ผู้เขียน หัวข้อ: รำคาญหมาข้างบ้านมากๆเลย อยากวางยาเบื่อหมา มีวิธีประนีประนอมกว่านี้มั้ยครับ??  (อ่าน 31129 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
สวัสดีครับ

พอดีหมู่บ้านผมเป็นหมู่บ้านที่มีซอยย่อยๆ
บ้านจะหันหลังชนกันเป็นล๊อคๆ
ทีนี้ เจ้าหลังบ้านผมมันเลี้ยงหมาไว้ที่บ้าน 5 ตัว เห่าเสียงดังน่ารำคาญมากๆครับ
โดยเฉพาะช่วงหัวค่ำ คือ กินข้าว ดูทีวีไม่รู้เรื่องอะครับ บางทีมันกัดกันยิ่งแล้วใหญ่
บางที ตี3 ตี4 ประสาทจะกินครับ
เคยคุยมาหลายครั้งหลายปีแล้ว หลังๆมานี่ เริ่มเอาหมาเข้าบ้าน หลัง 5 ทุ่มถึงสงบ

เจ้าของบ้านเป็นมนุษย์ป้า 2-3 คน ไม่มีสามี เก็บหมามาเลี้ยง
พูดจนเบื่อแล้ว หลังๆนี่หนักขึ้นเรื่อยๆ ทั้งหอน ทั้งเห่า เจ้าของพูดไม่รู้เรื่อง
บ้านผมนี่เต็มๆครับ มันขังหมาไว้หลังบ้าน 2 ตัว หน้าบ้าน 3 ตัว หมาก็เห่าก็หอน บ้านข้างๆก็ระอา
จนตอนนี้ มันสุดทนแล้วครับ กำลังหายาฆ่าหญ้า ซึ่งได้ชื่อแล้วว่าชื่อแลนเนท

มีวิธีไหนที่ดีกว่านี้มั้ยครับ
เพื่อนแนะนำอยู่ 3-4 วิธี ค่อนข้างเป็นสายโหดนิดนึง ขออภัยสำหรับผู้รักหมาจริงๆ

1. เศษแก้ว บดละเอียด โรย วิธีนี้เพื่อนที่ตจว. ใช้
เลี้ยงไก่ไว้ แล้วหมามันชอบเข้ามาฆ่าไก่ ก็บดเศษแก้ว โรยรอยบ้าน ร้องเอ๋งทุกราย

2. เล่นกับกลิ่น เพื่อนบอกว่า เอาน้ำส้มสายชูใส่ขวด วางไว้
หมาส่วนมากกลัวน้ำส้มสายชู (ไม่รู้จริงมั้ย) เห็นว่ามันฉุน หมามันจะหยุดเห่า
เพื่อนบอกว่า มันได้กลิ่นนู้นนี่ไปเรื่อย มันเลยเห่าไว้ก่อน คิดว่าคน คิดว่าสัตว์
ถ้ามันได้กลิ่นฉุนๆ มันจะหยุดเห่าไปเองเพราะไม่ได้กลิ่นอะไร

3. นกหวีดหมา ไม่รู้จริงไม่จริง ช่วยแนะนำทีครับ
เพื่อนบอกว่า บางตัว เป่าทีเดียว วิ่งหางจุกตูดเลย บางตัวเป่าแล้วเฉย(ซะงั้น)

4. ลูกชิ้นยัดไส้

ไม่รู้จะแก้ปัญหายังไงครับ ทุกวันนี้อุดหูเอา ยิ่งเวลาทำงาน เอางานมาทำที่บ้าน จะตายให้ได้
แรกๆอุดหูนอน ทรมานมากกว่าจะหลับ หลังๆปรับตัวได้ แต่ก็คิดว่ามันไม่ใช่ป่าวว้า
เก็บหมามาเลี้ยง กลายเป็นขังมัน มันร้อง มันหอน เป็นกรรมทั้งคนข้างบ้าน ทั้งหมา
มีวิธีอื่นนอกจากการปลดปล่อยมันแบบนี้มั้ยครับ

ตอนนี้คิดว่า มุขน้ำส้มสายชูน่าจะเวริค์ แต่ยังไม่ได้ทำ
อยากรู้ว่ามันได้ผลมั้ย เห็นว่าหมากลัว

