ผู้เขียน หัวข้อ: nissan march วิ่งผ่านสิบล้อจะมีปัญหารถโคลงไหมคับ  (อ่าน 12163 ครั้ง)

ออฟไลน์ kok119

• Newbie
  • *
รบกวนพี่ๆช่วยตอบข้อสงสัยหน่อยนะคับ คือ เนื่องจากผมสงสัยว่าน้องมีนา นั้น มีน้ำหนักค่อนข้างน้อย จะมีผลกับการที่วิ่งต่างจังหวัดเเล้วเจอสิบล้อเยอะๆ ในเลนสวนกันหรือเเซงนั้น จะทำให้รถเสียการควบคุมง่ายไหมคับ หรือเวลาเร่งความเร็วสูงๆจะมีผลให้รถร่อนไหมคับ ขอบคุนครับ

ออฟไลน์ HOMY_DEMIO

• Hero Member
Re: nissan march วิ่งผ่านสิบล้อจะมีปัญหารถโคลงไหมคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 15:25:12 »
แล้วคิดว่า Vios โฉมที่แล้วหวิวไหมล่ะครับ?

เพราะน้ำหนัก march นี่พอๆ กะ vios ตัวที่แล้วเลยนะ

• Newbie
  • *
Re: nissan march วิ่งผ่านสิบล้อจะมีปัญหารถโคลงไหมคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 16:03:41 »
ถ้าเช่นนั้นหมายความว่า การร่อนหรือการโคลงนั้นจะใกล้เคียงกับ vios หรอครับ ถ้าอย่างนั้นก็ไม่มีปัญหาในการวิ่งผ่านสิบล้อใช้ไหมครับ หรือผมเข้าใจผิดก็ขอโทษด้วย กะจะซื้อเป็นคันเเรกอะครับไม่ค่อยมีความรู้เลย

ออฟไลน์ kemjc

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 16:59:12 »
ผมว่าเราต้องมีวิจารณญาณของตนเองประกอบด้วยนะครับ รถเบาอาจจะโคลงมากกว่ารถหนัก อันดับแรก รถโคลงเพราะโดนสิบล้อสวนเพราะอะไร แรงลมใช่ไหม แรงลมก็คือมวลอากาศ มันมากระทบกับรถ แล้วรถโคลงมากน้อยขึ้นอยู่กับอะไร 1.น้ำหนักตัวรถ 2. ช่วงล่าง รวมทั้งชอคอัพ คอล์ยสปริง มันดึงรถไม่ให้โคลงได้ดีมั้ย 3. ระยะฐานล้อ ยิ่งมากยิ่งเสถียรภาพ 4. ศูนย์ถ่วงของรถ ยิ่งcg สูงมันก็คว่ำง่ายใช่มั้ย จะเห็นว่าปัจจัยมันเยอะแยะไปหมด จะมองโจทย์ข้อนี้แล้วฟันธงเลยมันยาก แล้วมันต้องเทียบกับอะไรล่ะ ถ้าเทียบกับมอเตอร์ไซค์ ยังไงรถ 4 ล้อ ก็ต้องดีกว่าอยู่แล้ว ถ้าเทียบกับรถใหญ่กว่า มันก็อาจจะ(ย้ำว่าอาจจะ) แย่กว่า แต่ถ้ารุ่นพอๆกัน มันก็ต้องทดสอบ แต่ใครจะกล้าทดสอบล่ะ

ออฟไลน์ DT.Arabica Coffee

• Jr. Member
  • **
  • ?????????? Pim Manager's Ride
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 18:05:35 »
เสริมความเห็นข้างบน

ถึงจะหนักก็ส่ายได้ครับ ดูหน้าตัดรถตามยาวด้วย มีผลต่อแรงลมปะทะด้านข้างมาก
เช่น Commuter ถ่วงด้วยถัง NGV+ผูโดยสาร 10 คนก็เลื้อย(ส่าย)ได้ครับ

หรือในทาง เดียวกัน OPTRA Estate ก็จะออกอาการจาก ลมปะทะได้มากกว่า Mazda3 5ประตู
Everyday '97 AL50 Soluna GLi 3Auto +LPG
and '05 VIGO D-Cab 3.0G.at.2WD

Routine Service/Claim/Annual Tax
'04 Camry 2.4Q
'97 Volvo V40 2.0

ออฟไลน์ P_Wut

• Sr. Member
  • My Sporty Innova
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 18:24:21 »
ขนาด Innova ของผม หนัก 1.6 ตัน

