ผู้เขียน หัวข้อ: การอุ่นเครื่องรถยนต์ สำคัญมั้ยครับ และวิธีทำทำอย่างไร  (อ่าน 13833 ครั้ง)

ออฟไลน์ final

• Sr. Member
เห็นว่าเครื่องยนต์จะสึกหรอมากที่สุดคือตอนเครื่องยังเย็นอยู่ แล้วเราจะทำอย่างไรให้สึกหรอน้อยที่สุดครับ พี่ๆ มีวิธีการทำอย่างไร และวิธีไหนที่ถูกต้อง ขอความรู้ด้วยครับ

(สำหรับรถที่ไม่มีเข็มวัดความร้อน b-segment ทั้งหลาย จะรู้ได้ไงว่ารถพร้อมใช้งานแล้ว)

(สำหรับรถที่มีเข็มวัดความร้อน จะรู้ได้ไงว่ารถพร้อมใช้งานแล้วครับ)

np72

• บุคคลทั่วไป
สำคัญครับ ใคร start เครื่องเย็นๆ แล้วเบิ้ลเครื่องเล่นผมน้ำตาจะไหล

ไฟสีฟ้าดับก็พร้อมจะเหยียบได้ละ

ของผมถ้าว่างมากๆ ก็ start ทิ้งไว้สัก 5 นาที

ถ้ารีบก็ start รอสักพัก แล้วก็ขับไปช้าๆไม่กดคันเร่งเยอะๆ พอไฟสีฟ้าดับ ก็ขับปกติละ

(ไฟเนี้ย)

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

start 30 วิ - 1 นาที  แล้วเคลื่อนตัวไปเรื่อย เบาๆ  จนความร้อนได้ที่ก็ขับปกติ

ถ้าไม่มีเข็มความร้อน ก็ดูที่ไฟ

ออฟไลน์ tierak

สำคัญครับ ใคร start เครื่องเย็นๆ แล้วเบิ้ลเครื่องเล่นผมน้ำตาจะไหล

ไฟสีฟ้าดับก็พร้อมจะเหยียบได้ละ

ของผมถ้าว่างมากๆ ก็ start ทิ้งไว้สัก 5 นาที

ถ้ารีบก็ start รอสักพัก แล้วก็ขับไปช้าๆไม่กดคันเร่งเยอะๆ พอไฟสีฟ้าดับ ก็ขับปกติละ

(ไฟเนี้ย)

ตามนี้เลย ครับ ผมไม่ขออ้างอิงวิชาการ แต่จากการสังเกตุ อย่างน้อยก็ควรอุ่นรอบเดินเบาจนเกิดความร้อนของเครื่อง และเพื่อให้น้ำมันหล่อลื่นได้วิ่งเข้าถึงทุกชิ้นส่วนภายใน
 สิ่งที่รู้สึกได้เลยคือ สตาร์ทแล้วออกตัวเลยโดยไม่อุ่นเครื่อง ช่วงเร่งรอบสูงเสียงเครื่องจะดังกว่าชัดเจน

ออนไลน์ Buffy

ส่วนใหญ่ ขึ้นรถ สตาร์ทรถ คาดเข็มขัด ใส่แว่นกันแดด กดเล่นเพลง  ก็น่าจะนานพอดีที่อุ่นเครื่องในตัวครับ

ออฟไลน์ Auto

เครื่องเย็นมากเข้าเกียร์ออโตรถเคลื่อนตัวลำบากเข้ายากกว่าครับ    การสึกหรอน่าจะสูงด้วย
ควรอุ่นเครื่องสักเล็กน้อยก่อนเคลื่อนตัวดีที่สุด

keanetona

ติดเครื่อง ใส่แว่นกันแดด เปิดเพลง คาดเข็มขัดนิรภัย แล้วค่อยๆขับออกจากที่จอดรถก็น่าจะพอครับ