GreenG

• บุคคลทั่วไป
http://www.kodmhai.com/m4/m4-1/H85/m24-28.html

ร้องเจ้าหน้าที่ราชการ (ท้องถิ่น) เรื่องเหตุเดือดร้อนรำคาญ ม.25 อนุ 2 เลยครับ

ควรอ้างเรื่องเสียง กลิ่น และอื่นๆ

อันนี้คือผมเทียบเคียงฟาร์มไก้นะครับ จำนวนอาจจะไม่ถึง แต่ก็อ้างไปก่อน

และก็ลองดู

http://library2.parliament.go.th/giventake/content_nla2557/law87-261257-4.pdf

พรบ. เรื่องสัตว์ หมวด 6 ม.22 ครับ ว่าเขาดูแลอย่างเหมาะสมหรือไม่ :D

ออฟไลน์ Ruksadindan

http://www.kodmhai.com/m4/m4-1/H85/m24-28.html

ร้องเจ้าหน้าที่ราชการ (ท้องถิ่น) เรื่องเหตุเดือดร้อนรำคาญ ม.25 อนุ 2 เลยครับ

ควรอ้างเรื่องเสียง กลิ่น และอื่นๆ

อันนี้คือผมเทียบเคียงฟาร์มไก้นะครับ จำนวนอาจจะไม่ถึง แต่ก็อ้างไปก่อน

และก็ลองดู

http://library2.parliament.go.th/giventake/content_nla2557/law87-261257-4.pdf

พรบ. เรื่องสัตว์ หมวด 6 ม.22 ครับ ว่าเขาดูแลอย่างเหมาะสมหรือไม่ :D
น่าสนใจ แต่ที่นี่ประเทศไทยน่ะสิครับ

morphling14

แจ้งหน่วยราชการตามคุณ G...G เลยครับ

ตอนนี้มีพรบ.คุ้มครองสัตว์แต่ด้านการควบคุมผู้เลี้ยงที่ไม่สามารถควบคุมดูแลได้ ยังไม่มีเป็นรูปธรรม ให้ผู้ร่วมเดือดร้อนหลายๆบ้านแจ้งด้วยกันจะได้มีน้ำหนักเพิ่มครับ *_*

ออฟไลน์ nimnim_thailand

• Sr. Member
อย่าทำร้ายหรือคิดจะฆ่าหมาเลยครับ
หมาถ้าเลี้ยงดีๆ ผมบอกได้เลยครับ คนหลายๆคน จะอายเลยว่า นิสัยตัวเอง สู้หมาไม่ได้นะครับ นิสัยมันดีและใสซื่อกว่าคนเยอะ ถ้าได้เลี้ยงหมาดีๆสักตัว แล้วคุณจะเข้าใจว่า ทำไมถึงรักหมา เพราะเมื่อเปรียบเทียบกับคนแล้ว จะเห็นชัดเจนว่า หลายๆคนที่คุณรู้จัก นิสัยมันสู้หมาคุณไม่ได้เลย

ถ้ามีมนุษย์ธรรม ก็ร้องเรียน ให้หมาพวกนั้นได้มีที่อยู่ที่ดีขึ้น มีเจ้าของที่มีปัญญาดูแลได้ดีกว่าที่เป็นอยู่

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
หมามันไม่ผิดหรอกครับ มันก็เห่าตามนิสัยมัน คนเลี้ยงต่างหากที่ผิด

อย่าไปทำร้ายหมามันเลยคุณฆ่าหมดนั้นติดคุกหลายปีครับ  ;D ได้ไม่คุ้มเสีย

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ลองน้ำส้มสายชูก่อนครับ คงไม่อันตรายอะไร เรื่องรำคาญหมานี่เข้าใจครับเรื่องเสียงเรื่องกลิ่นนี่เป็นการรบกวนชีวิตประจำวันกันเลยทีเดียวอยู่บ้านจะนอนจะพักผ่อนรบกวนอยู่ได้ คุยกับคนก็ไม่รู้เรื่องอ้างนู้นอ้างนี่ไปเรื่อย  หมาบางตัวก็เห่าอยู่นั่นแหละถ้าเจ้าของอยู่ก็บอกว่าไม่เป็นไรไม่กัดหรอกพอกัดขึ้นมาก็เอ..ปกติไม่กัดนา    พูดได้เลยว่าเจ้าของหมาหลายๆคนนี่เห็นแก่ตัวมากครับมีปัญหาก็ไม่รับผิดชอบกันหรอก

มีหมาใกล้บ้านผมอยู่ 2 ตัวชอบเห่าชอบวิ่งไล่กัด จะมากัดลูกผมหลายทีละ บ่อยเข้าผมเลยวิ่งไล่เตะ มันก็ยังมีพฤติกรรมเดิมอยู่ก็ปีนเข้าไปไล่เตะในบ้านเจ้าของมันเลยตอนนี้ไม่กล้าเห่าลูกผมละ เคยคุยกับเจ้าของเค้าบอกว่าไม่รู้จะทำยังไงเหมือนกันเพราะบางทีให้ข้าวก็ยังกัดเจ้าของเลย ก็เลยบอกไปว่าถ้าตัวเองดูแลไม่ได้แล้วหมาไปกัดคนอื่นเข้าโดนยาเบื่อแน่
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ S6

