ครับ  (อ่าน 4560 ครั้ง)

ออฟไลน์ modtuanid

• Jr. Member
  • **
ความหมายของ BlueEFFICIENCY ที่ทาง mercedes-benz ประกาศมานั้น มีความหมายยังไงครับ
มันน่าจะมีความหมายลึกซึ้งนะ ผมว่า  ;)

ออฟไลน์ sirisak_ac118

• Hero Member
Re: อยากทราบเกี่ยวกับแนวคิด BlueEFFICIENCY ของ Mercedes-Benz ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 27, 2010, 16:12:02 »
"เครื่องเล็ก แรงม้าสูง กินน้ำมันน้อย ไอเสียสะอาด"

;D

ออฟไลน์ PREM

Re: อยากทราบเกี่ยวกับแนวคิด BlueEFFICIENCY ของ Mercedes-Benz ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 27, 2010, 17:54:19 »
อ้างอิงลิงก์นี้
http://www2.mercedes-benz.co.uk/content/unitedkingdom/mpc/mpc_unitedkingdom_website/en/home_mpc/passengercars/home/new_cars/blueefficiency.html

BlueEFFICIENCY เป็นเทคนิคในการทำให้รถประหยัดน้ำมันขึ้น และก่อไอเสียน้อยกว่าเดิมครับ
เช่น ใช้เครื่องเล็ก แต่ติดระบบอัดอากาศ เลยให้แรงม้าเท่าเครื่องใหญ่ๆ แต่กินน้ำมันน้อยกว่า ไอเสียก็น้อยกว่า
ใช้ระบบ Start-stop, ออกแบบตัวรถให้ลู่ลม, ลดน้ำหนัก ฯลฯ

แต่ที่ผมยังอยากรู้คือทำไมเขาถึงตั้งชื่อว่า 'BlueEFFICIENCY' ทำไมไม่ 'GreenEFFICIENCY' หรือ 'BrownEFFICIENCY' หรือ 'SilverEFFICIENCY' ???
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 27, 2010, 18:42:08 »
Blue efficiency is all about energy efficiency, sustainability, and globally aware earth-friendly technologies. Blue is the next Green!

http://www.blueefficiency.com/

เหมือนกับว่า Blue มาจากพลังงานจากน้ำน่ะ พวก ทะเล พวกคลื่น ซึ่งจะเป็นพลังงานมหาศาลที่จะนำมาใช้ในอนาคต

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 09:30:57 »
ผมว่าน้ำเงินของเค้าหมาถึงโลกน่ะครับ ไม่ใช่เขียวของต้นไม้แต่เอาทั้งโลกเลย เหมือนรักโลกไง  ;D
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ modtuanid

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 16:12:56 »
Blue efficiency is all about energy efficiency, sustainability, and globally aware earth-friendly technologies. Blue is the next Green!

http://www.blueefficiency.com/

เหมือนกับว่า Blue มาจากพลังงานจากน้ำน่ะ พวก ทะเล พวกคลื่น ซึ่งจะเป็นพลังงานมหาศาลที่จะนำมาใช้ในอนาคต

"Blue is the next Green!"
ผมว่าคำนี้เท่ดีนะครับ  :)

ออฟไลน์ DT.Arabica Coffee

• **
  • ?????????? Pim Manager's Ride
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 15:52:46 »
สงสัยอยู่เหมือนกัน ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความกระจ่าง
Everyday '97 AL50 Soluna GLi 3Auto +LPG
and '05 VIGO D-Cab 3.0G.at.2WD

Routine Service/Claim/Annual Tax
'04 Camry 2.4Q
'97 Volvo V40 2.0

ออฟไลน์ nai_innova

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 21:05:08 »
พวก Silver  Gold  Platinum คงเก็บไว้ให้บางยี่ห้อในไทยใช้(มั๊ง)  :D  :D