ผู้เขียน หัวข้อ: // มาแล้ว !!!!! ราคาอย่างเป็นทางการ Mazda2 เบนซิน 1.3 Skyactiv-G //  (อ่าน 51521 ครั้ง)

ออฟไลน์ seamonkey

• Sr. Member
Re: // มาแล้ว !!!!! ราคาอย่างเป็นทางการ Mazda2 เบนซิน 1.3 Skyactiv-G //
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 24, 2015, 16:50:44 »
ราคาที่ Aus (MRSP)

Mazda 2 1.5L Neo: 18990$, Maxx: 20990$, Genki: 23990$
https://www.mazda.com.au/cars/2014-mazda2-hatch/price-and-specification/

Honda Jazz 1.5L VTi: 16990$ VTi-S: 22977$, VTi-L: 25760$
http://www.honda.com.au/cars/models/jazz/range.html

ที่เหลือหาราคาลำบากครับเพราะไหลตาม option ที่ใส่

ออฟไลน์ No Trespassing

• Hero Member
Re: // มาแล้ว !!!!! ราคาอย่างเป็นทางการ Mazda2 เบนซิน 1.3 Skyactiv-G //
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 24, 2015, 16:56:52 »
ส่ิ่งที่ให้มา สมกับราคารถแล้วครับ

และ 5.5 แสนในตัวเริ่มต้น ผมว่าไม่แพงเลย เพราะมี Push-Start/ABS/EBD/DSC/TCS/HLA/SRS airbag/i-Stop และเทคโนโลยี Brake Regenerative ด้วย

แล้วเทคโนโลยีทั้งหมดนี่จะขายเท่าไรครับ 5 แสนบาท ??? ไม่ถูกไปหน่อยหรือครับ

-------------------------------------------

พวกยาริส (1.2) รวมถึงแจ๊ส อาจจะยังแค่สะกิดๆผิว เพราะรถยังขายดี

แต่ B-Seg ตีตั๋วเด็กอย่าง สวิฟท์ มิราจ มาร์ช เจ็บหนักครับ (ไม่นับบรีโอ้ ที่ฝังตัวเองไปเรียบร้อยแล้ว)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2015, 16:58:26 โดย No Trespassing »

ออฟไลน์ kris-lack

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 24, 2015, 17:06:44 »
ไม่รู้ใครจะเทียบกับอะไร
แต่เรา ณ ตอนนี้ที่ใช้อัลเมร่าตัวเกียร์ออโต้ (แอร์ออโต ล้อกะทะ) ยังอยากขายไปออก ทาสดา 2 เลย
เพราะตัวของเราก็ 5 แสนกว่านะ ถ้าจำไม่ผิด

ออฟไลน์ Newb!e

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 24, 2015, 17:22:49 »
Heater ในรุ่นล่างสุด กราบบบบบบ

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 24, 2015, 17:45:08 »
ถ้าอัตราเร่งออกมาโอเค เกาะกลุ่มกับ 1.5 ได้ (คือน้อยกว่าไม่มากมายนักพอรับได้) ก็น่าจะโอเคอยู่ครับ ราคากลางๆดี
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 24, 2015, 17:54:50 »
ราคาน่าสนแหะ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 24, 2015, 17:59:23 »
ราคาสวยครับ
เพราะสามารถเล่นโปรโมชั่นได้ครับ ราคาไม่ต่ำจนเกินไปครับ
(ประมาณว่า SHIFT DOWN GEAR พร้อมที่จะเบรกและเร่งได้ทุกทางครับ)

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มีนาคม 24, 2015, 18:00:34 »
ตัวล่างราคาโอเครครับ เทียบกับ Eco car, Yaris และ B segment น่าใช้ครับ
ตัวกลาง เริ่มแพง
ตัวท๊อปแพงไปหน่อยครับ

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มีนาคม 24, 2015, 18:05:08 »
Heater ในรุ่นล่างสุด กราบบบบบบ
   เป็นอุปกรณ์มาตรฐานสำหรับ Mazda 2 ตั้งแต่รุ่นก่อนก็ให้มาครับ   ไม่ได้กั๊กไว้แล้วบอกเมืองไทยร้อนหรือว่าเห็นว่าไม่ได้ใช้เลยไม่ให้มา

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มีนาคม 24, 2015, 18:17:57 »
รถกระเทยงัยครับ ทั้งบอดี้ ทั้งเครื่องยนต์ ก็ครึ่งๆ กลางๆ ระหว่าง eco car กับ B segment

คือมันก้ำกึ่ง แต่ก้คงตอบโจทย์คนหลายกลุ่มที่อยากได้ทั้ง(เกือบ)แรง (เกือบ)ประหยัด ขนาดตัวถัง(เกือบ)ใหญ่ ในราคา(เกือบ)เบา....