เข้าใจคนหัวอกเดียวกันครับ สู้ๆครับ

keanetona

ผมเข้าใจถึงหัวอกของเจ้าของกระทู้ครับ หมาแถวบ้านผมมันก็เห่าใบตองแห้งเหมือนกัน แต่ผมก็เลี้ยงหมา เตะหมาโดนปรับ40000นะครับ มันไม่คุ้ม

ถ่ายคลิปเป็นหลักฐานแล้วแจ้งตำรวจดีกว่าครับ

ปล. เสียงตามสายในชุมชนมันน่ารำคาญกว่าเสียงหมาเห่าอยู่เยอะ ยิ่งคนถือไมค์เป็นคนบ้าน้ำลายด้วยนี่สิ ขนาดโบกรถจอดยังพูดออกไมค์ได้ยินไปทั้งซอย

ออฟไลน์ neutrino

• Sr. Member
ร้องเจ้าหน้าที่ท้องถิ่นครับ อย่าไปทำปานาติบาตรเลย กรรมติดตัวไปตลอดทุกภพ
การปล่อยหมาให้เห่ารบกวนคนอื่นเป็นการแสดงถึงความด้อยคุณภาพของเจ้าของหมาอย่างชัดเจน ต้องใช้กฏหมายเล่นงานครับ

ออฟไลน์ KIM NNC

• Full Member
ขอเล่าประสบการณ์ของผมบ้างครับ

ข้างบ้านผมเอาลูกหมามาเลี้ยงใหม่แต่ผูกเชือกล่ามไว้ ลูกหมามันเห่าทั้งวันทั้งคืน ผมนี่ประสาทจะเสียเลยที่เดียว
โดยปกติผมเป็นไมเกรนอยู่แล้วด้วย เคยคิดแบบเจ้าของกระทู้เหมือนกัน ว่าจะเอายาเบื่อไปวางแต่แฟนห้ามไว้
เคยถึงขนาดแอบเข้าไปตัดเชือกที่ผูกลูกหมาออกเพื่อให้มันหยุดเห่าตอนตีสามมาแล้วเพราะทนไม่ไหวจริงๆ
พอตัดเชือกออกมันหยุดเห่าเลย ผมเข้าบ้านหลับต่อยันเช้า ตื่นมาตอนสายได้ยินมันเห่าอีก เจ้าของหมาเอาโซ่มาล่ามแทน
ตัวผมนี่อยากจะโดดถีบเจ้าของหมาจริงๆ มันเป็นโรคจิตรึไงทำไมต้องล่ามหมาไว้ หรือว่ามันอยากให้หมาดุเลยสร้างความเครียดให้หมาตั้งแต่ยังเล็กๆ
แอบแช่งอยู่ในใจให้คนที่ทำมันได้รับกรรมที่มันทำให้ผมเดือดร้อน สุดท้ายไม่รู้ยังไงมันไปขี่รถมอไซค์ล้ม แล้วอยู่ๆมันก็เลิกล่ามหมา หมาก็ไม่เห่าแล้ว

ก็ยังงงอยู่เหมือนกันว่าอะไรไปดนใจให้มันเลิกล่ามหมา แต่ผมก็สบายใจแล้วหลังจากทนมาเป็นเดือนๆ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ร้องเจ้าหน้าที่ท้องถิ่นครับ อย่าไปทำปานาติบาตรเลย กรรมติดตัวไปตลอดทุกภพ

ไม่แน่ในว่ากฎศาสนาข้อนี้จะครอบคลุมทุกคนหรือไม่น่ะสิครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

เอ่อ เรื่องเสียงหมา เนื่องขี้หมานี่มันปวดหัวมาก จริงๆครับ
ผมเองซื้อบ้านหลังใหม่ อยู่หน้าหมู่บ้าน ซอยบ้านผมมีบ้านแค่ 4 หลัง ตกแต่งภายใน ต่อเติมนอกบ้าน จัดสวน หมดไปเยอะมาก แต่คิดว่าซื้อเอาความสุขให้ตัวเองและลูกๆ แต่เมื่อไม่นานมานี้ก็เริ่มมีหมาตัวเล็กๆ ลอดรั้วเข้ามาขี้ในบ้านผม โกรธมากครับ และผมเกรียดหมาเป็นทุนเดิม

