ผู้เขียน หัวข้อ: [เรียกน้ำย่อย] Mazda 2 SkyActiv เวอร์ชันไทย โดย J!MMY  (อ่าน 31103 ครั้ง)

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

• Hero Member
เก็บตกจาก Facebook ครับ

บอกได้เลยว่า เวอร์ชันญี่ปุ่นเป็นไง
 เวอร์ชันไทยบุคลิกเหมือนเป๊ะ

คันเร่งบนทางขึ้นเขา ต้องเติมเยอะพอสมควร
 แต่ช่วงล่าง และพวงมาลัยพาเขัาโคังได้เจ๋งมากๆ

หักหลบรถกระทันหันในความเร็ว ต่ำ ดีมากๆๆๆๆๆ

ฟิเอสต้า หลบปายยยยยยย ของจริง

----------------

เช้านี้ ให้ตาอาร์ต เว็บกรังด์ปรีซ์ ขับก่อน

เสียงเครื่องเงียบสาดๆๆๆๆๆๆ

Idling stop เสียงนุ่มและเงียบมาก!!!

การเก็บเสียงดีโคตรๆจนถึง 130 กิโลเมตร/ชั่วโมง
 จะเริ่มมีเสียงกระแสลมเข้ามาตามขอบประตูจางๆ

แต่บอกเลยว่าเงียบกว่า Mazda 3 and CX5 มากๆๆๆๆๆ!!

ช่วงล่างซุบแรงสะเทือนดีมากๆ
 แต่เหลืออาการตึงนิด/ ให้พอสนุกตอนขับทางไกลยาวๆ

เบรกนุ่มมากกกกกกก

เช้านี้ลองเบรกเยอะมาก เจอสารพัดรถตัดหน้า
 คั่งแต่มอเตอร์ไซค์ ยันสิบล้อ

ล่าสุดโคตรเสียวเลย หัวลาก อีซูซุเบรกยาวมาแต่ไกล
 มาแปะเกือบใกลัท้ายรถ เสียงสนิมนี่ดังสนั่นเลย

ออฟไลน์ Sunnook

Re: [เรียกน้ำย่อย] Mazda 2 SkyActiv เวอร์ชันไทย โดย J!MMY
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 10:19:57 »
ว้ากกก อยากได้
แล้วการเก็บเสียงของตัว 4 ประตู กับ 5 ประตู ต่างกันไหมครับ

ออฟไลน์ Nyquist

Re: [เรียกน้ำย่อย] Mazda 2 SkyActiv เวอร์ชันไทย โดย J!MMY
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 10:25:17 »
นี่มันโคตรรถที่เทพที่สุดแห่งปีจริงๆ

ออฟไลน์ DDZ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 10:26:30 »
กรี๊ด สี aluminium พออยู่ใน Mazda 2 แล้วสวยแหะ ปล.อยากเห็นภายในรุ่นล่างจังเลย

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 10:31:58 »
  แต่บอกเลยว่าเงียบกว่า Mazda 3 and CX5 มากๆๆๆๆๆ!!

งานนี้ก็เชื่อขนมกินได้เลย CX-3 ก็ต้องเก็บเสียงดีไม่แพ้กัน ในที่สุดข้อติเรื่องการลดน้ำหนักมากจนไปกระทบวัสดุซับเสียงของเทคโนโลยี SkyActiv ก็ยอมเพิ่มน้ำหนักเพื่อเพิ่มวัสดุซับเสียง

ผมคนนึงไปลอง Mazda 3 กับ CX-5 ต้องยอมรับเรื่องเสียงเข้ามาในห้องโดยสารมากไปจริงๆ

ออฟไลน์ Focuszaa

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 10:34:54 »
อ๊ากส์สสสสสส แจ่มแมวมาก !! สีนี้สวยหลายๆ เลยครับ พี่จิ่มมี่พูดซะขนาดนี้ โห่ๆๆๆ เงินในบัญชี สั่นเลย 5555

รถ Mazda 2 ตัวนี้ เนี้ยต้องอยู่ใน list ของการตัดสินใจของคนจะซื้อ B-seg แน่นอนๆๆๆๆๆ 
แต่ๆๆๆๆๆ...............................................................................
สุดท้ายรถสมรรถณะดีๆ ก็ถูกตัดออกจาก LIst เพียงเพราะไม่ใช่รถตลาดๆๆ แถมแพงกว่าชาวบ้าน อะไหล่รอนาน ศูนย์บริการดีแต่ยังดีไม่พอหึหึ(หรือป่าว) โดนไปซะทุกกรณีนี่หละลูกเมียน้อยทำใจนะคับพี่ Mazda 555555 (แอบเชียร์ Mazda2 55555 ออกนอกหน้าละนะ เรา ) 

