ผู้เขียน หัวข้อ: พ่นกันสนิม ที่ไหน..แบบไหน ดีครับ รบกวนแนะนำด้วยครับ  (อ่าน 29636 ครั้ง)

ออฟไลน์ choord

• Jr. Member
  • **
คราวนี้ถึงโจทย์ต่อไป ที่ปวดหัวมากๆครับ
กับข้อมูลที่ค้นมา พยายามหาอ่านมาจากหลายๆที่ แต่ก็ไม่ได้ข้อสรุปเสียที
คือเรื่องพ่นกันสนิมครับ

ตอนนี้สรุป choice ที่ผมเจอนะครับ ว่าข้อไหนดีที่สุดครับ

1) พ่นครั้งเดียว ตอนรับรถ ก็พอ  แล้วนานๆค่อยไปพ่นที หรือไปพ่นตอนที่รถ น่าจะมีภาวะเสี่ยงต่อสนิมสูง
เช่น ไปเที่ยวทะเล, น้ำท่วมซอย ประมาณนั้น (่ราคาพ่น ประมาณ 2000 บาทมั้ง)

2) แบบสมาชิก รายปี ถึงราย 5 ปี  พ่นฟรี 2-4 ครั้งต่อปี แต่ต้องจ่ายค่าล้างรถทุกครั้งที่ไปพ่น
คิดว่าจำเป็นไหมครับ ส่วนตัวผม ผมว่าไม่ค่อยจำเป็นเท่าไหร่นะ จ่ายแพงกว่าเปล่าๆหรือเปล่าครับ

xxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxxx

ส่วนน้ำยาที่พ่น จะเลือกแบบไหนดีครับ

1) ร้าน Mc guire ที่พี่จิมมี่แนะนำ  รบกวนพี่จิมมี่ช่วยแนะนำสาขาที่ ok ด้วยครับ
(พึ่งรู้จากความเห็นข้างล่าง เขามีแต่เคลือบสี 555 อายครับ แต่ก็อยากรู้สาขาที่ดีอยู่ดีครับ จะได้ไปใช้บริการ)

2) ใช้น้ำยา ของโจตัน เขาเคลมว่า ป้องกันน้ำทะเลได้
แล้วมันจะ ok จำเป็นต้องขนาดนั้น จริงหรือเนี่ย

3) ใช้บริการของ cadulac เห็นเขาโฆษณาว่า ใช้น้ำยา 3 แบบ แบบใส พ่นทั้งในประตู ซอกประตู
และแบบสี พ่นใต้ท้องรถ ประมาณนั้น  จำเป็นต้องขนาดนั้นด้วยเหรอครับ
(แถมเวลาพ่น ต้องเจาะรูที่ประตูด้านข้างอีกต่างหาก เฮ่อ...)

4) ร้านอื่นๆ อีกเยอะแยะ จนเลือกไม่ถูกเลยครับ

รบกวนช่วยแนะนำข้อมูลเพิ่มเติมด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2010, 02:17:22 โดย choord »

ออฟไลน์ st_citroen

• Sr. Member
แมกไกว์มีแต่เคลือบสีไม่ใช่หรือ มีพ่นกันสนิมด้วยหรอครับ
ปล.เคยใช้ของbilstein r-2000 ครับ ใช้ได้นะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2010, 01:07:56 โดย st_citroen »

Chariot

• บุคคลทั่วไป
ลองพิจารณาถึง

- ลักษณะการใช้รถเป็นหลัก (ในเมือง/ ริมทะเล/ ลุยโคลน)
- ระยะเวลาการใช้รถ (ใช้ยาวๆ/ อีก 5 ปีเปลี่ยนคันใหม่)
- ราคาตัวรถมีค่างวดแค่ไหน (รถใหม่่4-5แสน/ รถหรูหลายล้านอัพ)

เหล่านี้จะช่วยให้เราพิจารณาเบื้องต้นว่าควรพ่นหรือไม่พ่น
และอย่าลืมว่ารถสมัยนี้เหล็กชุบกันสนิมกันหมดแล้ว ถ้าเนื้อเหล็กไม่โดนขูดออกก็ช่วยกันสนิมได้ระดับนึงแล้ว

ผมว่าการพ่นกันสนิม มันก็เหมือนกับ Hot-shoe Flash ของกล้องถ่ายรูปน่ะหละครับ
ถามว่ามันจำเป็นมั้ย.. ถ้าคนใช้ถ่ายงานกลางคืน หรือสตูดิโอ ก็คงตอบว่าจำเป็นมากๆ
แต่ถ้าคนที่เอากล้องมาถ่ายเล่นขำๆ ใช้งานทั่วๆไป แค่แฟลช pop-up ก็เหลือกินแล้ว
คงเข้าใจที่เปรียบเทียบนะครับ

ออฟไลน์ artart

• Newbie
  • *
รถสมัยใหม่ผมว่าระบบกันสนิมเค้าดีมาจากโรงงานแล้วครับ ผมเคยใช้ civic ปี 94 ใช้มาสิบปีไม่มีผุเลยครับ คันนั้นผมไม่ได้พ่นกันสนิมครับ ส่วนอีกคันผมใช้ wish ตอนนั้นทำงานอยู่โตโยต้าเลยได้ส่วนลดราคาถูกไปพ่น r2000 มาครับ ดีครับ แต่น้ำยาที่พ่นในประตูเหม็นมากเวียนหัวเลยครับ เค้าไม่ได้ใช้วิธีการเจาะประตูนะครับ เค้ามีเครื่องมือเฉพาะครับ ผมคิดว่าแล้วแต่ความสบายใจครับ ถ้ากลัวผุก็ไปพ่นได้ครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
แมคไกวร์ ไม่มีพ่นกันสนิม นะครับ

และไอ้ เคลือบสี กับกันสนิม นี่คนละเรื่องกันเลยนา.....

