ผู้เขียน หัวข้อ: ไม่ได้ห้าม...แต่ให้ระวัง....  (อ่าน 17080 ครั้ง)

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
ไม่ได้ห้าม...แต่ให้ระวัง....
« เมื่อ: มีนาคม 09, 2015, 08:24:05 »
    ภาวะเศรษฐกิจ ณ ปัจจุบัน  เป็นอะไรที่น่าติดตาม และระมัดระวังในการเสพข้อมูลเป็นอย่างยิ่ง  

ผมเองไม่ใช่ซือแป๋  แต่ อยากเตือนให้สมาชิกระมัดระวังตัวกันบ้าง...ส่วนคนฐานะดียกเว้นครับ

มุมมองของผม  อาจจะร้ายมากกว่าหลาย ๆ ท่าน  ลองอ่านและทบทวนดู  ครับ

ตลาดหุ้น  ผมเองติดตามมานานมาก  ตั้งแต่ยุค ..ซัดดัม...ยันปัจจุบัน  เล่นไหม?  เล็ก ๆ น้อย ๆ ติดปลายนวมมากกว่า  เพราะผมมองว่าเป็นการพนัน บนการลงทุน มีได้ มีเสีย.....ในช่วงหกเดือนที่ผ่านมา  ตลาดออกลักษณะซึม  ไปไหนก็ไม่ไป  แกว่ง แม้กระทั่งเกิด แพนิค ร้อยกว่าจุด  ที่ผมเคยเจอมา  เมื่อแพนิค  จะมีแรงดีดกลับที่รุนแรง  หลังจากนั้นจะอ่อนตัวปรับฐาน  แล้วจะขึ้นแรง  มีการแลกเปลี่ยนหุ้นที่ระดับใกล้เคียงกับวันแพนิค  ในวันที่จบรอบ...แต่รอบนี้  ไม่เห็น  มีขึ้นไป พันหกเศษ ๆ แล้วซึม ๆ  เลือกเล่นเป็นกลุ่มๆ เป็นตัวๆ  qe  ของยุโรป และญี่ปุ่นไม่เข้าตลาดหุ้น  เข้าเฉพาะตลาดตราสาร...ตลาดหุ้นจึงต้องระวังให้มาก  โดยเฉพาะกลุ่มที่เล่นมาร์จิ้น   เสียหาย คือเหลือ 0  หรือติดลบ  ตลาดฟิวเจอร์ก็เช่นกัน  นั่งดูการเทรดแล้ว  ปลาใหญ่กินปลาเล็กจริง ๆ  .....ผมไม่ได้ห้าม  แต่เตือนให้ระมัดระวัง .... มีคนได้ก็มีคนเสีย..

ตลาดทอง  จากผมคาดการณ์เมื่อสองปีที่แล้ว ว่าจะไปที่ พันห้าสิบเหรียญ(ในเวปนี่แหละ)ควรถึงราคานั้นตั้งแต่กลางปีที่แล้ว  แต่ก็ไม่ลง  มีการดีกลับขึ้นมาแรงพอควร  นำคนไปติดอีกรอบ...การลงรอบนี้  น่าจะต่ำกว่าพันเหรียญ....

สิ่งที่ผมมองตลาดหุ้น  ตลาดทอง  และเศรษฐกิจทั้งโลก  ณ  ตอนนี้  เชื่อว่า  เรากำลังเข้าสู่เศรษฐกิจตกต่ำทั่วโลกอย่างรุนแรงครั้งหนึ่งทีเดียว.(ซึ่งผมยังไม่เคยพบมาก่อน)..ระยะเวลาอาจจะยาวนานที่สุดเท่าที่ผมเคยเจอมา  

ทำไม?ผมคิดเช่นนั้น   ลองหันกลับไปดู อเมริการซิครับ  เลิก qe  แล้วเป็นอย่างไร?  ค่อย ๆ กลับไปเหมือนเดิม  ทั้งยุโรป  และญี่ปุ่น  ก็จะได้รับผลใกล้เคียงกันเช่นกัน  เพียงแต่ชลอ  การตกต่ำออกไป  ก็เท่านั้น  และในที่สุด  การทำ  qe  ก็จะเป็นการสูญเปล่า  ไม่ได้อะไรเลย  ในเมื่อความรู้สึกของคนทั้งโลก  ว่าเงินหายาก  จ่ายเงินอย่างระมัดระวัง  อดออมมากขึ้น....ไม่มีใครฝืนความรู้สึกเหล่านี้ได้.....