แต่ผมมั่นใจว่าถ้าได้ขับสำหรับคนที่ชอบขับรถอยู่มั่งแล้วนี่ มีหลงๆ แน่ๆ Zoom Zoom !!! (ผม้แต่ผมยังติดใจ 5555)

ออฟไลน์ diow_1991

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 10:43:31 »
มาสด้านี่ก็แปลก ทำ 2 เก็บเสียงดีกว่า 3 ได้ไง
รออ่านรีวิวนะครับ อยากรู้อัตราสิ้นเปลืองมากๆ

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 10:47:27 »
ขอบคุณครับ รอตัวเลขสิ้นเปลืองอยู่นะครับ สู้ๆ พระคุ้มครองคุณจิมมี่

ออฟไลน์ madmanhavegun

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 11:03:00 »
ขอบคุณครับ

ตัวรถเองดีจริงๆ (สมราคาแหละ)

ผมมีโอกาสไปลองมาแล้วเหมือนกัน โคตรชอบเลยครับ โดยเฉพาะเวลาเข้า-ออกโค้ง

ถูกใจนักขับแน่

แต่เสียดายว่าที่นี่คือเมืองไทย ตลาดปราบเซียน ซึ่งมีเจ้าตลาดเดิมยึดหัวหาดอยู่

รู้สึกเป็นห่วงพอสมควรว่า ยอดจำหน่ายจริงจะไปไกลได้ขนาดไหนครับ

ออฟไลน์ Impulse

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 11:11:56 »
กุญแจ Camry ในมือผมสั่นไปหมดแล้ว CX3 มาไวๆนะ ขอคันใหญ่กว่า 2 สักหน่อยพอเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 29, 2015, 11:16:31 โดย Impulse »

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 11:19:26 »
ไม่บ่น ว่า "แพง" กันแล้วหรอครับ ....

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 11:28:09 »
ผมนี่ยืนขึ้นเลยครับ รอดูอัตราบริโภค
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 11:36:49 »
เพื่อบรรยากาศที่ดี

ผมขอลบคอมเม้นเกรียนของผมเองครับ

ขออภัยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 29, 2015, 13:44:20 โดย Ty ESC »

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 11:47:21 »
วิจารณ์ไม่ได้เลยเหรอครับ สงสัยหนะ หรือเป็นรถที่แตะต้องไม่ได้แล้ว?

ออฟไลน์ beboylife

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 12:03:36 »
วิจารณ์ไม่ได้เลยเหรอครับ สงสัยหนะ หรือเป็นรถที่แตะต้องไม่ได้แล้ว?

ทดลองขับเลยครับ
ไปขับมาถูกใจทุกอย่าง ขายaltisเลย
เบื่อใส่เสื้อกันหนาวขับรถเวลากลางคืนละ

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 12:04:19 »

ก็เรียกน้ำย้อยนี่ครับ รถยังไงมีก็มีที่ติ ทำ full review มาก็ต้องมาส่วนที่ติอยู่แล้วครับ แค่ยังไม่ได้พูดถึง ก็ไม่ได้แปลว่าว่าแตะไม่ได้นะครับ

ออฟไลน์ Victor_AuM

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 12:05:54 »
งั้นคงเหลือแค่เรื่องอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงแล้วสินะ

2 ประเด็นที่พูดกันเยอะที่สุด

1 แพง  - ผมจะบอกว่ามันก็แพงจริงๆนั้นแหละ ที่แพงเพราะคุณมองขนาดรถเทียบกับราคาไงมันเลยแพง แต่ท่าคุณมองเทคโนโลยี+สิ่งที่รถมันเป็น+สิ่งที่รถมันให้เราเทียบกับราคาและก็มองการใช้งานถึงอนาคต มันก็จะดูสมเหตุสมผลกันพอดี

2 เล็ก - ท่าคุณบอกว่ามาสด้า2นั้นเล็ก ผมว่าอีโคคาร์ทั้งหลายก็คงจะขายยากกว่าสิท่าราคาไม่ถูก