สังเกตุและตามจนรู้ว่าเป็นหมาซอยถัดไปอีก 5 ซอย ป้าแกเปิดประตูและปล่อยหมาออกมาตอนเช้าๆ และมันก็กลับเข้าบ้านมันเอง เหมือนแกทำแบบนี้มานานแต่มันพึ่งจะกำหนดบ้านผมเป็นเป้า

ผมก็คุยกับแกตรงๆ และเอารูปที่ถ่ายมายืนยัน แกบอกว่า หมามันหลุดไป ไม่ได้ตั้งใจ ผมก็ปล่อยไป แต่ทีนี้มีมาอีก 3 รอบ ผมก็บอกแกทุกรอบนะ แกก็เหมือนเดิมมันหลุดไป เหลืออดสิครับ แต่จะทำร้ายหมาก็ใช่ที่จะหาเรื่องอีป้านั้นก็ขี้เกียจ

ผมเลยจัดหนามย่อเอาหนามบ่งให้แกไป หมามันขี้ที่บ้าน ผมก็เก็บใส่ถุง แล้วเอาไปแอบขว้างไว้ที่บ้านแก เลือกมุมที่เห็นจะๆ อย่างในลานจอดรถ เฉลียงข้างบ้าน มา 3 รอบ ผมก็ขว้างคืนไป

ตอนนี้หายไปเลยนะครับ 5555+

เมื่อวานข้างบ้านป้าแกขับรถมาคุยกับผมเลย แบบว่าดรใจที่อีป้าไม่เปิดบ้านให้หมาออกมาขี้อีกแล้ว และบอกอีกว่าแถวนั้นคุยกับแกจนเหนื่อย ลูกแกเป็นตำรวจแกก็ขู่ไปเรื่อย แต่พอดีผมไม่กลัว คนแถวนั้นก็เลยจะใช้วิธีผมตอบโต้ ไม่ว่า ไม่ดุกัน ไม่ทำร้ายหมา แต่ขี้หมาของป้าเราจะคืนให้นะ 555+
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

keanetona

เอ่อ เรื่องเสียงหมา เนื่องขี้หมานี่มันปวดหัวมาก จริงๆครับ
ผมเองซื้อบ้านหลังใหม่ อยู่หน้าหมู่บ้าน ซอยบ้านผมมีบ้านแค่ 4 หลัง ตกแต่งภายใน ต่อเติมนอกบ้าน จัดสวน หมดไปเยอะมาก แต่คิดว่าซื้อเอาความสุขให้ตัวเองและลูกๆ แต่เมื่อไม่นานมานี้ก็เริ่มมีหมาตัวเล็กๆ ลอดรั้วเข้ามาขี้ในบ้านผม โกรธมากครับ และผมเกรียดหมาเป็นทุนเดิม

สังเกตุและตามจนรู้ว่าเป็นหมาซอยถัดไปอีก 5 ซอย ป้าแกเปิดประตูและปล่อยหมาออกมาตอนเช้าๆ และมันก็กลับเข้าบ้านมันเอง เหมือนแกทำแบบนี้มานานแต่มันพึ่งจะกำหนดบ้านผมเป็นเป้า

ผมก็คุยกับแกตรงๆ และเอารูปที่ถ่ายมายืนยัน แกบอกว่า หมามันหลุดไป ไม่ได้ตั้งใจ ผมก็ปล่อยไป แต่ทีนี้มีมาอีก 3 รอบ ผมก็บอกแกทุกรอบนะ แกก็เหมือนเดิมมันหลุดไป เหลืออดสิครับ แต่จะทำร้ายหมาก็ใช่ที่จะหาเรื่องอีป้านั้นก็ขี้เกียจ

ผมเลยจัดหนามย่อเอาหนามบ่งให้แกไป หมามันขี้ที่บ้าน ผมก็เก็บใส่ถุง แล้วเอาไปแอบขว้างไว้ที่บ้านแก เลือกมุมที่เห็นจะๆ อย่างในลานจอดรถ เฉลียงข้างบ้าน มา 3 รอบ ผมก็ขว้างคืนไป

ตอนนี้หายไปเลยนะครับ 5555+

เมื่อวานข้างบ้านป้าแกขับรถมาคุยกับผมเลย แบบว่าดรใจที่อีป้าไม่เปิดบ้านให้หมาออกมาขี้อีกแล้ว และบอกอีกว่าแถวนั้นคุยกับแกจนเหนื่อย ลูกแกเป็นตำรวจแกก็ขู่ไปเรื่อย แต่พอดีผมไม่กลัว คนแถวนั้นก็เลยจะใช้วิธีผมตอบโต้ ไม่ว่า ไม่ดุกัน ไม่ทำร้ายหมา แต่ขี้หมาของป้าเราจะคืนให้นะ 555+

