ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครทราบไหมครับว่าเป็นรถรุ่นไหน (ย้อนยุคละครับ) ?  (อ่าน 4011 ครั้ง)

ออฟไลน์ ginger02

• Newbie
  • *
เป็นรถรุ่น original ของค่ายญี่ปุ่นค่ายหนึ่งเค้าละครับ  มีใครเคยได้เจอตัวเป็นๆหรือไม่ครับ ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2010, 21:10:56 โดย ginger02 »

jaesz

• บุคคลทั่วไป
เคยเห็นแต่รถโชว์นั่นแหละครับ ไม่เคยเห็นตอนมันวิ่ง

1936 TOYOTA Model AA หรือ โตโยต้า ดับเบิ้ลเอ นั่นแหละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2010, 21:25:37 โดย jaesz »

• Newbie
  • *
ถูกต้องละครับ  มันจอดสงบนี่งอยู่ที่ Toyota musuem

http://www.toyota.co.jp/Museum/

ยุคนี้มันคงไม่ได้ออกไปวิ่งที่ไหนได้นะครับ  โอกาสเหมาะหน้าที่การงานพาให้มาและน้องๆพามาปล่อยเกาะไว้ที่นี้แล้วออกตัวเองออกไป shop กันเลยพอมีเวลาในการเดินชมพอสมควรครับ ชมในความพยายามของเค้าที่ตั้งใจในการพัฒนาซึ่งน่านำมาเป็นแบบอย่างเป็นอย่างยิ่งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2010, 21:49:58 โดย ginger02 »

conan_murder

คันนี้เป็นรถ Replica โดยทางโตโยต้าเองเฉยๆครับ

ปัจจุบันนี้ของจริงคงไม่เหลือละครับ

• Newbie
  • *
น่าชี่นชมในความพยายามของเค้าจริงๆครับ  จากธุรกิจทีไม่ได้เกี่ยวกับ automotive จนมาเป็นอันดับต้นๆได้นี้ไม่ใช่ง่ายๆเลย

สังเกตอุโมงลมในยุค '70 ยัง low tech และ budget อยู่เลย

• Newbie
  • *
ความพยายามในการออกแบบให้มีความง่ายในการใช้งานแม้กระทั่งการออกแบบตัวเลขบนหน้าปัดให้อ่านง่ายและชันเจน (เค้าว่าอย่างนั้นนะครับ)
ก็ยังคำนึงถึงและนำมาเป็นจุดขายได้เลยครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
เรื่องหน้าปัดอ่านง่ายชัดเจน ทุกค่ายก็บอกว่าตัวเองพยายามทำกันหมดละครับ

จะว่าไปแล้ว ในญี่ปุ่นนั้น Suzuki เอง ก็เป็นอีกบริษัทที่เริ่มต้นด้วย เครื่องทอผ้าอัตโนมัตินี่เช่นกัน

และ ในยุโรป อีกหลายค่าย ก็เริ่มจากธุรกิจที่แทบไม่ได้เกี่ยวข้องกันเลย

ใครจะเชื่อว่า เปอโยต์ จะเริ่มจาก จักรยาน จักรเย็บผ้า มามอเตอร์ไซค์ แถมยังมี เครื่องครัว ก่อนจะมาเป็นรถ!!

เรโนลต์ โอเปิล ก็เช่นเดียวกันครับ

keanetona

แถมสักนิดสำหรับแบรนด์โตโยต้า

Chariot

ขอเสริมต่อจากพี่จิมนะครับ บริษัทรถเก่าแก่ ส่วนใหญ่ก็เกิดมาจากอุตสาหกรรมที่ไม่เกี่ยวกับรถยนต์ มีหลายยี่ห้อเลยล่ะครับ

เปอร์โยต์นี่เรารู้กันว่าเริ่มจากจักรยาน นั่นเป็นแค่ตอนที่พวกเขาเริ่มผลิตสินค้าที่มีล้อ...

แต่ว่าแรกเริ่มเดิมที่ ตระกูลเปอร์โยต์นี้เขาทำเครื่องบดกาแฟ,เกลือ,พริกไทย มาก่อนหน้าจักรยานนะครับ!!!

ออฟไลน์ KnoT

• Full Member
  • ??????????????+?????????????14????
โห..... ย้อนไปไกลมากเลยนะครับเนี่ย(ผมก็เพ่ิงรู้เหมือนกันว่าก่อนจะทำรถกันเค้าทำอย่างอื่นมาก่อนอ่ะ)

รถคลาสสิคสีดำในรูปข้างบนผมเคยเห็นตัวจริง จอดอยู่หลังสาธิตฯ ประสานมิตร ครับ(เห็นแค่2-3ครั้ง แล้วยังไม่เห็นอีกทีเลยครับ)
????????????????????.... ????????????????????????