ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามนอกเรื่องรถหน่อยครับเจอลุงกับป้าที่บ้านนอกโทรมาถามคนแก่กลัวมาก  (อ่าน 18082 ครั้ง)

ออฟไลน์ wa330

• Hero Member
เรื่องกฎหมายภาษีที่ดินและบ้านที่จะออกมาใหม่
เก็บภาษีที่อยู่อาศัย อยู่บ้านตัวเองก็ต้องเสียภาษี
ถ้าคนแก่แล้วไม่ได้ทำงานไม่มีรายได้แต่มีบ้านอยู่อาศัยมานานแล้ว
ประเมินราคาออกมาแล้วหลายล้าน จากราคาประเมินที่ไม่เป็นธรรม แล้วไม่มีเงินจ่ายภาษีให้ รัฐจะทำอย่างไร
ฟ้องขับไล่ ยึดบ้านขายทอดตลาด(เอามาจ่ายภาษี)
แล้วคนแก่จะไปอยู่ที่ไหน มาอยู่คอนโดห้องเล็กๆกับลูกในกทม
บางคนไม่มีลูกหลานละ จะไล่ไปอยู่วัด หรือให้ไปนอนแห้งตายข้างถนน
แล้วความโปร่งใสในการเก็บ จะมาขูดรีดจากคนจน ชนชั้นกลาง 
แต่พวกเจ้าสัว พวกเศรษฐีที่ดินทั้งหลาย กับไม่ต้องเสียได้รับข้อยกเว้น หรือยัดเงินใต้โต๊ะให้จ่ายน้อย
พวกเจ้าสัวพวกนี้ เอาที่ดินไปตั้งเป็นกองอสังหา มาขายเงินที่ได้โอนเข้าบริษัทตัวเอง
ตัวเองได้รับมาเป็นผลประโยชน์ ในการไม่เสียภาษี
หรือภาษีก็โยนให้เป็นภาระของกองทุนจ่าย 
แต่ตัวเองซึ่งมีทรัพย์สินอยู่บนกองนั้น เช่นสร้างห้าง สร้างอาคารให้เช่า   
เก็บเกี่ยวผลประโยชน์ได้โดยไม่มีภาระภาษี
และพวก บริษัท นิติบุคลต่างๆ ที่เป็นที่เก็บเงิน ฟอกเงินให้คนรวย
กลับได้รับการยกเว้น เพราะแกล้งออกกฏหมายไม่ทั่วถึง ออกให้มันมีช่องโหว่
เอาไว้ให้คนรวยวางแผนเลี่ยงภาษีกันได้เหมือนเคย
ดูอย่างกฏหมายที่ดิน ตอนนี้กรมที่ดิน พ่อแม่รวยๆทั้งหลายรีบโอนที่ดิน หนีกฏหมายกันใหญ่เลย
ส่วนพวกคนที่รวยหุ้นก็โอนหุ้นโอนทรัพย์สินให้ลูก หลานกันแล้ว
ถ้าเก็บแล้ว มีแต่พวกคนรวยที่ขยับหนีทัน ได้ประโยชน์กันทั่วหน้า
คนรับภาระ คือ คนจน..(ให้คนจนรับภาระแทนไปเพราะมันโง่ หาทางหลบไม่ได้ 
ให้รับภาระเงินที่พลาดเป้าจากการเก็บเงินจากพวกเจ้าสัว)

ผมฟังแล้วความดันขึ้นมากๆจะน็อคเอา
นี้หรือคืนความสุขให้กับประชาชน
คนรายได้น้อยที่ต้องการจะตั้งตัว ที่ต้องการปกป้องสมบัติของพ่อแม่
กว่าจะหาเงินมาได้ยากลำบาก ก็ต้องมาเสียภาษีบ้านของตัวเอง ที่กว่าจะได้ก็มีหนี้เต็มไปหมด
แล้วลุงกับป้าผมก็แก่แล้ว เงินที่เก็บตั้งใจจะใช้อย่างประหยัดต้องมาเสียภาษีนี่อีก
มีหน้ามาหลอกเด็กโตไปไม่โกง ตอนนี้โกงอะไรได้โกงไปก่อนครับ
อีกหน่อยคนฐานะปานกลาง คนในฐานภาษี  คนกินเงินเดือนจะอยู่ยากคับกลายเป็นคนยากจน