ไอเดียดีครับ

ไม่ต้องขว้างไปก็ได้ เอาไปวางแหมะหน้าบ้านเขาก็พอ

ขอเล่าประสบการณ์ของผมบ้างครับ

ข้างบ้านผมเอาลูกหมามาเลี้ยงใหม่แต่ผูกเชือกล่ามไว้ ลูกหมามันเห่าทั้งวันทั้งคืน ผมนี่ประสาทจะเสียเลยที่เดียว
โดยปกติผมเป็นไมเกรนอยู่แล้วด้วย เคยคิดแบบเจ้าของกระทู้เหมือนกัน ว่าจะเอายาเบื่อไปวางแต่แฟนห้ามไว้
เคยถึงขนาดแอบเข้าไปตัดเชือกที่ผูกลูกหมาออกเพื่อให้มันหยุดเห่าตอนตีสามมาแล้วเพราะทนไม่ไหวจริงๆ
พอตัดเชือกออกมันหยุดเห่าเลย ผมเข้าบ้านหลับต่อยันเช้า ตื่นมาตอนสายได้ยินมันเห่าอีก เจ้าของหมาเอาโซ่มาล่ามแทน
ตัวผมนี่อยากจะโดดถีบเจ้าของหมาจริงๆ มันเป็นโรคจิตรึไงทำไมต้องล่ามหมาไว้ หรือว่ามันอยากให้หมาดุเลยสร้างความเครียดให้หมาตั้งแต่ยังเล็กๆ
แอบแช่งอยู่ในใจให้คนที่ทำมันได้รับกรรมที่มันทำให้ผมเดือดร้อน สุดท้ายไม่รู้ยังไงมันไปขี่รถมอไซค์ล้ม แล้วอยู่ๆมันก็เลิกล่ามหมา หมาก็ไม่เห่าแล้ว

ก็ยังงงอยู่เหมือนกันว่าอะไรไปดนใจให้มันเลิกล่ามหมา แต่ผมก็สบายใจแล้วหลังจากทนมาเป็นเดือนๆ

หมาที่ถูกล่ามไว้ยังไงมันก็เห่าครับ ผมว่าคุณคงต้องหาคีมตัดโซ่มาสักอันแล้วมั๊งครับ

ออฟไลน์ mamaman

ของ คุณพี่ ยังดีที่ ขังในบ้าน

หมู่ บ้านผม มันเลี้ยงปล่อย กันท้งหมู่บ้านครับ มาขี้ ใส่ถนน ฉี่ใส่รถ ผมงี้จะวิ่งออกกำลัง มก็ต้องวิ่งหลบขี้หมา เป็นกองทัพ
เท่านั้นไม่พอๆๆๆ

ยังมีคนใจบุณ เลี้ยงหมาจรจัด ให้ข้าวหมาจรจัด มันก็เรียกเพื่อนสิครับ สักพักออกลูกออกหลาย โอ้ยๆๆๆๆๆ
กุๆๆๆ อยากวางยาเบื่อหมาๆๆๆๆๆ

keanetona

ของ คุณพี่ ยังดีที่ ขังในบ้าน

หมู่ บ้านผม มันเลี้ยงปล่อย กันท้งหมู่บ้านครับ มาขี้ ใส่ถนน ฉี่ใส่รถ ผมงี้จะวิ่งออกกำลัง มก็ต้องวิ่งหลบขี้หมา เป็นกองทัพ
เท่านั้นไม่พอๆๆๆ

ยังมีคนใจบุณ เลี้ยงหมาจรจัด ให้ข้าวหมาจรจัด มันก็เรียกเพื่อนสิครับ สักพักออกลูกออกหลาย โอ้ยๆๆๆๆๆ
กุๆๆๆ อยากวางยาเบื่อหมาๆๆๆๆๆ

ขอแนะนำให้เรียกเทศบาลจับสุนัขพวกนี้ไปทำหมันครับ
1. เมื่อเป็นหมันก็จะมีลูกไม่ได้ ก็จะไม่เพิ่มปริมาณอีก
2. การทำหมันสัตว์จะต่างจากของคน ทำแล้วสัตว์จะหมดความต้องการทางเพศ และ ฮอร์โมนเพศชายจะหมดไป จากสัตว์ดุร้ายจะกลายเป็นสัตว์เชื่องๆ ..... เชื่องกว่าตัวเมียเสียอีก