ผมเชื่อของผมว่า  การตกต่ำครั้งนี้  น่าจะยาวนานเกิน 5  ปี  

ที่ผมพอจะแนะนำได้ก็คือ   ออม..ใช้จ่ายแต่น้อย  ดูงานที่มีผลกระทบน้อย  สิ่งใดที่มีความเสี่ยงสูงควรหลีกเลี่ยง....ผมเองก็ทำเช่นนั้นเช่นกัน  การใช้จ่ายรายเดือน  ของครอบครัว  ลดลงประมาณ 50/100  งานของผม เป็นงานรับจ้างผลิต(เพื่องานซ่อม)  ยิ่งเศรษฐกิจแย่  ผมยิ่งจะได้รับผมบวก...กับอีกงานก็คือหอพัก  และ อพาทเมนท์  ซึ่ง เลี้ยงตัวได้เช่นกัน  แม้ไม่กังวลกับรายรับของตนเอง  แต่ก็ลดรายจ่ายเช่นกัน....  และคิดว่าคงไม่เฉพาะผมที่ทำเช่นนี้  รวยกว่าผมก็อาจจะทำเช่นกัน

ข้อสังเกต  ที่ควรดู  ผมดูยอดขายรถ  ขายบ้าน   ดูตลาดหุ้น สิ่งเหล่านี้จะเกิดล่วงหน้าตลาด  หกเดือนถึงหนึ่งปี....

ด้วยความปรารถนาดีครับ......
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 10, 2015, 12:37:04 โดย sukhontha »

ออฟไลน์ leenawat_sri

• Full Member
Re: ไม่ได้ห้าม...แต่ให้ระวัง....
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 09, 2015, 09:15:21 »
เห็นด้วยมากๆคับ

ที่ผ่านมา เราทำได้แค่ชลอกาล่มสลายเท่านั้นเอง  ตอนนี้แค่ลุ้นว่าหวยจะออกที่ไหน

อย่าง usa นี่หนีตายมากๆเลย ดิ้นรนมากๆเท่าที่เห็นปีหลังๆมา  ก้อเป็นวิบากกรรม

ของระบบแบบทุนนิยมแหละคับ โตขึ้นมาได้ด้วยการแย่งกันครอบครองทัพยากรที่

เป็นทุนได้  พอคนครองไปหมด ทีนี้ก้อฝืดละ  ฝืดที่นึงมันก้อไปโฟล์ว ละ

มีคนเคยบอกผมนะ ว่าต้องให้ เกิดสงครามหนักๆ แล้วล้างหนี้บางประเทศไปเลยแหละถึงจะไหว
555ว่าไปนั่น

ออฟไลน์ Auto

Re: ไม่ได้ห้าม...แต่ให้ระวัง....
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 09, 2015, 09:56:54 »
  ทุกคนประหยัดกันหมด  ร้านค้าอยุ่ยากเพรคนไม่ค่อยใช้จ่าย ขายของกันลำบาก     คสช จึงต้องพยายามให้คนหยุดยาวมากขึ้นหันไปเที่ยวเพื่อให้เกิดการใช้จ่ายกระตุ้นเศรษฐกิจ    ไม่งั้นก็แย่        อีกทั้งราคาน้ำมันที่ลดลงทำใหคนไม่ลังเลที่จะขับรถเที่ยวกันมากขึ้นก็เป็นผลดีด้วย      คงไปหวังพึ่งพาการส่งออกไม่ได้  เพราะบริษัทเขาก็พึ่งรัฐบาลไม่ได้เหมือนกัน     ประเทศอื่นเขาก็เป็นกันหมดมันตกต่ำไปทั่วโลกนั่นแหละ      ที่แล้วมาเน้นผลิตเพื่อบริโภคเกินจำเป็น    ตลาดที่ไหนมันก็อิ่มตัวทั้งนั้น   