ออฟไลน์ archian

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มีนาคม 24, 2015, 18:54:36 »
คนในเมืองใหญ่  คงจะถูกใจกัน  ^^

ออฟไลน์ ozzy750

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มีนาคม 24, 2015, 18:56:34 »
ราคากำลังดี ถ้าอัตราเร่งไม่ช้าไปกว่าเดิมแต่ได้ความประหยัดกว่า ผมว่าน่าเล่นครับ............

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มีนาคม 24, 2015, 19:51:27 »
 ลองเทียบเล่นๆ
  B-Segment 1.5L จ่ายสรรพสามิต 25%
  Mazda 2 1.3L จ่ายสรรพสามิต 14%

ส่วนต่างสรรพสามิต 11% เท่ากับว่า Mazda เปลี่ยนเป็นอุปกรณ์และออปชั่นแทนที่จะเลือกทำราคาให้ถูกตามต้นทุนภาษีที่ต่ำกว่า

ออฟไลน์ deathsheep

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มีนาคม 24, 2015, 19:52:37 »
ผมว่าราคา สมเหตุสมผลแล้วครับ ลองเทียบกับเจ้าอื่นๆ ไม่ว่าจะอิโค่คาร์ หรือ บีเซกเม้นต์ ผมก็ว่าใช้ได้ครับ

เรื่องแรงอย่าไปหวังให้เท่า 1.5 เลยครับ เอาแค่ประหยัดน้ำมัน แล้วไม่อืดจนเกินงามก็พอแล้ว

อีกอย่าง ผมว่าชาวบ้านเค้าก็ไม่สนใจน่ะว่ามันจะเข้าอิโค่คาร์อะไรมั้ย ยังไงก็ติดภาพว่ามาสด้า 2 เดิมๆ เค้าก็คงเทียบกับบีเซกเมนต์นี่ล่ะครับ

ถ้าอย่างงั้นยาริสในสายตาชาวบ้านก็ต้องเทียบกับบีเซกเหมือนกันสิครับ เพราะยาริสเดิมๆเป็นบีเซก
ไม่ได้กวนนะครับ แต่สงสัยจริงๆ

ไอ้ความคิด  Eco car แอบ เนียนเป็น B นี่ผมว่ามันเริ่มจาก  Yaris นี่ละ
แต่มันยังพอมีรุ่น MT แถมรุ่น Top  มันแค่ 620000
ถามใคร ๆ ยังไม่รู้เลยว่า Yaris มันคือ eco car เพราะติดภาพเดิมตัวเก่า

ในขณะมาสด้า เทียบกับ yaris ก็ต้องยมรับว่าเหนือกว่า
แต่อย่าลืม Toyota มันตั้งราคา เพื่อลดอีกหลายหมื่น อย่าลืมอีกว่า หลายหมื่นนะ สามหมื่น UP

เตรียมใจครับพี่น้อง ต่อไปเราจะได้ใช้  ฺB segment ในเครื่อง 1.3 ประหยัดน้ำมัน แต่ ราคา B-Segment นี่ละ
ตำแหน่ง การตลาด มาสด้า สอง คงสูงกว่า eco car ทั่วไป

ผมขอ city model หน้า มาเป็น eco ไปเลย เพราะความปลอดภัยได้ครบแล้ว
ราคาลดลง 15 %
จาก 5800000  เป็น 520000 ถ้าจะมันส์ละทีนี้

รุ่น  Top  6200000นี่อะไรเหรอครับ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มีนาคม 24, 2015, 19:57:48 »
ผมว่าสิ่งที่ได้กับราคาก็โอเคแล้วนะครับ ผมว่าพวก Eco Car คงเหนื่อยล่ะ