ปล.ราคาแพง คุณก็ซื้อตัวเริ่มต้นสิครับ มันไม่ได้มีตัวท็อปตัวเดียวนะครับ มันอยู่ที่คุณเน้นของเล่นในรถมากแค่ไหน
(เทคโนโลยีบางอย่างเข้าสร้างมาให้เราใช้...แต่มันก็ใช่ว่าจะเหมาะกับคนทุกคน อยู่ที่คุณเป็นคนเลือกมันเพราะคุณเป็นคนจ่ายเงินซื้อมัน ท่าสมมุติว่ารถทุกค่ายไม่มีของแถมไม่มีโปรโมชั่นเลย คุณก็ต้องเลือกรถที่ดีที่เหมาะกับตัวคุณใช่ไหมครับ....แต่พอมีโปรโมชั่น นู้นนี้นั้น มันก็ทำให้ความคิดเราเปลี่ยนไป จนบางทีเรามองข้ามไปว่าเราซื้อรถนะ โปรโมชั่นมันอยู่กับเราแค่ตอนก่อนรับรถแต่หลังจากนั้น รถหรอกที่จะอยู่กับเราตลอดไป)
V!ctor_AuM

ออฟไลน์ kenny523

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 12:07:42 »
ไม่บ่น ว่า "แพง" กันแล้วหรอครับ ....

สำหรับผมไม่แพง แต่ไม่ลงตัวมากกว่า ขาดนิดๆหน่อย ๆ รอดู cx3

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 12:11:03 »
ผมไปลองนั่งมา

Mazda 2 ก็ไม่ได้แคบเท่าไหร่นะครับ ถ้าเทียบกับ M3 
leg room เบาะหลัง น้อยกว่า M3 นิดหน่อยจริง ๆ ๆ ๆ  ;D

วัสดุภายใน พอ ๆ กับ M3 เลยครับ

ออฟไลน์ trumpetx

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 12:12:58 »
ราคาขายต่อตก

งั้นผมรอมือ2ดีกว่า

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 12:20:46 »

ทดลองขับเลยครับ
ไปขับมาถูกใจทุกอย่าง ขายaltisเลย
เบื่อใส่เสื้อกันหนาวขับรถเวลากลางคืนละ

ขอบคุณครับ

ผมลองขับมาเรียบร้อยแล้วครับผม เป็นรถที่ขับดีจริงๆ เทียบกับ 3 ตำแหน่งนั่งอึดอัดกว่า 3 นิดหน่อยแต่ก็ไม่ต่างกันเท่าไหร่

ด้านหลังไม่ต้องพูดถึงครับ ผมสูง 175 เข่าชน

ความคิดเห็นส่วนตัว เหมาะกับหนุ่มโสด สาวโสด หรือคนมีคู่ที่ยังไม่มีลูก รถแรง ประหยัดน้ำมัน perfect ด้านการขับขี่

--------
ส่วนประเด็นด้านบนผมแค่สงสัยว่าทำไมวิจารณ์กันไม่ได้หนะครับ ถึงต้องมาแขวะคนที่วิจารณ์กันแบบนี้

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 12:24:03 »
จะได้ไหม20โลลิตร

แต่ถ้าพูดถึงเรื่องการเลือกซื้อยังไงๆก็ต้องคิดหนักๆอยู่ดีครับ ยาริส วิออสขวางคออยู่

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 12:30:33 »
รถที่ขายดี ไม่ใช่รถที่ดีเสมอไป
รถที่ดี ก็ไม่จำเป็นต้องขายดี

ใครใคร่ซื้อก็ซื้อครับ

ออฟไลน์ TG333

• Full Member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 12:31:13 »
เรื่องความประหยัด เห็นจากอีกเว็บ ขับเดินทางไกล 100-130 ขับได้ 800 กว่ากิโล ไฟเตือนถึงจะขึ้นครับ เติมน้ำมันกลับไปประมาณ 37.5 ลิตร หารออกมาคร่าวๆ ก็ 21 กิโลลิตรกว่าๆ แต่ยังไงก็รอมาตรฐาน HLM อีกที แต่ผมว่า ถังนึงได้ 800 กิโลนี่ไม่ธรรมดา

ส่วนเรื่องเก็บเสียง ทำไมมาสด้าไม่ทำแบบนั้นมาตั้งแต่มาสด้า 3 ล่ะครับบบบ #คนขับมาสด้าสามร้องไห้ทำไม
All New Mazda 3 Skyactiv 2.0S Sedan

ออฟไลน์ sornocz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 12:40:46 »
จบกัน ecoboost

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 13:01:37 »
ดีแค่ไหน ก็ไม่ดีเท่ากับราคาที่แพงมากๆ หรอกครับ  
ผมบ้าขับรถ ยังไม่เคยสนใจ จะไปลองขับเลย ทั้งๆที่ 3 และ CX-5 ก็ไปลองขับหมดล่ะ

