ผู้เขียน หัวข้อ: งบ 2 แสน อยากได้รถนั่ง 6 คน แต่ไม่อยากได้รถคันใหญ่!!!  (อ่าน 6383 ครั้ง)

Chariot

• บุคคลทั่วไป
งานเข้าครับผม มีญาติผู้ใหญ่ผมคนนึงโทรมาปรึกษาว่าจะซื้อรถอะไรดี
เนื่องจากลูกๆเขาก็เริ่มโตและพองจนเริ่มคับ Ford Laser ไฟสามเหลี่ยมคันเก่าของเขาแล้ว

งานก็เลยตกมาที่ผม ทำยั่งกับว่าตูเป็นนายหน้าที่เต้นท์รถ  :'(

ยังไม่พอ เขาบอกว่า อยากได้รถที่จุได้ 6 คน ในงบไม่เกิน 2 แสน แล้วอยากได้คันไม่ใหญ่มาก..!!!!  :o :-\

ตอนนั้นก็มีรุ่นเดียวที่นึกออกคือพวกรถตู้เล็กพวก Hijet, Liteace, Vanette, L300

แต่ไม่กล้าแนะนำเลย เพราะไม่มีความรู้เรื่องรถตู้

ใครมีรุ่นอื่นๆแนะนำอื่นๆบ้างมั้ยครับ แชร์กันนะครับ ขอบคุณ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
งานเข้าของจริง

แล้วจะเอาคันไหนให้ดูละเนี่ย?

Space Wagon รุ่นปี 1992 เลยไหม ตอบใช่ตามโจทย์ แต่ซ่อมเหนื่อยนะ

ออฟไลน์ ฮิ ฮิ้วววว!!~~~

• Full Member
ถ้าเป็นพวก ISUZU CAMEO ล่ะครับพอจะไหวมั้ยเอ่ย

ถ้าอยากให้นั่งสบายอาจจะต้องทำเบาะญี่ปุ่นไว้ด้านหลังแล้วก็หาคนเสียสละสักคนเข้าไปยึดที่นั่งตรงนั้น

ข้อเสนอนี้พอเข้าท่าบ้างหรือเปล่าครับ ^^
Master Degree of Science Program in Animal Science
Department of Animal Production Technology
Faculty of Agricultural Technology
King Mongkut’s Institute of Technology Ladkrabang (KMITL)

ออฟไลน์ TurBoZ

• ZZZZzzzzzzzzzzzzzz
spec และ งบประมาณทรมานใจมาก

ลองดู

http://www.one2car.com/CarInfor/cardetails.aspx?caridx=F05090424&row=2

ไปติดเบาะเพิ่มดูครับ ^^''

Chariot

ตอนคุยโทรศัพท์ ผมก็ยังไม่แนะนำอะไร เพียงแต่บอกว่า รถแนวนี้หายากนะ เดี๋ยวจะลองดูให้...  :-[

- สเปซวากอนตัวนี้น่าจะเ้ข้าท่านะครับ แล้วการซ่อมเหนื่อยแค่ไหน เมื่อเทียบกับเลเซอร์ไฟสามเหลี่ยมน่ะครับ

- คามิโอก็เข้าเค้านะครับ แต่คนข้างหลังโคตรจะเสียเปรียบเลย เพราะไม่มีที่หย่อยขา
ผมเคยนั่งเบาะญี่ปุ่นของ TR victor ที่ขนาดว่ามันมีหลุมให้หย่อนขานิดหน่อย แต่นั่งสักพักผมยังรู้สึกก้นชา-หลังแข็งเลยครับ

- hijet รุ่นนี้น่าเล่นมั้ยอ่ะครับ เรื่องรถตู้นี่ไม่ถนัดเอาซะเลยครับ (อย่างมากก็มีกรี๊ด VW T3 บ้างแค่นั้น)

ออฟไลน์ k.seng

• Sr. Member
  • C230 AV V6 2.5
TFR Station wagon ใหญ่ไปรึเปล่า?

