ผู้เขียน หัวข้อ: // หรือโตโยต้า กำลังจะลงมาเล่นตลาด SUV ? เมื่อเจอ RAV4 วิ่งทดสอบบนถนน //  (อ่าน 30555 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
สัปดาห์ที่ผ่านมา มีสมาชิกหลายท่านส่งรูป Toyota RAV4
วิ่งทดสอบในไทยมาทางแฟนเพจ headlightmag.com
วิ่งตามกันมา 2 คัน วิ่งทั้งในเมืองและนอกเมือง
รวมถึงเริ่มได้ยินข่าวคราวจากภายใน ถึงรถรุ่นนี้ ว่ากำลังวิ่งทดสอบ
Durable 100,000 km. อยู่ แต่ Model RAV4 จะขายในไทยหรือไม่ ?
โมเดลใหม่จะมามั้ย ? ยังไม่มีใครรู้

และมีข่าวคราวบางส่วนว่าโตโยต้า กำลังสนใจส่งรถลงเล่น
ตลาด SUV / SubCompactSUV / Crossover อยู่ ยังไงก็รอติดตามชมครับ

เพิ่มเติมข้อมูล เพื่อป้องกันการเข้าใจผิด :
Toyota RAV4 ที่เห็นอยู่นี้ด้านล่างนี้ ขายในตลาดโลก
มาระยะเวลาพอสมควรแล้วครับ วิ่งทดสอบจุดประสงค์อื่นๆ
ไม่ใช่เพื่อจะขายในไทยโมเดลนี้ครับ

ทะเบียนป้ายแดง เป็นหมายเลข ก-34xx ถ้าเห็น Spyshot ของโตโยต้า
ระยะหลังมานี้ จะเป็นเลขแนวๆนี้ทั้งหมด เพราะฉะนั้นไม่ใช่รถที่ซื้อมาใช้เอง
หรือรถจาก Grey Market ครับ และวิ่งมาพร้อมกัน 2 คัน มีผู้พบเห็นวิ่งทั้งในเมือง
และนอกเมืองตามกันมาทั้ง 2 คัน และวิ่งเส้นทางสวนกันไปมาเส้นทางเดิมๆครับ

credit ภาพจากคุณ Nammon Buranapichet

credit ภาพจากคุณ Jobs K.

credit ภาพจากคุณ เอก ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 20:36:22 โดย MoO Cnoe »

GreenG

• บุคคลทั่วไป
วันนี้ผมเห็นกับตาเลยครับ

วิ่งมาแถว SCB รัชโยธิน มุ่งหน้าไปทางวงศ์สว่าง

มี 2 คัน สีขาวทั้งหมด

ช่วงบ่ายๆ :)

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
เอาแล้ว !! CR-V , CX-5 มีคู่แข่งแล้ว

ออฟไลน์ peterW

• Sr. Member
ถ้าจะมา ขอเป็นเครื่องฉีดตรง D4S 2.0L

ตัวจริง ที่จะมาเขย่าแชมป์อย่าง CRV

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
คือแปลกตรงไม่พราง

np72

• บุคคลทั่วไป
เยี่ยมๆ คู่แข่งเยอะๆ ชอบ

ออฟไลน์ RockTheMonk

• What Happened, Happened...
ดูจาก Design ภายนอก..มันคือ SUV ของรุ่นปัจจุบันที่ดูเชย..หรือดูขี้เหร่ที่สุดของแจ้เลยนะ

ออฟไลน์ Niceguy_C

ทำไมรุ่นเก่าสวยกว่าซะงั้น

ออฟไลน์ Mekkub

ขอแฮริเออร์แทนได้ไหม๊พี่โต หน้าแบบนี้เห่ยมาก

ออฟไลน์ legion

• Full Member
จะทับตลาดกับ fortuner ไม่นำเข้ามาขายหรอกครับ น่าจะแค่ใช้ถนนเมืองไทยทดสอบรถเฉยๆ

ออฟไลน์ Gopz

ขอ toyota harrier ราคาไม่เกิน 2 ล้านแทนได้ไหมครับ

;D
Toyota Yaris 1.5 E Limited / Toyota Altis 1.8 G
Toyota Camry 2.4 Hybrid CD / Ford Fiesta 1.6S
Toyota Prius TRD / Toyota Prius Top Option
Isuzu MU-X 3.0 4x4

ปัจจุบัน
Toyota Yaris 1.2 G/ Mazda 2 Diesel 1.5 XDL HB

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
รอชมครับ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ vigger

โฉมนี้ต้องสีเข้ม ๆ ถึงจะสวย สีอ่อน ๆ ดูไม่ได้เลยเชียวนะคุณผู้ชม

ออฟไลน์ balliblue

ถ้าดีไซน์ กาก แบบนี้ไม่ต้องมาเลยยยย เซ็ง สู้คู่เเข่งไม่ได้สักนิด

ออฟไลน์ H3T

Toyota กำลังพิจารณา B-Crosover ครับ ไม่ใช่ Raf4
  แต่มันจะเป็นเวอร์ชั่นขายจริงของ Toyota CH-R Concept ครับ

ส่วนที่เห็น Raf4 น่าจะเป็นการทดสอบสำหรับตลาดภูมิภาคนี้นะครับ

ออฟไลน์ Nimda01

• Newbie
  • *
ถ้ามาจริงๆถือว่าช้าไปหน่อยนะเนี่ย เว้นว่าจะรอเอา Minor Change มาขายเลย แต่คงยากแหละ