ออฟไลน์ capton

• Sr. Member
ไม่ใช่ล่ะม้างครับ  ;D

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมเห็นภาษีที่ดิน ในแทบทุกรัฐบาลไม่ว่าจะเป็นเผด็จการ หรือเลือกตั้ง

ไม่มีใครสามารถออกได้เลยครับ

เหมือนมีพลังลึกลับบางอย่าง คอยดึงๆ ไว้อยู่

โดยส่วนตัวผมว่าถ้าภาษีสูงมากไป แบบบ้านผมตอนนี้ ราคา 10 ล้าน (คร่าวๆ)

ผมว่าก็จ่ายลำบากเหมือนกันเพราะปีละ 5 หมื่น (ปีละ 0.5%)

ก็ได้แต่ภาวนาว่า อย่าให้สูงไปมาก ใจผมอยากให้ปีละสัก 0.1% กำลังดี พอจ่ายไหวครับ

ออฟไลน์ H.

ตามหลักภาษีที่ดินมันก็มีไว้เพื่อการนี้แหละครับ คือใครจะซื้อที่ดินเก็บเปล่าไม่ได้แล้วนะ ต้องจ่ายภาษีเพื่อคงสิทธิความเป็นเจ้าของด้วย ถ้าไม่จ่ายที่ดินก็จะโดนยึด

ในแง่คนร่างกฏหมายมองว่า เรียกเก็บภาษีเข้าคลังได้ประโยชน์ 2 ทางคือ 1 ได้เม็ดเงินเพิ่มขึ้น 2 ได้รับรู้ว่าที่ดินตรงไหนมีและไม่มีเจ้าของ หรือเคยมีแต่ถูกปล่อยให้รกร้างไม่ว่าเจ้าของจะตายไปแล้วหรือเจ้าของเก่าไม่สนใจ ถ้าไม่จ่ายก็ยึดจะได้เอาที่ดินตรงนั้นมาพัฒนาให้เกิดประโยชน์ ไม่ใช่ปล่อยให้หญ้าขึ้นเต็มไปหมด

แต่ในแง่คนซื้อที่ดิน คือมันก็ที่ดินตรูปะวะ รถไม่จ่ายภาษีมันก็ยังวิ่งได้เลย แต่ห้ามวิ่งบนถนน แต่ที่ดินนี้ไม่จ่ายภาษีจะยึดตรูท่าเดียว

แต่ถ้ากรณีที่อยู่อาศัยไม่น่าโดนภาษีนะครับ น่าจะเป็นแปลงรอบๆมากกว่า ตายาย 2 คนจะอยู่บ้านขนาด 10 ไร่ แบบไม่ทำนาทำสวนหรือปล่อยเช่าเลย มันก็เกินไปนะ
H.