ออฟไลน์ Larry

อุณหภูมิที่เครื่องทำงานคือประมาณ 80 องศาเซลเซียสขึ้นไป รถสมัยใหม่จะมีตัววอร์มเครื่อง สังเกตได้จากที่เราสตาร์ทรถแล้วรอบเครื่องตอนเครื่องเย็นจะสูงกว่าเดินเบาปกติซักพักก็จะกลับสู่สภาวะเดิมของเครื่องยนต์ หากไม่มีเข็มวัดอุณหภูมิ การสตาร์ทรถแล้วขับออกมาเลยก็ไม่ได้มีผลเสียอะไร แต่รอบเครื่องยนต์ต้องไม่สูงมากนัก ผมทึกทักเอาที่ไม่เกิน 2000 รอบ ขับเลี้ยงๆ คลานๆ ไปด้วย จะได้ไม่เสียเวลา เสียน้ำมันจอดวอร์มเครื่องอยู่กับที่ขับแบบนี้ไปซัก 3-5 นาทีเครื่องก็พร้อมที่จะทำงานแล้วครับ เครื่องยนต์ร้อนเร็วจะตายไป (ผมติดเกจวัดความร้อนแยกต่างหาก เห็นการเคลื่อนตัวของอุณหภูมิตลอดเวลา)

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

ไม่ควรอุ่นเครื่องด้วยการจอกรถสตาร์ทรถทิ้งไว้โดยไม่ออกรถครับ

เหตุผลง่ายๆ:  = ช่วงสตาร์ทเย็นเป็นช่วงที่เครื่องยนต์มีการสึกหรอมากสุด การเผาไหม้จะไม่สมบูรณ์ ปล่อยเขม่ามาก และรถจะปล่อยควันพิษมากที่สุดเหตุเพราะการเผาไหม้ที่ไม่สมบูรณ์

ดังนั้นเราควรอุ่นเครื่องนานๆ ใช่มั้ย?

ตรงข้าม....ควรออกรถทันทีเพื่อที่จะทำให้เครื่องยนต์ออกจากภาวะเอันเลวร้ายนี้ให้เร็วที่สุด  หากเราจอดเดินเบาเครื่องเย็นนานๆ เครื่องยนต์จะใช้เวลานานมากกว่าจะถึงอุณหภูมิที่ทำงานปรกติ (Normal Operating Temperature)  ก็เท่ากับว่าเราทำร้ายเครื่องยนต์เป็นเวลานานๆ

เหตุผล (แบบละเอียด):

1. รถสมัยนี้ระบบการจ่ายน้ำมันชาญฉลาดมากๆ ECU มันสามารถปรับรอบเครื่อง และอัตราส่วนผสมน้ำมันในขณะสตาร์ทเย็นได้ดีกว่าเมื่อสิบปีก่อน ไอ้ที่ต้องรอกันนานๆเพื่อให้รอบเดินเบาคงที่และไม่ดับง่ายๆเป็นเรื่องของเมื่อวันวาน
2. การเดินเบาขณะเครื่องเย็นเป็นการทำร้ายเครื่องเพราะจะทำให้มีคราบน้ำมันเชื้อเพลิง ไอน้ำจากการควบแน่น และเขม่าจับในห้องเผาไหม้ ทำให้ห้องเผาไหม้, วาล์ว , หัวลูกสูบ และหัวเทียน มีสารตกค้างไปเกาะ ซึ่งจะก่อให้่เกิดปัญหาต่อเครื่องยนต์ในภายหลัง
3. ดังนั้นเราควรออกรถทันทีที่เครื่องยนต์สตาร์ทติดและรอบคงเดินเบาคงที่ ==> สำหรับรถปัจจุบันใช้เวลาไม่เกิน10-20 วินาทีหลังสตาร์ท
4. ออกตัวแล้วคุณก็สามารถขับได้ตามปรกติ แต่พยายามหลีกเลี่ยงการใช้รอบสูงเกินซักสามพันรอบในช่วงสามถึงห้านาทีแรก ==> เพื่อรอให้อุณหภูมิในห้องเผาไหม้ อุณหภูมิน้ำมันเครื่อง และอุณหภูมิน้ำหล่อเย็นถึงระดับทำงานปรกติ
5. เรดไลน์หลังจากที่ออกรถไปแล้วห้านาทีเพื่อให้เครื่องยนต์กระปรี้กระเปร่าแข็งแรง==>อันนี้พูดเล่นครับ แฮะๆ  หลังห้านาทีก็ขับปรกติแบบที่คุณต้องการครับ :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2015, 10:30:26 โดย Spec C Wannabe »

keanetona

จะมีเพียงกรณีเดียวที่อาจจะต้องอุ่นเครื่องคือ เมื่อถอดวาล์วน้ำออก แต่รถบางรุ่นเปิดฝากระโปรงมาก็เจอสติกเกอร์แปะตัวโตๆว่า "ห้ามถอดวาล์วน้ำ"

jomyoot

ผมอ่านๆมาจากหลายๆกูรูหลายๆสำนัก เขาแนะนำให้เหยียบคันเร่งเล่นรอบไปสัก4000-5000รอบ วืนาที

