ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องเคลมประกันจากอุบัติเหตุ กับอะไหล่ที่มีค่าเสื่อม  (อ่าน 1926 ครั้ง)

ออฟไลน์ dnu

• Jr. Member
  • **

จากกรณีรถผมถูก จยย.ชนที่เคยตั้งกระทู้ถาม สรุปซ่อมแบบเปลี่ยนใหม่ไป 17 รายการ รวมฝากระโปรง บังโคลน แก้มหน้าขวา ล้อ ยาง โช๊ค สปริง เพลา ปีกนก แร๊คพวงมาลัย ฯลฯ
ทางศูนย์แจ้งว่ามีอะไหล่ที่ต้องออกครึ่งนึงคือ ยาง กับโช๊ค เพราะเป็นอะไหล่ที่มีค่าเสื่อม

เรื่องยางทราบอยู่แล้วครับ แต่สังสัยเรื่องโช๊คครับ คือต้องจ่ายครึ่งนึงป่าวครับ

ปล. รถเสร็จแล้วครับ ไปลองแล้วปกติเหมือนเดิม

จากเดิมที่กำหนด 3 เดือน เพราะคิวอะไหล่ สุดท้ายอะไหล่มาครบใน 2 อาทิตย์ รวมตั้งแต่วันแจ้งซ่อมจนรับรถได้ 19 วันครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
ยินดีด้วยครับ ปกติที่เป็นกรณีศึกษากันจะเรียกแต่ยางนะครับ โดยหากว่ากันจริงๆโช๊คมันก็เป็นอะไหล่เสื่อมเหมือนกัน (ใช้งานปกติ ก็ถึงจุดหนึ่งที่ต้องเปลี่ยน ต่างจากแก้มข้าง เป็นต้น)

ออฟไลน์ V221

โช้คไม่น่ามีค่าเสื่อมนะครับ ยางนะใช่เพราะประกันจะจ่ายแค่50%เองครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

เท่าที่ผมทราบ
และเคยประสบ คือ ยาง แบตเตอร์รี่และของเหลว
ซึ่งต้องร่วมรับผิดชอบกับประกัน 50% กรณีเป็นฝ่ายผิด

ส่วนกรณีเป็นฝ่ายถูกไม่น่าต้องเสียนะครับ
ไม่แน่ใจเท่าไหร่
รอฝ่ายอื่นเพิ่มเติมนะครับ
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"