ออฟไลน์ supercat

เรื่องกฎหมายภาษีที่ดินและบ้านที่จะออกมาใหม่
เก็บภาษีที่อยู่อาศัย อยู่บ้านตัวเองก็ต้องเสียภาษี
ถ้าคนแก่แล้วไม่ได้ทำงานไม่มีรายได้แต่มีบ้านอยู่อาศัยมานานแล้ว
ประเมินราคาออกมาแล้วหลายล้าน จากราคาประเมินที่ไม่เป็นธรรม แล้วไม่มีเงินจ่ายภาษีให้ รัฐจะทำอย่างไร
ฟ้องขับไล่ ยึดบ้านขายทอดตลาด(เอามาจ่ายภาษี)
แล้วคนแก่จะไปอยู่ที่ไหน มาอยู่คอนโดห้องเล็กๆกับลูกในกทม
บางคนไม่มีลูกหลานละ จะไล่ไปอยู่วัด หรือให้ไปนอนแห้งตายข้างถนน
แล้วความโปร่งใสในการเก็บ จะมาขูดรีดจากคนจน ชนชั้นกลาง 
แต่พวกเจ้าสัว พวกเศรษฐีที่ดินทั้งหลาย กับไม่ต้องเสียได้รับข้อยกเว้น หรือยัดเงินใต้โต๊ะให้จ่ายน้อย
พวกเจ้าสัวพวกนี้ เอาที่ดินไปตั้งเป็นกองอสังหา มาขายเงินที่ได้โอนเข้าบริษัทตัวเอง
ตัวเองได้รับมาเป็นผลประโยชน์ ในการไม่เสียภาษี
หรือภาษีก็โยนให้เป็นภาระของกองทุนจ่าย 
แต่ตัวเองซึ่งมีทรัพย์สินอยู่บนกองนั้น เช่นสร้างห้าง สร้างอาคารให้เช่า   
เก็บเกี่ยวผลประโยชน์ได้โดยไม่มีภาระภาษี
และพวก บริษัท นิติบุคลต่างๆ ที่เป็นที่เก็บเงิน ฟอกเงินให้คนรวย
กลับได้รับการยกเว้น เพราะแกล้งออกกฏหมายไม่ทั่วถึง ออกให้มันมีช่องโหว่
เอาไว้ให้คนรวยวางแผนเลี่ยงภาษีกันได้เหมือนเคย
ดูอย่างกฏหมายที่ดิน ตอนนี้กรมที่ดิน พ่อแม่รวยๆทั้งหลายรีบโอนที่ดิน หนีกฏหมายกันใหญ่เลย
ส่วนพวกคนที่รวยหุ้นก็โอนหุ้นโอนทรัพย์สินให้ลูก หลานกันแล้ว
ถ้าเก็บแล้ว มีแต่พวกคนรวยที่ขยับหนีทัน ได้ประโยชน์กันทั่วหน้า
คนรับภาระ คือ คนจน..(ให้คนจนรับภาระแทนไปเพราะมันโง่ หาทางหลบไม่ได้ 
ให้รับภาระเงินที่พลาดเป้าจากการเก็บเงินจากพวกเจ้าสัว)

ผมฟังแล้วความดันขึ้นมากๆจะน็อคเอา
นี้หรือคืนความสุขให้กับประชาชน
คนรายได้น้อยที่ต้องการจะตั้งตัว ที่ต้องการปกป้องสมบัติของพ่อแม่
กว่าจะหาเงินมาได้ยากลำบาก ก็ต้องมาเสียภาษีบ้านของตัวเอง ที่กว่าจะได้ก็มีหนี้เต็มไปหมด
แล้วลุงกับป้าผมก็แก่แล้ว เงินที่เก็บตั้งใจจะใช้อย่างประหยัดต้องมาเสียภาษีนี่อีก
มีหน้ามาหลอกเด็กโตไปไม่โกง ตอนนี้โกงอะไรได้โกงไปก่อนครับ
อีกหน่อยคนฐานะปานกลาง คนในฐานภาษี  คนกินเงินเดือนจะอยู่ยากคับกลายเป็นคนยากจน

" ถ้าคนแก่แล้วไม่ได้ทำงานไม่มีรายได้แต่มีบ้านอยู่อาศัยมานานแล้ว
ฟ้องขับไล่ ยึดบ้านขายทอดตลาด(เอามาจ่ายภาษี) "

เครียดเหมือนกันครับ

ถ้าเราชราภาพขึ้นมา ไม่มีลูกไม่มีหลาย ตัวคนเดียว (สมมติว่าบ้านอยู่ใน กทม ) แล้วดันป่วยเป็นอัมพาต

จะหาตังที่ไหนมาจ่ายภาษี สงสัยต้องโดนระเห็จออกจากที่ดินของเรา ไปอยู่ที่ไหนก็ไม่รู้