2 อาจจะขับดีที่สุดใน B segment แต่มันก็แค่ขับดี เรื่องอื่นๆ มันไม่อาจตอบโจทย์ คนทำงานกินเงินเดือน ที่รถคันนึงคือทุกอย่างครับ

ถ้าเอามาขับเล่น ตังค์เหลือๆ ก็จัดเลย ผมคนนึงล่ะ ตังค์เหลือ ก็ไม่จัดขับ อิอิ

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 13:08:03 »
นั่นไง ผมว่าแล้วเชียว กระแสในเน็ทมันไฟไหม้ฟาง
อาทิก่อนหน้าฝ่ายติ ก็ติกันจังเชียว จนมีคนมาเขียนกระทู้สงสาร MZ2
ต่อมามีคนไปลองขับแล้วว่าดี กระแสติก็ซาลงหน่อย
พอคุณ Jimmy บอกดีแค่นั้นแหละ ฝ่ายที่อัดอั้นจากการโดนกระแนะกระแหนก็ฮึ่มกันเลย
ของแบบนี้เงินใคร รถใคร รสนิยมของใครครับ อย่าบลั๊ฟกันนักเลย เกลียดจริงๆ ที่ชอบจะชวนทะเลาะแค่เห็นต่างกันเนี่ย เพลาๆมือกันหน่อยเถอะครับ เสียบรรยากาศ

ส่วน MZ2 นี่ผมว่า mazda มาถูกทางนะครับ เป็นแบรนด์ตลาดรองก็ต้องสมรรถนะเหนือกว่าไปเลยแบบนี้แหละ พอผลิตภัณฑ์มันเทพ
เดี๋ยวก็ขายได้ ถ้าผมยังไม่มีครอบครัว ขับรถเยอะๆเหมือนสมัยทำ ป.เอก ผมซื้อนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 29, 2015, 13:11:32 โดย Eddy3585 »
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 13:11:51 »
    ผมก็เห็นว่าเป็นที่ดีมากทั้งเทคโนโลยี    แต่ถ้าคนซื้อมองภายในกว้าง ๆ  ยังไงก็ไม่เหมาะกับรุ่นนี้  เพราะเน้นการขับขี่มากกว่าเอามาเป็นรถครอบครัว   

ยังไงก็รอราคาอะไห่กับ Defect ก่อนดีกว่า

ออฟไลน์ iceice99

• Full Member
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 13:48:29 »
ฮาๆ อยากลองขับจัง

ออฟไลน์ AT

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 29, 2015, 14:04:04 »
นั่นไง ผมว่าแล้วเชียว กระแสในเน็ทมันไฟไหม้ฟาง
อาทิก่อนหน้าฝ่ายติ ก็ติกันจังเชียว จนมีคนมาเขียนกระทู้สงสาร MZ2
ต่อมามีคนไปลองขับแล้วว่าดี กระแสติก็ซาลงหน่อย
พอคุณ Jimmy บอกดีแค่นั้นแหละ ฝ่ายที่อัดอั้นจากการโดนกระแนะกระแหนก็ฮึ่มกันเลย
ของแบบนี้เงินใคร รถใคร รสนิยมของใครครับ อย่าบลั๊ฟกันนักเลย เกลียดจริงๆ ที่ชอบจะชวนทะเลาะแค่เห็นต่างกันเนี่ย เพลาๆมือกันหน่อยเถอะครับ เสียบรรยากาศ

ส่วน MZ2 นี่ผมว่า mazda มาถูกทางนะครับ เป็นแบรนด์ตลาดรองก็ต้องสมรรถนะเหนือกว่าไปเลยแบบนี้แหละ พอผลิตภัณฑ์มันเทพ
เดี๋ยวก็ขายได้ ถ้าผมยังไม่มีครอบครัว ขับรถเยอะๆเหมือนสมัยทำ ป.เอก ผมซื้อนะ

เห็นด้วยกับท่านเลยครับ
ผมนั่งอ่านมาหลายกระทู้แล้วเกี่ยวกับ MZ2 คือไม่ได้ห้ามวิจารย์นะครับ แต่บ้างคนก็ ติ่ง ยี้ห้อตัวเองเกินไป คือถ้าวิจารย์ ติ ดีก็ว่าดี ไม่ดีก็ว่าไม่ดี อันนี้โอเค แล้วควรจะมีข้อมูลถี่ถ้วนในการอ้างอิง และควรพูด วิจารณ์ โดยปราศจากอคติผมว่าน่าจะโอเคกว่านะ