ดีกว่าไปสตาร์ทเครื่องยนต์ทิ้งไว้เป็น 5นาที10นาทีนะครับ บางครั้งวิชาการด้านความรู้ใหม่ๆ อาจจะขัดกับความเชื่อเดิมๆก็ได้ครับ

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
ค่อยๆคลานออกจากซอยทุกวัน รอบไม่เร่งเกิน 1500 ระยะทาง 700 เมตร ส่วนใหญ่เครื่องก็อุ่น และร้อนได้
ไม่ต้องเร่งให้เปลืองครับ

อิอิ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ Jatupon

• Full Member
Start รถแล้วก็ออกตัวเลยไม่ได้วอร์มอะไรครับ  กว่าจะออกจากคอนโด ขึ้นถนนใหญ่ เข็มความร้อนก็ขึ้นไปอยู่ใกล้เคียงอุหภูมิใช้งานแล้ว

ออฟไลน์ Darkart

สำคัญมากครับ เพราะเป็นช่วงเครื่องยนต์สึกหรอมากที่สุดและน้ำมันเครื่องยังไม่เข้าเลี้ยงส่วนต่างๆในเครื่องยนต์ครับ
วิ่งคลานไปเรื่อยๆ จนเข็มหรือแบบดิจิตอลอุณหภูมิน้ำหล่อเย็นถึงระดับทำงานปกติ(วาล์วน้ำเปิดทำงาน) ค่อยซัดครับ
อุ่นเครื่อง หน้าร้อน 1 นาที
อุ่นเครื่อง หน้าหนาว 2 - 3 นาที ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

morphling14

Re: การอุ่นเครื่องรถยนต์ สำคัญมั้ยครับ แล$
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 21, 2015, 14:27:40 »
สตาร์ทเครื่อง คาดเข็มขัด เสียบสายชาร์ทมือถือ ขยับตัวบนเบาะ เสียบไฟกล้อง รอบก็เกือบเดินเบาละครับ

รถเดี๋ยวนี้ใช้พัดลมไฟฟ้ามันเปิดปิดตามอุณภูมิจากเซนเซอร์เครื่องยนต์ ถ้าไม่ร้อนมันก็ปิดพัดลม   

เครื่องขับหลังเหมือนว่าพัดลมมันจะต่อกับสายพานเครื่องเลยหมุนตลอดเวลาที่เครื่องยนต์ทำงาน ร้อนไม่ร้อนฉันก็หมุนของฉัน <--- ไม่แน่ใจว่ามันหยุดหมุนได้หรือไม่นะครับ   จากความทรงจำในวัยเด็ก พวกเฟียต เปอโญต์405
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2015, 14:29:43 โดย Tae_Mhee »

keanetona

สตาร์ทเครื่อง คาดเข็มขัด เสียบสายชาร์ทมือถือ ขยับตัวบนเบาะ เสียบไฟกล้อง รอบก็เกือบเดินเบาละครับ

รถเดี๋ยวนี้ใช้พัดลมไฟฟ้ามันเปิดปิดตามอุณภูมิจากเซนเซอร์เครื่องยนต์ ถ้าไม่ร้อนมันก็ปิดพัดลม   

เครื่องขับหลังเหมือนว่าพัดลมมันจะต่อกับสายพานเครื่องเลยหมุนตลอดเวลาที่เครื่องยนต์ทำงาน ร้อนไม่ร้อนฉันก็หมุนของฉัน <--- ไม่แน่ใจว่ามันหยุดหมุนได้หรือไม่นะครับ   จากความทรงจำในวัยเด็ก พวกเฟียต เปอโญต์405

เปอร์โยต์ 405 ขับหน้าครับ เครื่องวางขวาง

ออฟไลน์ franky

แล้วเครื่องเบนซิล กะ ดีเซล มีความต่างกันในการอุ่นเครื่องมัยครับ
สังเกตว่าเครื่องเบนซิลสตาร์ทตอยเครื่องเย็นจะมีตัวเร่งรอบให้สูงในช่วงแรก
แต่ดีเซลไม่มีระบบนี้รึเปล่าครบ