ออฟไลน์ YenChar

ภาษีมรดกไปถึงไหนแล้วหล่ะครับ ...   ;D

ออฟไลน์ OHMMY

เจตนาของคุณคืออะไรครับ

wildstocks

Admin ย้ายไป Relax ด้วยครับ

ออฟไลน์ Highway Star

ต้องยอมรับนะว่าประเทศไทยเราถังแตกกับเรื่องไร้สาระมาพอสมควรแต่จะมารีดภาษีที่ดินนี่ก็ไม่ค่อยถูกเท่าไหร่เพราะที่ก็ของเราอยู่แล้วยังจะเก็บหลายคนที่อยู่แพงจริงแต่รายได้ไม่มากเพราะเป็นที่เก่าแก่ที่เค้าอยู่มาก่อนแล้วไม่จ่ายกันเอียนเลยส่วนราคาประเมินนี่มันเอาไรมาวัดก็ไม่รู้พวกโรงงานเผลอๆยัดตังก็เสียน้อยแล้วแต่ชาวบ้านตาสีตาสาที่ไม่ได้รวยแต่ที่ตรงที่อยู่แพงเพราะมีเยอะหรือเพิ่งทำเลดีความเจริญมาล่ะจ่ายเอียนแน่  อย่างราคาบ้านผมสมัยก่อนซื้อ2ล้านปัจจุบันปาไป10กว่าผมไม่จ่ายจนเอียนเลยหรือ ส่วนตัวผมว่าอย่าเก็บเลยหนทางจะรีดภาษีมันมีตั้งเยอะแยะแต่ต้องไม่ใช่กับคนจนกับคนฐานะปานกลาง

ปล จขกทยตั้งห้องrelaxน่าจะเหมาะกว่าครับ

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
เข้ามาอ่านนึกว่ากลัวเรื่องรถ ที่ได้ำด้มาะพร่ำพรรณาคนละ้รื่องเลย

ออฟไลน์ Eddy5659

เจตนาของคุณคืออะไรครับ

นั่นหนะสิครับ กระทู้ที่ จขกท ตั้งมา 2-3 กระทู่ก่อนหน้า รวมถึงกระทู้นี่มันมีกลิ่นการเมืองที่จะว่าฝ่ายตรงข้าม
และจริงๆบอร์ดนี้เขาไม่ยุ้งเรื่องการเมืองครับ ขอโทษด้วยผมรู้สึกแบบนั้นจริงๆ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ sukhontha

รายละเอียดมันเยอะ  ....กำลังดูอยู่เหมือนกันว่าจะเป็นการ  ...ฆ่าธุรกิจอสังหาฯ...หรือเปล่า?

บ้านผม ที่ดินเก่าแก่ หลายไร่อยู่ ประเมินราคา อาจจะเกินร้อนล้าน...ผมกลัวเสียภาษีจนเจ๊งตายเหมือนกัน...

ควรย้ายไปห้องรีแล็คฯครับ..............

ออฟไลน์ sajilki

• Full Member
ลำบากเหมือนกันนะถ้าคนไม่มีรายได้

ออฟไลน์ Mr Children Namonaki Uta

มันเป็นกฎหมายที่ควรจะมีครับ แต่รายละเอียดเป็นอย่างไรต้องไปดูกันอีกที
ส่วนการตั้งสมมติฐานล่วงหน้าว่าคนโน้นคนนี้ต้องโกง มันเป็นอีกประเด็นครับ อย่ามาโยงทับกัน
ไม่งั้นไม่ต้องทำอะไรกันพอดี เพราะทุกอย่างมันโกงได้หมด มีคนโกงก็กำจัดกันไป
มันคนล่ะประเด็นกันครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

คงไม่ยากเกินไปใช่ไหมครับ
ที่จะไปซื้อไก่มาเลี้ยง...