เห็นด้วยกับท่านบนว่าคงจะไปแย่งยอด Fortuner เปล่าๆ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

Toyota กำลังพิจารณา B-Crosover ครับ ไม่ใช่ Raf4
  แต่มันจะเป็นเวอร์ชั่นขายจริงของ Toyota CH-R Concept ครับ

ส่วนที่เห็น Raf4 น่าจะเป็นการทดสอบสำหรับตลาดภูมิภาคนี้นะครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลเพิ่มเติมครับ

จริงๆจุดประสงค์ในกระทู้นี้จะบอกว่า มีข่าวคราวว่า Toyota จะลงเล่น
Segment SUV / SubCompact SUV / Crossover อยู่
แต่ไม่แน่ใจ 100% เลยพูดรวมๆว่า SUV ไปก่อนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 20:25:10 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ Napat14

รถ graymarket หรือเปล่า
หรือไม่อาดจะมี  เซอร์ไพร์
Bmw E30 coupe 1989
Volvo 940 estate 1997
Nissan Navara 2007
Toyota CHR 2019
Benz w212 2012
volvo v90 2018

ออฟไลน์ leenawat_sri

ตอนเห็นข่าว HRV วิ่งคั้งแรก ตั้งเกือบปีกว่าจะผลิตขายจิงบนถนรไทย

ถ้า rav4จะมาผลิตจิง  มันจะได้ขายตอนไหนหว่า  ตลาดวายหมดล่ะมั้ง

ออฟไลน์ bubball

ผมเคยเจอและได้ตั้งกระทู้ไปก่อนหน้านี้มาแล้วครั้งนึง

มาลองคิดๆดูอาจจะเป็นการวิ่งทดสอบคุณภาพการผลิตเพื่อส่งออกนอกก็ได้นะครับ

ออฟไลน์ Micjty

จะทับตลาดกับ fortuner ไม่นำเข้ามาขายหรอกครับ น่าจะแค่ใช้ถนนเมืองไทยทดสอบรถเฉยๆ

Fortuner มันเป็นรถppvครับ
Rav4 มันเป็นsuvครับ
รถคนละsegmentกัน

ออฟไลน์ Gottinho

ไม่สวยเลยครับ

ออฟไลน์ SaiXaiZai

เจอ 2 ครั้งแล้ว บนถนนรัตนาธิเบศว์ ยังเข้าใจว่ามีคนนำเข้ามาใช้ซะอีก

ออฟไลน์ kiwiwi

ผมเห็นเจ้าของเต้นท์แถวกาญจนาใช้อยู่คันนึงครับ ได้ป้ายแล้วด้วย

ออฟไลน์ Ruksadindan

คือแปลกตรงไม่พราง
เพราะกะไม่ขายไงครับ

ออฟไลน์ Saul Goodman

ต้องรอดูท่าทีของ TMT นะครับ
ได้ยินว่า Toyota กำลังมีแผนแทรกแซงทุกเซกเมนต์ที่ตัวเองยังไม่มีนะครับ

ออฟไลน์ delete

คงไม่เทพ ถึงขั้น แอบเทสโมลรถรุ่นใหม่ โดยเอาตัวถังราฟ4ครอบเอาไว้นะครับ 555
เหมือนคราวโน้นที่เทสนิวยาริส เอาวิออสตัดครึ่งแปะกับยาริสเก่าแอบวิ่งทั้งอย่างนั้นอ่ะครับ

ออฟไลน์ Darkart

รถกลุ่ม SUV มีคู่แข่ง อีกรายแล้ว การแข่งขันสนุกแน่ๆ
ชอบท้ายรถ สวยดีครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Terng

ถือเป็น SUV ที่ผมไม่ชอบหน้าตามันที่สุด แต่กลับชื่นชอบในภาพรวมของมันมากๆเกือบสุด (เป็นรองแค่ X-Trail / Qashqai ใหม่ที่ผมเคยเช่าขับที่อังกฤษ) เคยลงรีวิวเอาไว้ในนี้ด้วยครับ

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,39381.0.html

จริงๆถ้าเอาเข้ามาขาย อาจจะขายดีสู้ CR-V ไม่ได้ (ยกเว้นราคาต่ำกว่า หรือออพชั่นมากกว่า) เพราะติดเรื่องหน้าตา แต่ถ้าพูดถึงภายใน นี่คือ SUV ที่กว้างขวาง นั่งสบายมากที่สุดในกลุ่ม ข้างในสวยดูหรูหราวัสดุดูดีที่สุดในกลุ่ม สมรรถนะดี อัตราเร่งไว้ใจได้ จุของเยอะชิบหาย กินน้ำมันพอๆกับ CR-V แต่ใช้ลุยได้ไม่ขัดเขินเลย (เคยได้ใช้ตะกุยหิมะมาแล้ว พารอดตายไม่ต้องติดอยู่กลางพายุหิมะสุดโหด)

ถ้าเป็น RAV4 จริง ขอลุ้นให้เป็นตัวใหม่ คงสนุกสนานแน่นอนตลาด SUV ไทย
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ MUK

ไม่สวยครับผม ที่นั่งน้อย ราคาอาจจะแพงกว่า for ใหม่ด้วย