ผู้เขียน หัวข้อ: ค่าซ่อมบำรุงรถซูบารุเป็นอย่างไรบ้างครับเมื่อเทียบกับรถยุโรป  (อ่าน 5227 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tui_PSG

• Sr. Member
ไม่เคยใช้ซูบารุครับ แต่สนใจตัว WRX CVT ตัวปัจจุบัน(หน้าเสือ)

แต่อยากรู้ว่าค่าซ่อมบำรุงว่าถูกแพงมากน้อยแค่ไหนโดยเฉพาะเมื่อเทียบกับรถยุโรปเช่น bmw, vw, volvo etc.

ปล กะจะใช้ 7-10 ปีครับ

ออฟไลน์ Mortred

อยากรู้ด้วย

สนใจ xv รุ่นไหมคุ้มสุดกับราคาที่ลดลงมาครับ

wildstocks

• บุคคลทั่วไป
อ้างอิงจากหน้าแมว GH7

Service โดยรวมผมให้เท่า Mitsu ศูนย์ทั่วไป เคลมนี่ต้องจี้จี้จี้ ไม่มีแบบ อ้าวพี่ตรงนี่เสียเดี๋ยวเคลมให้เลยนะ แบบนี้ไม่มี
ความรู้ช่างให้เท่า Nissan สาขาใหญ่ๆ ช่างมักอยู่ยาวเป็นงาน
ราคาอะไหล่ Honda+5%
ราคาขายต่อ ดีกว่า Toyota แต่หาคนซื้อยากมากกกกก เฉพาะกลุ่มสุดๆๆ เทียบกับ Camry ปีเดียวกัน ที่ราคาป้ายแดงเท่ากัน

ออฟไลน์ leenawat_sri

• Full Member

Service โดยรวมผมให้เท่า Mitsu ศูนย์ทั่วไป เคลมนี่ต้องจี้จี้จี้ ไม่มีแบบ อ้าวพี่ตรงนี่เสียเดี๋ยวเคลมให้เลยนะ แบบนี้ไม่มี
ความรู้ช่างให้เท่า Nissan สาขาใหญ่ๆ ช่างมักอยู่ยาวเป็นงาน
ราคาขายต่อ ดีกว่า Toyota แต่หาคนซื้อยากมากกกกก เฉพาะกลุ่มสุดๆๆ เทียบกับ Camry ปีเดียวกัน ที่ราคาป้ายแดงเท่ากัน

ใช่คับ อะไหล่สิ้นเปลืองทั่วไปราคาพอๆกะของฮอนด้าที่ผมเคยใช้

แต่หาของเทียบข้างนอกยากกว่า

...นั่นหมายถึง เข้า0 โลด ไม่ก้อ สั่งของ หาของเองเป็น ไม่ง้อ0

ปล.ควรมีควาความรู้เชิงช่างบ้างนะคับ ถ้าจะใช้subaru

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member

ราคาขายต่อแพงจริง ๆ  สำหรับ Subaru  แต่ว่าจะไปหาคนซื้อจากไหนล่ะ     เพราะคนขายตั้งไว้แพงมาก  ไม่ไหวจะซื้อครับต้องเจอเนื้อคู่กันจจริง ๆ  จึงขายได้     ที่จริง Subaru  มันขายยากเพราะแบบนี้แหละเพราะคนขายตั้งราคากันเอง

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
ชอบก็จัดเลยครับ รถดีจริงๆในราคาไม่ถูกไม่แพง

ออฟไลน์ zapdos191

รถผม STi ปีล่าสุด หน้าตาเดียวกันกับ จขกท. ที่สนใจนี่ล่ะครับ

พันโลพ้นรันอินไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ได้ Motul H-100 5W-30 5 ลิตร กรอง แหวนรอง โดนไปสามพันกว่าบาท ถ้าระยะสูงกว่านี้อาจจะมีน้ำมันเฟืองท้าย น้ำมันเกียร์ ก็โดนขึ้นมาอีกไม่กี่ร้อยครับ ก็ถือว่า OK แต่อะไหล่ Part อื่นนี่ ก็หนักหนาพอสมควรอยู่ครับ 5555+
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
ในมุมมองเจ้าของรถที่กำลังจะปล่อยรถ แบบว่ารถตลาดเกินนี่ก็ไม่ไหวนะ เคยปล่อย altis 1.6e มีรถอยู่ในตลาดเป็นคู่แข่งอีก 200 กว่าเกือบ300 คัน ลุ้นแทบตายว่าจะไปเมื่อไหร่ กว่าจะฝ่าด่านออกไปได้
ปล่อยวีออสก็พอกัน 200 กว่าคันเป็นคู่แข่ง นี่แค่เฉพาะเวปตลาดรถเวปเดียวนะ ไม่รวมเวปอื่นหรือตามเตนท์อีก ผมละเข็ดกับรถตลาดเลย ใครว่าขายต่อง่าย ราคาดี ตอนนี้ผมเถียงเลย
เทียบกับตอนปล่อย bt50 single cab กับ isuzu advanture ยังปล่อยง่ายกว่าเยอะเลย สามารถตั้งราคาเล่นตัวได้ด้วย
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ seamonkey

ฝากถามด้วยครับ ค่าซ่อมของ BRZ อยู่ที่ประมาณไหนครับ

ออฟไลน์ mothsan

ในมุมมองเจ้าของรถที่กำลังจะปล่อยรถ แบบว่ารถตลาดเกินนี่ก็ไม่ไหวนะ เคยปล่อย altis 1.6e มีรถอยู่ในตลาดเป็นคู่แข่งอีก 200 กว่าเกือบ300 คัน ลุ้นแทบตายว่าจะไปเมื่อไหร่ กว่าจะฝ่าด่านออกไปได้
ปล่อยวีออสก็พอกัน 200 กว่าคันเป็นคู่แข่ง นี่แค่เฉพาะเวปตลาดรถเวปเดียวนะ ไม่รวมเวปอื่นหรือตามเตนท์อีก ผมละเข็ดกับรถตลาดเลย ใครว่าขายต่อง่าย ราคาดี ตอนนี้ผมเถียงเลย
เทียบกับตอนปล่อย bt50 single cab กับ isuzu advanture ยังปล่อยง่ายกว่าเยอะเลย สามารถตั้งราคาเล่นตัวได้ด้วย
ผมว่า ต่อให้เป็นรถตลาดมีคู่แข่งเยอะ แต่ถ้ารถคุณดูแลดีๆ มีจุดเด่น ผมว่าก็ขายได้ง่ายครับ
ผมขายในเว็ปนั้น มา 3 คันแล้ว ก็ได้ราคาโอเครนะครับ ไม่ถึงเดือนก็ขายได้แล้ว โทรมาเพียบ
บางคันรถโทรมดันตั้งราคาซะสูงก็ขายได้ยากครับ จะตั้งราคาต้องดูสภาพของคู่แข่งคันอื่นด้วยครับ
รถคุณเด่นยังไงต้องอธิบายครับ ดึงดูดให้คนเข้าไปดูรูปรถคุณครับ 

ออฟไลน์ mothsan

ฝากถามด้วยครับ ค่าซ่อมของ BRZ อยู่ที่ประมาณไหนครับ
เท่าที่รู้ จะแพงกว่าพวกรถ D segment นิดหน่อยนะครัีบ
ทางที่ดีเลือกเป็น MT ครับ
ช่างบอก A/T ต้องดูแลเยอะ แพงกว่ามากครับ ถ้าลากรอบบ่อยๆ (ก็คงต้องลากบ่อยๆ เพราะมันมีแรงตอนรอบสูงๆ อิอิ)