ปลูกถั่วงอก ถัวเขี่ยว ให้ห่างๆกันก็ได้

ในเมื่อกฎหมายมันศรีธนญชัยมา เราก็ศรีธนญชัยกลับ
และถ้าช่วงไหน จนท เขามาตรวจ แล้วไก่ตาย ถั่วเขียวตาย ก็บอกเจ้าหน้าที่ไปสิครับ

ก็น้ำมันแร้งนี่ เอาภาษีไปเป็นแสนๆล้าน น้ำก็ยังไม่มา ถั่วไม่ขึ้น ไก่อดน้ำตาย แล้วจะให้ทำยังไง ขู่ว่าจะไปอดข้าวประท้วง
ที่หน้ารัฐสภา แค่นี้??? เจ้าหน้าที่ก็หางจุกตูดแล้วครับ

ออฟไลน์ T-Blue

• Newbie
  • *
อ่านให้เยอะ , ฟังให้ละเอียด , ถามตัวเองเสมอว่ารู้ข้อเท็จจริง หรือจินตนาการเอาเอง
ในยุค ข้อมูลข่าวสาร หลั่งไหลท่วมท้น การเสพย์สื่อแบบไม่ตั้งสติ และรู้เท่าทัน อาจนำความทุกข์ที่ไม่จำเป็นเข้าสู่ตัวท่าน และคนที่ท่านบอกต่อ
คิดก่อนแชร์,ตั้งสติก่อนโพสต์
ด้วยความหวังดี

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
ผมเห็นภาษีที่ดิน ในแทบทุกรัฐบาลไม่ว่าจะเป็นเผด็จการ หรือเลือกตั้ง

เหมือนมีพลังลึกลับบางอย่าง คอยดึงๆ ไว้อยู่

โดยส่วนตัวผมว่าถ้าภาษีสูงมากไป แบบบ้านผมตอนนี้ ราคา 10 ล้าน (คร่าวๆ)

ผมว่าก็จ่ายลำบากเหมือนกันเพราะปีละ 5 หมื่น (ปีละ 0.5%)

ก็ได้แต่ภาวนาว่า อย่าให้สูงไปมาก ใจผมอยากให้ปีละสัก 0.1% กำลังดี พอจ่ายไหวครับ

ชีวิตหลังเกษียณ ประกันสังคมจ่าย เดือนละ 7,500บาท แล้วจะเอาเงินไหนจ่ายภาษีนี้

ออฟไลน์ raygun

.
.
.
อันนี้ผมไม่เห็นว่ามันจะเป็นเรื่องการเมืองเลยครับ
มันเป็นเรื่องของภาษีที่มีผลกระทบกับเราทุกคน

อีกฝ่ายร้อนตัวไปรึเปล่าครับ?

GreenG

ชีวิตหลังเกษียณ ประกันสังคมจ่าย เดือนละ 7,500บาท แล้วจะเอาเงินไหนจ่ายภาษีนี้

คุณครับ

ประกันสังคม เขาหักเงินจากนายจ้างลูกจ้าง ฝ่ายละ 3% และภาครัฐด้วยอีกส่วน

นำไปลงทุน

แล้วเอามาจ่ายให้แก่ผู้ประกันตน เดือนละ 7500 คือสูงสุด ขั้นต่ำ คือ 3000 บาท (ลูกจ้าง มาตรา 33)

ลองไปดูใน web นี้ก่อนนะครับ

http://www.sso.go.th/wpr/home.jsp

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus

คุณครับ

ประกันสังคม เขาหักเงินจากนายจ้างลูกจ้าง ฝ่ายละ 3% และภาครัฐด้วยอีกส่วน

นำไปลงทุน

แล้วเอามาจ่ายให้แก่ผู้ประกันตน เดือนละ 7500 คือสูงสุด ขั้นต่ำ คือ 3000 บาท (ลูกจ้าง มาตรา 33)

http://www.sso.go.th/wpr/home.jsp

เรื่องนั้นผมเข้าใจดีครับ  แต่คำถามผมคือ ถ้าผมเกษียณเเล้ว ต้องจ่ายภาษีที่ดินใช่หรือไม่