ออฟไลน์ No Trespassing

สำหรับผม

สตาร์ทเครื่อง ออกไปเปิดประตูบ้าน เดินวนรอบรถดูว่ามีแมวมานอนเล่นหรือไม่ ทั้งหมดก็เกือบๆ 5 นาทีแล้วครับ

ออฟไลน์ lacked

start 30 วิ - 1 นาที  แล้วเคลื่อนตัวไปเรื่อย เบาๆ  จนความร้อนได้ที่ก็ขับปกติ

ถ้าไม่มีเข็มความร้อน ก็ดูที่ไฟ

ตามนี้ครับ วอร์มนานๆ ควันเข้าบ้านครับ ถอยออกหน้าบ้าน ปิดรั้ว
ช่วงไฟยังไม่ดับก็วิ่งไม่เกิน 2 พันรอบหลังจากไฟสีฟ้าดับก็เต็มเหนี่ยวครับ

ออฟไลน์ Guy y

แล้วเครื่องเบนซิล กะ ดีเซล มีความต่างกันในการอุ่นเครื่องมัยครับ
สังเกตว่าเครื่องเบนซิลสตาร์ทตอยเครื่องเย็นจะมีตัวเร่งรอบให้สูงในช่วงแรก
แต่ดีเซลไม่มีระบบนี้รึเปล่าครบ
ใช่ครับ ดีเซลไม่มีเร่งรอบ ดีเซลผมใช้วิธีสตาทสักพัก ทำธุระให้เสร็จ ล๊อคบ้าน ขาดเข็มขัด เเล้วขับคลานๆ ให้ความร้อนขึ้นสักนิดนึง เร่งเบาๆ สัก กิโล 2 กิฌล ดีเซลจะร้อนช้ากว่าเบนซิน

ส่วนเบนซิน vios ของผม ก็สตาท เเล้วรอรอบเครื่องเดินเบาจนปกติ เเล้วค่อยเปิดเเอร์ ขับออกคับ สตาทเเล้วผมไม่เปิดเเอร์เลยคับ รอบจะตกทันที ยกเว้นมันร้อนไม่ไหวจิงๆคับ
2010 VIOS

ออฟไลน์ tarahlm

ยังมีการอุ่นวอร์มเครื่องยนต์อยู่อีกหรือ?

แต่ก่อนเคยได้ยินคำบอกให้อุ่นเครื่องเช่นนี้กันอยู่บ้าง
ปัจจุบันสำหรับรถบ้านที่ใช้ทั่วไป ไม่ใช่รถแข่งอะไรทำนองนั้น
ไม่ได้มีการแนะนำให้วอร์มเครื่องอีกแล้ว

รถยนต์เบนซินคันเก่าของผมใช้มาก็ไม่เคยวอร์มเครื่อง แต่ไม่ได้ออกตัวแรงๆตอนแรก
ก็ขับตามปกติทั่วไป ใช้ไปหกแสนโลแบบไม่เคยโอเวอฮอล์เครื่องเลยสักครั้ง

ดูเหตุผลคำอธิบายของฝรั่งครับ

"8 facts and myths about warming your car up in winter"

จาก https://ca.autos.yahoo.com/blogs/green/8-facts-myths-warming-car-winter-201000465.html

ออฟไลน์ Alcatraz

สตาร์ทรถแล้วค่อยจัดการธุระส่วนตัวในรถ เพียงพอต่อการวอมเครื่องแล้ว ยิ่งถ้าอยู่ใน กทม วนออกจากที่จอดรถหรือออกมาเจอรถติดถือเป็นการวอมไปในตัวเหมือนกัน

แต่ถ้าอยู่ต่างจังหวัดออกมาเจอถนนใหญ่เลย ก็ค่อยๆวิ่งช้าๆสักพัก อย่าออกมาซัดเลย อันนี้ละตัวสึกหรอ

ออฟไลน์ Noomza

• Jr. Member
  • **
จริงๆเเล้วการวอร์มเครื่อง  ไม่ได้ยุ่งยากอะไรมากมายขนาดนั่น      เพราะหลักๆในการวอร์มเครื่องคืองดใช้รอบสูงในการสตาร์ทซึ่งจะทำให้เครื่องยนต์สึกหรอสูงสุด

