ผู้เขียน หัวข้อ: ใครทราบวิธีเปิดหน้าปัทม์นาฬิกาลูกตุ้มตั้งพื้นบ้างครับ  (อ่าน 13494 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
  เป็นนาฬิกาตั้งพื้นสูง 2m มีหน้าปัทม์ด้านบนและชุดลูกตุ้ม3ลูกด้านล้าง ปกติต้องดึงโซ่เพื่อให้ลูกตุ้มขึ้นสุดแล้วลูกต้มจะค่อยๆตกลงมาเอง เมื่อเดือนที่แล้วลูกตุ้ม 3ลูกไปติดล็อคด้านบนสุดแล้วไม่ยอมลง ผมลองไปกระตุ ปรากฏว่ามันค้าง เลยลองดึงโซ่อีกฝั่งจนสายหลุดแล้วเอามือล้วงเพื่อดูว่าต้องคล้องโซ่ไปทางไหน พอคล้อง(แบบมั่วๆ) โซ่ดึงได้ปกติ แต่นาฬิกาไม่เดินครับ
  มีใครทราบวิธีเปิดหน้าปัทม์ (ที่ไม่ใช่บานกระจกนะครับ เป็นหน้าปัทม์ที่เข็มล็อคอยู่)  ผมอยากเปิดแล้วเช็คดูคร่าวๆ เพราะไม่น่ามีกลไกอะไรมาก แค่ขอให้เปิดได้ก่อน แล้วหากใครพอจะทราบวิธีคล้องโซ่แบบถูกวิธีด้วย จะขอบคุณมากครับ  :'(
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ WawaAOY

• Full Member
ถาม อากู๋ ซิครับ หาไม่ยากครับ ;D

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
ถาม อากู๋ ซิครับ หาไม่ยากครับ ;D

โห...........อุตส่าห์ดีใจ มีคนมาตอบ รอนานจนลืม  ;D 

หาแล้วครับ ไม่เจอเลย จริงๆนะครับ ตอนนี้นาฬิกาตัวโต ยืนโด่เด่ ไม่มีประโยชน์เลย จะขนไปซ่อมที่ร้านใหญ่ในเมืองก็ไม่ไหว สูง 2ม หนักค่อนร้อยโล

รอต่อไปครับ  :-\
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