ออฟไลน์ Terng

เป็นเรื่องดีที่จะสนใจภาษีนี้ครับ แต่ว่าเค้ายังไม่ได้ออกจริงก็อย่าเพิ่งตื่นตระหนกจนเกินไปครับ เพราะเท่าที่ฟังมา ถ้ามันจะแย่ขนาดนี้ผมเชื่อว่าคนจำนวนมาก (ชนชั้นกลางอย่างเราๆ) ไม่มีทางยอมหรอกครับ

ที่อยู่อาศัย ก็คือที่อยู่อาศัย จ่ายเงินซื้อมาแล้ว ไม่ควรต้องมาเสียที่ดินอีกทอดหนึ่ง แต่หากมีที่อยู่อาศัยที่ไม่ได้ใช้ประโยชน์ (เช่นไม่ได้ปล่อยเช่า) อันนี้ค่อยเก็บครับ เพราะเหมือนซื้อกั๊กเอาไว้ แต่ถ้าปล่อยเช่าแล้ว มันมีภาษีเก็บตรงนั้นอยู่แล้ว ห้ามเก็บซ้ำซ้อน

ที่ดินก็ทำนองเดียวกันครับ ถือไว้เฉยๆก็ต้องเสียภาษี แต่ถ้ามีการปลูกสร้าง หรือลงทุนทำอะไร ก็ค่อยว่ากัน ผมว่าจะแฟร์กว่ามั้ย
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ Maman_Haheinz

ความรู้สึกก่อนคลิกเข้ามาอ่านกระทู้
"ขอถามนอกเรื่องรถหน่อยครับเจอลุงกับป้าที่บ้านนอกโทรมาถามคนแก่กลัวมาก"
     1. รถมีปัญหา สตาร์ทไม่ติด เครื่องดับ แก้ไม่ได้
     2. รถชน ประกันทวง หนีหนี้ ไม่มีตังจ่ายค่าผ่อน
     3. โดนยึดรถ

ความรู้สึกหลังอ่านกระทู้
    1. ภาษีที่ดิน
    2. กลินมาม่าโชย
    3. การเมืองมาแหงๆ
    4. ย้ายห้อง
    5. ตัวหนังสือสีเหลือง (อาจจะแดง) ลอยมาจากแอดมิน
    6. ล๊อคกระทู้
    7. ลบกระทู้

โห ยี้ โห ยี้ โหยยยยย
หิววววววววว!!!!!!

GreenG

คุณครับ

นำไปลงทุน

เรื่องนั้นผมเข้าใจดีครับ  แต่คำถามผมคือ ถ้าผมเกษียณเเล้ว ต้องจ่ายภาษีที่ดินใช่หรือไม่

จ่ายครับ จ่ายทุกคนไม่เว้นใครครับ :)

ออฟไลน์ udis

รบกวนย้ายไปห้อง Relax ด้วยครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ john

ผมว่าคนมีที่ดินทิ้งขนาดโดนจ่ายภาษีปีเป็นล้านเขามีปัญญาจ่ายภาษีครับ แล้วราคาประเมินไม่เป็นธรรมนี่ไม่ค่อยเห็นนะ เห็นแต่ตำกว่าราคาตลาดอยู่ไกลโข

รอดูกันไปคับเดี๋ยวก็จะมีภาษีอะไรแปลกๆออกมาเรื่อยๆมันของถนัดอยู่แล้วขูดรีดคนจนเอื้อประโยชน์พวกพ้อง

ออฟไลน์ H.