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: มีนาคม 24, 2015, 19:58:51 »
Mirage Attrage March Almera Fiesta Sonic พอเลย เลิกขาย กลับบ้าน! โดยเฉพาะสองคันหลัง
แต่ว่า......กังวลกับตัวเลข 1.3 อยู่ เกรงว่าลูกค้าผู้ไม่รู้ประสีประสามากนักจะพากันเกลียดไปก่อน
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: มีนาคม 24, 2015, 21:02:56 »
ผมว่าราคา สมเหตุสมผลแล้วครับ ลองเทียบกับเจ้าอื่นๆ ไม่ว่าจะอิโค่คาร์ หรือ บีเซกเม้นต์ ผมก็ว่าใช้ได้ครับ

เรื่องแรงอย่าไปหวังให้เท่า 1.5 เลยครับ เอาแค่ประหยัดน้ำมัน แล้วไม่อืดจนเกินงามก็พอแล้ว

อีกอย่าง ผมว่าชาวบ้านเค้าก็ไม่สนใจน่ะว่ามันจะเข้าอิโค่คาร์อะไรมั้ย ยังไงก็ติดภาพว่ามาสด้า 2 เดิมๆ เค้าก็คงเทียบกับบีเซกเมนต์นี่ล่ะครับ

ถ้าอย่างงั้นยาริสในสายตาชาวบ้านก็ต้องเทียบกับบีเซกเหมือนกันสิครับ เพราะยาริสเดิมๆเป็นบีเซก

ไอ้ความคิด  Eco car แอบ เนียนเป็น B นี่ผมว่ามันเริ่มจาก  Yaris นี่ละ
แต่มันยังพอมีรุ่น MT แถมรุ่น Top  มันแค่ 620000
ถามใคร ๆ ยังไม่รู้เลยว่า Yaris มันคือ eco car เพราะติดภาพเดิมตัวเก่า

ในขณะมาสด้า เทียบกับ yaris ก็ต้องยมรับว่าเหนือกว่า
แต่อย่าลืม Toyota มันตั้งราคา เพื่อลดอีกหลายหมื่น อย่าลืมอีกว่า หลายหมื่นนะ สามหมื่น UP

เตรียมใจครับพี่น้อง ต่อไปเราจะได้ใช้  ฺB segment ในเครื่อง 1.3 ประหยัดน้ำมัน แต่ ราคา B-Segment นี่ละ
ตำแหน่ง การตลาด มาสด้า สอง คงสูงกว่า eco car ทั่วไป

ผมขอ city model หน้า มาเป็น eco ไปเลย เพราะความปลอดภัยได้ครบแล้ว
จาก 5800000  เป็น 520000 ถ้าจะมันส์ละทีนี้

รุ่น  Top  6200000นี่อะไรเหรอครับ

ตัวแต่งพิเศษ yaris sportivo ครับ 629000 ครับ

สุดท้าย หาให้เลือก รถสักคันผมลงไป yaris J ECO  469700 บาท แถมส่วนลด
ลาก่อนครับ มาสด้า 2 ผมจนซื้อได้แค่นี้ละครับ สำหรับ eco car
ข้ามไป B ก็คงไปเอา city แทน
ตกลงคนกำเงินไม่เกิน 500000 อดซื้อนะครับ T_T
เนาะๆ อย่า เพิ่งมาบอกว่าผมไม่เคยขับ มาสด้านะครับ สามตัวเก่าผมก็เคยใช้รถ
สองเก่า ก็รถลูกพี่ลุกน้อง
แต่สิ่งที่ผมยอมรับมาสด้า คือ รูปลักษณ์ ทั้งนอกและใน ที่ดูดีกว่าชาวบ้าน
แถมพี่แกไม่ยอมออกรุ่นประหยัดด้วย

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: มีนาคม 24, 2015, 21:08:11 »
ส่ิ่งที่ให้มา สมกับราคารถแล้วครับ

และ 5.5 แสนในตัวเริ่มต้น ผมว่าไม่แพงเลย เพราะมี Push-Start/ABS/EBD/DSC/TCS/HLA/SRS airbag/i-Stop และเทคโนโลยี Brake Regenerative ด้วย

แล้วเทคโนโลยีทั้งหมดนี่จะขายเท่าไรครับ 5 แสนบาท ??? ไม่ถูกไปหน่อยหรือครับ

-------------------------------------------

พวกยาริส (1.2) รวมถึงแจ๊ส อาจจะยังแค่สะกิดๆผิว เพราะรถยังขายดี

แต่ B-Seg ตีตั๋วเด็กอย่าง สวิฟท์ มิราจ มาร์ช เจ็บหนักครับ (ไม่นับบรีโอ้ ที่ฝังตัวเองไปเรียบร้อยแล้ว)