ออฟไลน์ nimnim_thailand

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 09, 2015, 14:47:37 »
รู้จักคำว่า " สะสารไม่เคยหายไปจากโลก " ไหมครับ  ทั้งเงิน ทั้งทรัพย์สินมีค่า
ถ้าเข้าใจเรื่องนี้ จะรู้ว่า ตอนนี้ เขากำลังทำอะไรกันอยู่

ทำไมถึงต้องทุบราคาน้ำมัน
ตลาดหุ้นในเอเชีย ใช่บริษัทน้ำมันหรือป่าว ที่เป็นบริษัทหลัก

ในเอาเชียกำลังจะเกิด aec   ทั้งการค้าขาย การลงทุนต่างๆ จะถูกเทมาที่ตลาดในเอเชีย

ถ้าอเมริกาขนเงินมาลงในตลาดหุ้นในเอเชีย  กับภาวะที่หุ้นน้ำมันราคาตกต่ำแบบนี้ แล้วก็ดันราคาน้ำมัน กลับไปที่ 100 กว่าเหรียญ อีกครั้งนึงหล่ะ  โดยที่ตัวเองก็กักตุนน้ำมันช่วงตกต่ำอย่างมหาศาลไว้ด้วย
และราคาหุ้นก็ขึ้นตามราคาน้ำมัน  คุณคิดว่าอะไรจะเกิดขึ้น

อย่าลืมว่าโลกปัจจุบันนี้ อยู่ในภาวะเก็งกำไรเต็มตัว เลิกคิดได้เลยว่า สิ่งต่างๆที่เห็น เป็นการขึ้นลงโดยธรรมชาติ  ไม่ว่าจะเป็นราคาหุ้น ทอง น้ำมัน  หรือแม้กระทั้งสินค้าเกษตร

ทุกอย่างล้วนเป็นเครื่องมือของคนกลุ่มน้อยที่มีอำนาจเงินมหาศาลทั้งนั้น คนส่วนใหญ่ที่ไม่รู้เท่าทัน ก็ยังเป็นเหยื่อไปอีก ร้อยปี พันปี

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 09, 2015, 15:48:46 »
แต่ทองก็กำลังลงนะครับ ดอลก็แข็ง ผมว่ากำลังค่อยๆฟื้นนะ

ออฟไลน์ popo

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 10, 2015, 12:09:51 »
วันนี้ทองเเท่งมาอยู่ท่ี 1161 us /ounce
อยากทราบ ต้นทุน ทอง us/ ounce  ณ ฺ ปัจุบันนี้ครับ
ดูได้จากที่ใดครับ

ผมก็เชื่อเหมือนกับหลายๆ ท่านว่าการขึ้นลงของพวกนี้มันไม่ปกติ
ส่วนตัวติดดอยอยู่ที่ 23,xxx  เเต่กะเก็บยาวเลยไม่เจ็บปวด(อ้าง)
ขอบคุณ จขกท ครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 10, 2015, 12:46:17 »
วันนี้ทองเเท่งมาอยู่ท่ี 1161 us /ounce
อยากทราบ ต้นทุน ทอง us/ ounce  ณ ฺ ปัจุบันนี้ครับ

ผมก็เชื่อเหมือนกับหลายๆ ท่านว่าการขึ้นลงของพวกนี้มันไม่ปกติ
ส่วนตัวติดดอยอยู่ที่ 23,xxx  เเต่กะเก็บยาวเลยไม่เจ็บปวด(อ้าง)