ผมว่าคนมีที่ดินทิ้งขนาดโดนจ่ายภาษีปีเป็นล้านเขามีปัญญาจ่ายภาษีครับ แล้วราคาประเมินไม่เป็นธรรมนี่ไม่ค่อยเห็นนะ เห็นแต่ตำกว่าราคาตลาดอยู่ไกลโข
พูดยากครับ ที่ดินมรดกก็มีเยอะแยะ คนสมัยก่อนมีที่กันเยอะมากนะครับ เพราะส่วนใหญ่มีอาชีพทำนากัน คนต่างจังหวัดที่ยังไม่ขายที่นาไปทำอย่างอื่นก็จะมีที่เป็นของตัวเองเยอะมาก ซึ่งเมื่อก่อนมูลค่ามันก็ไม่เท่าไหร่ แต่ปัจจุบันมูลค่ามันก็มีตั้งแต่หลักล้านต้นๆไปจนถึงครึ่งร้อยล้าน ซึ่งเอาจริงๆแล้วรายได้ต่อปีเขาไม่ถึงเสี้ยวนึงของมูลค่าที่ดินเลยครับ

มีอย่างเดียวที่ทำให้เขายังเก็บที่ดินไว้อยู่เพราะมันคือที่ทำกินเก่าของเขาและครอบครัว

แล้วถ้าอยู่ดีๆเราไปบอกเขาว่าที่ดินตรงนี้ต้องจ่ายภาษีนะ... ไม่จ่ายจะยึดขายทอดตลาด ผมมองว่ามันออกแนวเหมือนอิทธิพลเถื่อนจากภาครัฐยังไงไม่รู้

นึกภาพคุณเป็นสูงวัยมีร้านขายของชำรายได้ปีละ 2 แสน หรือเดือนละ 16000 บาท พออยู่พอใช้วัยเกษียณ
บ้านคุณตอนซื้อราคา 1 ล้านย่านชานเมืองติดทุ่งนา ผ่านไป 40 ปี บ้านคุณมีถนนตัดผ่าน มีรถไฟฟ้าตัดผ่าน มีตลาด มีห้างสรรพสินค้า กลายเป็นเขตเมืองมูลค่าพุ่งไปถึง 10 ล้านบาท ซึ่งจะโดนภาษีปีละ 50000 บาทโดยประมาณ มันคือ 1 ใน 4 ของรายได้ทั้งปีเลยนะครับ

ถ้าไม่จ่ายก็ต้องขาย ถ้าขายแล้วจะไปอยู่ที่ไหน ถ้าขายแล้วร้านชำที่ทำไปเปิดไหม่รายได้จะเท่าเดิมมั้ย
H.

promt

1.ภาษีที่ดินเพื่อการเกษตร เก็บร้อยละ 0.25 (ปรับลดจาก 0.5) ของราคาประเมิน
2.ภาษีที่ดินเพือที่อยู่อาศัย เก็บร้อยละ 0.5 (ปรับลดจาก 1) ของราคาประเมิน
แต่ละเกณฑ์ต่างกันไป และมีข้อปลี่กย่อย หลายคนกุมหัว

หลายๆ เรื่องของบ้านเมือง มองดูก็รู้ว่าไม่มีอนาคต
เรื่องประกันสังคม จะจ่ายให้ผู้เกษียณขั้นต่ำเดือนละ 7500 จะจ่ายได้กี่ปีและกี่รุ่น คำนวณดูแล้วมันดูไม่มีอนาคต
คิดเอาหล่ะกันว่าปัจจุบันเก็บจากคนทำงานเดือนละ 750 เอง
รัฐจะเอาเงินไหนมาจ่าย

ไม่ทะเลาะกันนะครับ พูดกันด้วยเหตุผลและตัวเลข

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ถ้าตั้งกระทู้มา แล้วเหมือนหาที่ระบาย เรื่องการเมืองละก็

ไปบอร์ดอื่นครับ

ที่นี่ไม่ต้อนรับ

กฎของเว็บเรามีระบุไว้ชัดเจนอยู่แล้วว่า ห้ามพูดคุยเรื่องการเมือง
เคยอ่านกฎกันบ้างไหม ก่อนตั้งกระทู้เนี่ย?

แต่ถ้าจะคุยเรื่องภาษีที่ดินฉบับใหม่ กรุณาคุยเฉพาะในประเด็นของเนื้อหาเท่านั้น!!

ล็อกกระทุ้ไว้ก่อนเพื่อความสงบ