สวิฟท์ มิราจ ช่วงปลาย อายุครับ
แต่ไม่กระทบเท่าไหล่นะ เพราะราคา ยังถูกกว่า รถเทพ 2 เป็นแสนครับ

ที่ผมงงคือ

แค่ เปลี่ยนจาก eco car เฟสหนึ่ง เป็นเฟส สอง นี่
อัพ ราคา รถ ขึ้นมาเป็น แสนเลยเหรอพี่น้องงงงงงงงงงง

ออฟไลน์ puo

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: มีนาคม 24, 2015, 21:11:11 »

- มาร์ชกะอัลมีร่าก็มีตั้งแต่ตัวล่างก่อนตั้งแต่ปี 2010 แล้วครับ

ออฟไลน์ Charin09

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: มีนาคม 24, 2015, 21:38:57 »
บอกตามตรงนะ ผมรู้สึกว่าคนส่วนใหญ่มองรถเป็น segment นู่นนี่นั่น เป็น eco car บ้างแหละ แต่สำหรับผมมองว่ารถตั้งแต่ city, yaris, mazda 2 ลงไป

เป็นรถ Small car หมดทุกคัน ไม่เห็นจะต้องไปแยกให้มันปวดหัวว่าเป็น A B C Segment ให้มันงง เรียกเป็น Small car, Family car, Executive car แบบนี้ดูจะแยกได้ง่ายกว่าซะอีก

แต่ก็อีกนั่นแหละครับ ทุกคนย่อมคิดไม่เหมือนกัน

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: มีนาคม 24, 2015, 21:39:43 »
เสียใจ ไม่มี MT 555,000 ก็ยอม

ออฟไลน์ deathsheep

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: มีนาคม 24, 2015, 21:42:46 »

ตัวแต่งพิเศษ yaris sportivo ครับ 629000 ครับ

สุดท้าย หาให้เลือก รถสักคันผมลงไป yaris J ECO  469700 บาท แถมส่วนลด
ลาก่อนครับ มาสด้า 2 ผมจนซื้อได้แค่นี้ละครับ สำหรับ eco car
ตกลงคนกำเงินไม่เกิน 500000 อดซื้อนะครับ T_T
เนาะๆ อย่า เพิ่งมาบอกว่าผมไม่เคยขับ มาสด้านะครับ สามตัวเก่าผมก็เคยใช้รถ
แต่สิ่งที่ผมยอมรับมาสด้า คือ รูปลักษณ์ ทั้งนอกและใน ที่ดูดีกว่าชาวบ้าน
แถมพี่แกไม่ยอมออกรุ่นประหยัดด้วย

ถามอีกเรื่องครับ   Yaris  เจนนี้มี  MTด้วยเหรอครับ  ไม่ใช่  CVTหมดเหรอครับ

สิ่งที่ต่างกัน  ตัว1.3  มีสวิตช์ Drive Selection(คืออะไรหว่า  sport modeเหรอ)  เพิ่มเข้ามา   แต่ตัดกระจกหน้ากันเสียงรบกวนออกไป   :'(

นอกนั้นเหมือนกันทุกกระเบียดนิ้ว

ออฟไลน์ PunTam

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: มีนาคม 24, 2015, 22:11:50 »
เป็นผมคงซื้อดีเซลครับ  ;D ;D ;D

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: มีนาคม 24, 2015, 22:29:39 »
ถ้าตัวเริ่มต้น เปิดราคามาที่ 500000-520000 คงมีเฮ กว่านี้ครับ ยาริส มีเสียวแน่ๆ

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: มีนาคม 24, 2015, 22:53:13 »

ถามอีกเรื่องครับ   Yaris  เจนนี้มี  MTด้วยเหรอครับ  ไม่ใช่  CVTหมดเหรอครับ

สิ่งที่ต่างกัน  ตัว1.3  มีสวิตช์ Drive Selection(คืออะไรหว่า  sport modeเหรอ)  เพิ่มเข้ามา   แต่ตัดกระจกหน้ากันเสียงรบกวนออกไป   :'(