อย่าเพิ่มเอามาปนกันครับ

รถคันเก่าของที่บ้าน พ่นแม่มทุกปี จนครบ 7 ปี น้ำยาดำๆเหนียวๆ
ก็ไม่เห็นว่าจะช่วยอะไรได้มากมายเท่าไหร่

อีกอย่างนึง รถ City ที่ใช้อยู่ ผมก็ไม่พ่นกันสนิมครับ
ถ้ามันจะมีสนิมขึ้นใน 3 ปี อย่างมากสุด บริษัทรถก็จะเคลมให้ด้วยการ
ทำสีใหม่ในบริเวณนั้น คงไม่เคลมเปลี่ยนรถคันใหม่แน่ๆ
ยกเว้นแต่ว่าหลายจุดจริงๆ และท้ายที่สุด อยู่ที่การพยายามเอาใจใส่ลูกค้า ของ ลูกค้าสัมพันธ์ นิสสัน
ว่าเขาจะยังพาคุณทัวร์ โรงงานทำสี  เหมือนที่รุ่นพี่ผม เคยเจอไปเมื่อครั้ง ซันนี่ นีโอ สมัยก่อน อีกหรือไม่หนะครับ

ขอให้โชคดี

ออฟไลน์ choord

• **
แปลว่าจริงๆมันก็ไม่จำเป็นเท่าไหร่แล้วนะสิสมัยนี้
จะได้สบายใจขึ้นครับ
เอาไว้ถ้าเจอโปรดีๆ ค่อยไปทำก็ได้มั้ง เรื่องพ่นกันสนิม

ส่วนเรื่องเคลือบสี คิดว่าคงไม่ด่วน(มั้ง)
หรือจำเป็นอย่างยิ่ง ถ้าต้องการให้สีมันไม่ถูกแดดเลียเร็วเกินไปนัก
(ไม่รู้สีสมัยนี้ โดยแดดเยอะๆจะยังซีดอีกรึเปล่านะ ไม่แน่ใจ)

ออฟไลน์ st_citroen

• Sr. Member
ว่างเมื่อไหร่ค่อยไปเคลือบก็ได้ครับ

ออฟไลน์ MetroMiner

• **
ผมว่าเคลือบสี จำเป็นกว่ากันสนิมนะครับ
"Any man who can drive safely while kissing a pretty girl is simply not giving the kiss the attention it deserves."
- Albert Einstein

ออฟไลน์ nuttgd8

• **
ตอนออกรถมาก้อดูๆอยู่หลายที่เหมือนกันคับ
ทางเลือกที่ 1 พ่นที่ศูนย์ อันนี้ได้เป็นของแถมตอนออกรถเลยคับ เคลือบสีทุกสามเดือน พ่นกันสนิมทุกหกเดือน จ่ายค่าล้าง+ค่าดำเนินการครั้งละ 300
(ราคาตอนนั้น มีคำถามว่าตอนจ่ายรอบหกเดือนที่ทั้งเคลือบทั้งพ่นทำไมต้องจ่าย 600 พี่ล้างรถผมสองรอบเหรอ) แต่เกลียดน้ำยาที่มันเหลืองๆ เหนียวๆ เลอะไปทั่ว (โดนพ่นตอนออกรถ) เลยไม่เีคยเอารถไปพ่นอีกเลย

ทางเลือกที่ 2 เจาะรถพ่น ร้านเดียวกับที่ถามน่ะคับ ลองหาข้อมูล ลองดูนั่นดูนี่หลายอย่าง แต่สุดท้ายก้อไม่ได้เลือกอีกเพราะไม่อยากเจาะรถคับ (เหตุผลเริ่มน้อยและใช้อารมณ์อย่างเดียว)

ทางเลือกที่ 3 ถอดล้อพ่น เป็นน้ำยาเดียวกับที่ถามเหมือนกันคับ น้ำยาพ่นเรือเดินสมุทรเลยทีเดียว แต่เค้าพ่นแต่เฉพาะใต้ท้องรถกะซุ้มล้อนะคับ สุดท้ายก้อไม่ได้พ่นอีกเพราะจิงๆแล้วมันไม่ใช่น้ำยาน่ะคับ แต่มันเป็นสี แถมสีดำอีกตะหาก กลัวว่า
ถ้าเกิดเค้าพ่นออกมาไม่ได้ มันไปเลอะทีอื่น หรือว่าเลอะสีรถ (รถสีขาว ใช้อารมณ์อีกแล้ว)

มาถึงตอนนี้ใช้รถมา 2 ปี 4 เดือนแล้ว คับ ยังไม่ได้พ่นกันสนิมใดๆ ทั้งสิ้นคับ บางจุดคับ เช่นใต้ฝากระโปรงหลัง หรือข้อต่อตรงประตู มีน้องหนิม เล็กๆน้อยๆ มาเยือนบ้างช่วงหน้าฝน ก้อใช้ sonax อ่ะคับฉีด แล้วเช็ดออก
เวลาวิ่งไปทะเล หรือเฉียดๆ กลับมาก้อรีบล้างรถคับ แล้วก้อคอยเช็คหาจุดเรื่อยๆ ว่ามีตรงไหนอีกมั่งป่าว  หรือโดนเศษหินกระทบ สีหลุด สีถลอก ก้อทำความสะอาด แ้ล้วก้อแต้มสีเอา ^^ ก้อว่ากันไปคับ