ไม่แน่ใจว่าดูได้ที่ไหน  แต่จำได้เลา ๆว่า พันห้าสิบเหรียญ  คือต้นทุน...  มองอย่างไร ในสองสามปี ก็น่าจะลงต่ำกว่า ทุน  เห็นเขากระชากขึ้นไป   ออกของแถว ๆ พันสองร้อยห้าสิบ  พวกติดรอบก่อนก็ร่วมออกด้วย  จะขึ้นจริง  การปรับฐานน่าจะใช้เวลายาวนานกว่าที่ผ่านมา.....ส่วนจะหลุดพันหรือไม่  อันนี้ไม่ฟันธง
  ...ผมก็ยังถืออยู่  ไม่ได้ทำกำไรอะไร  ส่วนมากเป็นรูปพรรณ..ทุน  สี่พัน  เจ็ดพัน  หมื่นสอง  อันที่มากหน่อยนี่หมื่นแปด...ปริมาณก็เยอะกว่าเพื่อน....ตอนนี้มองเป้าหมายที่หมื่นห้า....

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 10, 2015, 17:52:17 »
ขอบคุณครับ

ผมเองก็คิดแบบนั้นเช่นกัน

ผมเวลาเลือกดูบริษัทที่ทำงาน ก็พยายามเลือกที่เป็นธุรกิจปัจจัย 4 เช่น อุปโภค บริโภค ยารักษาโรค เน้นบริษัทที่ทำกำไรได้ดี (ดูงบการเงิน)

ก็หวังเช่นกันว่าเศรษฐกิจจะดีขึ้น

ออฟไลน์ popo

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 10, 2015, 22:03:56 »

ไม่แน่ใจว่าดูได้ที่ไหน  แต่จำได้เลา ๆว่า พันห้าสิบเหรียญ  คือต้นทุน...  มองอย่างไร ในสองสามปี ก็น่าจะลงต่ำกว่า ทุน  เห็นเขากระชากขึ้นไป   ออกของแถว ๆ พันสองร้อยห้าสิบ  พวกติดรอบก่อนก็ร่วมออกด้วย  จะขึ้นจริง  การปรับฐานน่าจะใช้เวลายาวนานกว่าที่ผ่านมา.....ส่วนจะหลุดพันหรือไม่  อันนี้ไม่ฟันธง
  ...ผมก็ยังถืออยู่  ไม่ได้ทำกำไรอะไร  ส่วนมากเป็นรูปพรรณ..ทุน  สี่พัน  เจ็ดพัน  หมื่นสอง  อันที่มากหน่อยนี่หมื่นแปด...ปริมาณก็เยอะกว่าเพื่อน....ตอนนี้มองเป้าหมายที่หมื่นห้า....
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 14, 2015, 03:01:50 »
ภาวะวิกฤติแบบนี้เหมือนการเล่นตลกครับ
ยิ่งคนส่วนมากรู้อยากออม ไม่อยากใช้เงิน ยิ่งวิกฤติ กลับกัน ถ้าคนส่วนมากยินดีที่จะใช้จ่ายและออมเป็นส่วนน้อย ทุกอย่างจะกลับมาเป็นปกติ
H.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 30, 2015, 10:19:07 »
สำหรับผู้ที่เป็น  เทรดเดอร์..นับจากนี้จะเริ่มเหงา  โวลลุ่มบาง  ซึม ๆ

หุ้นแบบนี้น่าเบื่อ  และซึมลึก  กว่าจะรู้ว่าติด ก็ไปไกลแล้ว    การซึม  มูลค่าซื้อขายน้อย  นี่น่ากลัวสุด (สำหรับผม)  เมื่อก่อนตอนที่เล่นผมชอบรุนแรงขึ้นแรงลงแรง  โวลลุ่มจัด.... 

ออฟไลน์ Chanissara

• ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2015, 10:57:31 »
ขอโทษนะค่ะพี่ อยากศึกษาพวกการเล่นหุ้นพวกนี้ จริงๆยังไม่พร้อมแต่สนใจอยู่ ไม่ทราบพอจะมีแหล่งที่พอจะศึกษาหรือหนังสือที่ผู้เขียนคนไหนเขียนเป็นไกด์ไลน์แล้วเชื่อถือได้บ้างมั้ยค่ะ ขอบคุณค่ะ