โดยปกติน้ำมันเครื่องหรือน้ำมันเกียร์จะมีค่าความหนืดเเละอัตราการไหลอยู่ ถ้าเราจอดรถน้ำมันเครื่องที่เกาะอยู่ตามชิ้นส่วนต่างๆเพื่อหล่อลื่นเครื่องยนต์อาจจะเเห้ง
เเต่ไม่ต้องกังวลไปเเค่สตาร์ทเครื่อง ไม่กี่วินาที่ มันก็ปั้มนำมันเพื่อไปหล่อลื่นตามปกติได้เเล้ว   ยิ่งเดี๋ยวนี้น้ำมันเครื่องมีการพัฒนาขึ้นก็มีส่วนช่วยลดการสึกหรอได้ดีขึ้น

สำหรับผม   เเค่เราสตาร์ทเครื่อง   เปิดเเอร์ เปิดเพลง  รัดเข็มขัด จัดท่า  ก็ออกได้เลย  โดยที่รอบไม่สูงมาก ก็เพียงพอเเล้ว 

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

สำหรับผม

สตาร์ทเครื่อง ออกไปเปิดประตูบ้าน เดินวนรอบรถดูว่ามีแมวมานอนเล่นหรือไม่ ทั้งหมดก็เกือบๆ 5 นาทีแล้วครับ

+1 ครับ ของผมเป็นหอพัก แมวชอบมาเดินเล่นบางทีขึ้นไปนอนลนหลังรถ รอยเท้าเนี่ย เต็มไปหมด แต่ก็ปล่อยมันครับ ดูแล้วมันมีความสุข  ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ถ้าไม่รีบ ประมาณ3นาทีครับ

ถ้ารีบค่อยๆปล่อยไหลไปเรื่อยๆ

ออฟไลน์ panjap

ยังมีการอุ่นวอร์มเครื่องยนต์อยู่อีกหรือ?

แต่ก่อนเคยได้ยินคำบอกให้อุ่นเครื่องเช่นนี้กันอยู่บ้าง
ปัจจุบันสำหรับรถบ้านที่ใช้ทั่วไป ไม่ใช่รถแข่งอะไรทำนองนั้น
ไม่ได้มีการแนะนำให้วอร์มเครื่องอีกแล้ว

รถยนต์เบนซินคันเก่าของผมใช้มาก็ไม่เคยวอร์มเครื่อง แต่ไม่ได้ออกตัวแรงๆตอนแรก
ก็ขับตามปกติทั่วไป ใช้ไปหกแสนโลแบบไม่เคยโอเวอฮอล์เครื่องเลยสักครั้ง

ดูเหตุผลคำอธิบายของฝรั่งครับ

"8 facts and myths about warming your car up in winter"

จาก https://ca.autos.yahoo.com/blogs/green/8-facts-myths-warming-car-winter-201000465.html

จริง ครับ รถสมัยนี้ไม่มีความจำเป็นอะไรต้องมาวอร์มกันอีกแล้ว สตารท์รถไปได้เลย ส่วนที่บอกว่าน้ำมันเครื่องยังไม่เข้าไปหล่อเลี้ยงเข้าใจผิดละครับ แค่ไม่เกินสองวินาที น้ำมันก็เข้าไปหล่อเลี้ยงหมดแล้วครับ ปั้มน้ำมันเครื่องมันฉีดแรงมากครับ ถ้าน้ำมันเข้าไปหล่อลื่นไม่ทัน ลูกสูบครูดกับกระบอกสูบพังหมดแล้วครับ

ออฟไลน์ YenChar

เปิดแอร์ เปิดเพลง คาดเข็มขัด ไม่เกิน 10 วินาที ออกรถได้เลยครับ
ถ้ารถคุณไม่ได้จอดทิ้งไว้เป็นอาทิตย์ วอร์มแค่ 10 วิ น้ำมันเครื่องไหลไปทั่วเครื่องแล้ว

ญาติผมบ้านอยู่ติดถนนใหญ่ จอดรถข้างทาง
สตาร์ตรถปุ๊บ กดคันเร่งออกถนนใหญ่ทันที รถแกก็ใช้ได้เป็น 10 ปีนะครับ

ออฟไลน์ Darkart

ผมใช้ MU7 มีระบบอุ่นเครื่อง เมื่ออากาศภายนอก ต่ำกว่า 15 องศา ระดับรอบเครื่องจากปกติ จะดีดขั้นและปรับให้เองครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2015, 10:34:41 โดย Darkart »
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์