จอดหน้าไฟแดงรอเลี้ยวขวา  เจอ Vigo 4Dr 4WD ขับผ่านเร็วๆ สัก 80-100 กม/ชม

รถผมยังโคลงไปทั้งคัน ทั้งๆ ที่เปลี่ยนช่วงล่างโหลดมาแล้ว 1 ชุด

สรุป คือ โคลงก็โคลงครับ สำคัญคือ คนขับจับพวงมาลัยมั่นคง และไม่ตื่นตกใจ ก็พอ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 18:28:08 »
อ๋อ ผมเข้าใจเเล้วครับเพราะเห็น เพื่อนๆเขาบอกว่ารถเล็กๆน้ำหนักน้อย วิ่งผ่านสิบล้ออันตราย ผมเลยสงสัย เเต่ตอนนี้เข้าใจเเล้วครับ ขอบคุณพี่ๆมากครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 20:43:40 »
แต่มาร์ชไม่เหมาะวิ่งต่างจังหวัดมั้งครับ ทางด่วนน่ะพอไหว

ออฟไลน์ Valkilrey

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 21:27:00 »
ไม่เหมาะยังไง แต่ผมว่ายังไงคนไทยก็คงเอาวิ่งไปทั่วประเทศอยู่ดี เพราะหลายสิบปีก่อน รถก็มีขนาด/น้ำหนัก/cc เท่า march นี่แหล่ะ ก็ยังขับกันได้ทั่วไทยเลย... ดังนั้นอย่ากังวลมากไปเลยครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 21:55:40 »
มิร่า ซ่าทั่วไทย งั้ยครับ เครื่อง800 สามสูบเล็กกว่าลูกวัวอีก
ผมก็เ็ห็นคนขับยังขับมันอยู่เลย
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ Dr.Shank

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 22:29:12 »
นานา จิตตัง ครับ!!

:D
..

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 23:05:49 »
 ;D ;D ขับได้ครับ อย่าไปซีเรียส ซีวิค3ดอ เอย ซันนี่ บี11 เอย วิ่งกันทั่วประเทศ รุ้ลิมิตว่ารถเราได้ขนาดไหน ก็อย่าไปขับเกินลิมิต

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 23:15:42 »
เหรอครับ?

เดี๋ยวจะทำให้ดู.....

รอแค่ว่า เมื่อไหร่ รถจะมาอยู่ในมือเรา...เท่านั้นเลย

ตอนนี้ ยังบอกไม่ได้หรอกครับว่าจะโคลงหรือไม่ รถมันยังไม่เปิดตัวออกมาขายเลย

ออฟไลน์ akkavit

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 28, 2010, 23:44:17 »
ก็คงเป็นธรรมชาติของรถขนาดและระดับนี้ละมั่ง   มันก็ต้องมีบ่าง แต่มากหรือน้ยก้อีกอย่างนะครับ

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 11:09:39 »
โคลงแน่ๆ เพราะขนาดอัลติสวิ่งผ่านสิบล้อยังโคลงเลยเลยครับ แล้วนี่แค่รถเล็กๆไม่โคลงแย่หรือครับ

ออฟไลน์ roomno9

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 11:20:40 »
ผมว่าน่าจะโคลงครับ ปกติออก

แต่ผมรอคุณจิมมี่พิสูนจ์ดีกว่า เพราะยังไงๆ ตอนนี้รุ่นนี้ก็ยังไม่มีขาย

ออฟไลน์ KnoT

• ??????????????+?????????????14????
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 11:57:06 »
โคลงแน่นอนครับ ไม่ต้องสงสัยเลย..... ขนาดTFRผม หนักเกือบ3ตันยังโคลงเลยครับ

นิสสัน มาร์ช ตัวแรกที่พ่อผมเคยใช้ก็โคลงใช่ย่อยครับ เพราะรถมันเล็ก ขนาดได้โช้คแต่ง(ของอะไรไม่รู้จะไม่ค่อยได้)ลดความสูงลงมาหน่อยก็ช่วยได้เพียงนิดหน่อยเองครับ ไม่ต้องถึงกับสิบล้อหรอกครับ แค่วีออสวิ่งผ่านไปเร็วๆ น้องมาร์ชก็ออกอาการให้พอรู้สึกได้แล้วล่ะครับ
????????????????????.... ????????????????????????

ออฟไลน์ remontage

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 14:34:06 »
ก็อาจจะมีบ้างในความเร็วสูงๆ ผมเฉยๆนะ
แต่ว่าเราคงไม่วิ่งสวนกับสิบล้อทุกวันหรอกนะ :D

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 20:36:46 »
เคยขับออฟตร้าที่ว่าหนักๆ
เจอรถบัสแซงขึ้นไปยังเป๋เลยครับ
(รถบัสนรก เส้นบางนาตราด วิ่ง150+กม/ชม.)

ขับวีออสประจำ มองเห็นลิบๆ รีบหลบ แถมเกร็งพวงมาลัยแน่นเลย

ออฟไลน์ nai_innova

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 29, 2010, 20:59:54 »
ไม่น่ากังวลนะครับแค่ขับสวนหรือแซงกัน
อย่าไปขับเสยก็แล้วกัน  ;D