ออฟไลน์ boy_kity

• Newbie
  • *
nv van ซิครับ  ไม่น่าจะเกินงบนะครับ  6  คน ได้  ทรมานนิด ๆ

ออฟไลน์ KnoT

• ??????????????+?????????????14????
เชียร์NV Vanครับ..... ผมรู้สึกว่าถ้าเป็นCameoช่วงล่างมันกระด้าง(กระเด้ง กระเด็นกระดอน)ไปหน่อยอ่ะครับ(ซื้อมาอาจต้องไปพึ่งแหนบMuหรือไปแปลงเป็นคอยสปริง) ส่วนSpace wagonกับความรู้สึกเมื่อหลายปีที่แล้ว รู้สึกว่ามันคับแคบยังไงไม่รู้อ่ะครับ
????????????????????.... ????????????????????????

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
เอาไปดาวน์ exora ดีกว่าไหม ตอบโจทย์ได้ครบ แต่ต้องมาผ่อนเอา
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ S77

• Jr. Member
  • **
avanza 1.3 มือสอง อาจจะหาได้มั๊งคะ หรือเอาไปดาวน์มือหนึ่งเลยก็ได้

Chariot

TFR wagon นี่ตัว Victor ใช่มั้ยครับ มันยาวมากๆเลยนะนั่น..

ส่วนการผ่อนรถขอผ่านละกันครับ เขาบอกว่าถ้าจะผ่อนรถ สู้เก็บเงินที่บ้านแล้วซื้อสดดีกว่า (เลเซอร์คันเก่าเขาก็ซื้อสด)

แล้วระหว่าง NV Van กับ NV wingroad ใส่เบาะญี่ปุ่นแล้ว คันไหนจะนั่งสบายกว่าครับ
แล้วตัว wingroad นี่ติดแอร์ด้านหลังเพิ่มได้มั้ยครับ มีค่าเสียหายเท่าไหร่?
ดู NV club ใน rcweb ก็ไม่เห็นมีคุยกันเรื่องนี้เลย (แต่งซิ่งกันอย่างเดียว)

ออฟไลน์ P_Wut

• Sr. Member
  • My Sporty Innova
หาพวก Daihatsu ครับ รถมือสองจากญี่ปุ่น อายุราว 10 ปี (จำชื่อรุ่นไม่ได้)

น่าจะพอหาได้ครับ 2 แสน กับรถ 3 แถวที่นั่ง

ออฟไลน์ ฮิ ฮิ้วววว!!~~~

แต่ให้นึกอีกที หากลองเพิ่มเงินอีกสักหกหรือเจ็ดหมื่นนี่

อาจจะได้สปอร์ตไรเดอร์ขับเคลื่อนสองล้อตัวแรกเลยก็ได้นะครับ

Master Degree of Science Program in Animal Science
Department of Animal Production Technology
Faculty of Agricultural Technology
King Mongkut’s Institute of Technology Ladkrabang (KMITL)

ออฟไลน์ DT.Arabica Coffee

• Jr. Member
  • **
  • ?????????? Pim Manager's Ride
Daihatsu Terrios อาจจะเล็กไป
Suzuki Vitara เก่าดี จะมีตัว 5 ประตูซักกี่คันน้า
Kia Sportage อัด6คนลำบาก
ไม่รู้ว่า Kia Preggio ราคามือสองเท่าไหร่แล้ว

หรือหากระบะ 4 ประตู(ย้อนไป 10++ ปี อีซุมีเยอะหน่อย)
 มาติดหลังคาหลัง

แต่ถ้าใหญ่ไม่กลัว(ขนาดไม่ใหญ่ไปกว่า กระบะ4ประตู) แนะนำ 940 Estate
Everyday '97 AL50 Soluna GLi 3Auto +LPG
and '05 VIGO D-Cab 3.0G.at.2WD

Routine Service/Claim/Annual Tax
'04 Camry 2.4Q
'97 Volvo V40 2.0