นอกนั้นเหมือนกันทุกกระเบียดนิ้ว

กำผมดูผิด ขอโทษครับ
เห็นราคา 460000 นี่มันเกียรื CVT auto
งั้นแสดงว่า yaris คือ  eco car เกียร์อัตโนมัติที่ราคาถูก ที่สุดตอนนี้ใช่หรือไม่ครับ

mazda 2 6AT 550000 ABS 2AIRBAG VSC เยอะแยะมากมาย heater
yaris CVT 469000  ( ยังไม่รวมส่วนลดอีกเพียบ ) ABS 2AIRBAG  ไม่มีVSC  ไม่มี heater

คุณจะเลือกอะไร

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: มีนาคม 24, 2015, 23:00:47 »
ตอนแรกก็ชอบดีเซลนะ แต่พอเบนซินเปิดราคา ถ้าจะซื้อก็มีเขวเหมือนกัน

ออฟไลน์ Poj

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: มีนาคม 25, 2015, 05:54:59 »
สรุปให้นะครับ

1. eco car  ได้แก่ almera   swift  yaris  attrage  mazda2  ก็คือ B-segment ที่มีเครื่องยนต์ ไม่เกิน 1300 cc (march  brio  mirage ไม่รวม จัดอยู่ในพวกรถเล็กกว่าชาวบ้านเขา เอาไปเปรียบเทียบไม่ได้)

2. ราคา เปรียบเทียบเฉพาะ B-segment ในกลุ่ม ecocar mazda2 ก็ถือว่าสมเหตุ สมผล  เพราะ
     2.1 ได้เครื่องใหญ่กว่า แรงกว่า
     2.2 เกียร์อัตโนมัติ แพงกว่า แบบ cvt
     2.3 ภายในใช้วัสดุคุณภาพดีกว่า
     2.4 แพงกว่า 4-5 หมื่น ต่อรุ่น

3. ราคา เปรียบเทียบกับ B-segment 1500 cc ขึ้นไป ก็สมเหตุ สมผล เพราะ
    2.1 ถูกกว่า 4-5 หมื่นต่อรุ่น
    2.2 แรงม้าน้อยกว่า แต่ได้ความประหยัดกว่า แน่ๆ

4. แล้ว Mazda2 ถูกวางตำแหน่งทางการตลาด ไม่ชนกับใครโดยตรงเลย  ทั้งเบนซิน และ ดีเซล(ทำให้เถียงกันไม่จบ) แต่ก็ทำให้บอร์ดนี้ ลุกเป็นไฟได้ทุกทีสิ

5. ในบอร์ดนี้มี กลุ่มผู้ใช้ดังนี้
      5.1  กลุ่มที่ คลั่งไคล้ รถยนต์ กลุ่มนี้ราคาไม่เกี่ยง ขอให้รถมีความดีงามก็พอ เชียร์ทุกคันที่มีเทคโนโลยีโดดเด่น ส่วนใหญ่มีฐานะทางบ้านดี
      5.2 กลุ่มที่ เข้ามาศึกษาเรื่องรถยนต์(ไม่เน้นยี่ห้อไหนเป็นพิเศษ) ไว้เป็นข้อมูลในการซื้อรถ  กลุ่มนี้จะเปรียบเทียบ สมรรถนะ ราคาสมเหตุสมผล ไม่เน้นราคาขายต่อมากนัก(เพราะแลกกับการได้ขับรถ ที่ถูกใจ)
      5.3 กลุ่มที่ เข้ามาศึกษาเรื่องรถยนต์(เน้นยี่ห้อเจ้าตลาด) กลุ่มนี้ เน้น ราคาขายต่อเป็นหลัก  และ ต้องการศูนย์บริการที่มาก อะไหล่แท้ เทียม เยอะ เวลาซ่อมจะได้ประหยัด

6. ผมว่าถ้าจะเถียงกัน ให้เถียงกันที่คุณงามความดีของตัวรถ เทียบกับราคา ว่าเหมาะสมหรือเปล่า  เอาข้อมูลมาแย้งกัน อย่าใช้อารมณ์
    ถ้าไม่ดีก็ขอให้ขายไม่ออกเจ๊งปิดบริษัท  ถ้าดีก็ขอให้ยอดขายปีละ 30000 คัน กันไปเลย
   ที่เหลือ ผู้ซื้อเท่านั้น ที่จะเป็นผู้ตัดสิน

ปล. ส่วนใหญ่ที่เถียงกัน
    1. mazda 2 จะอยู่กลุ่มไหน ecocar หรือ b-segment
       ตอบ ให้อ่านด้านบน

2. ส่วนใหญ่ ecocar เป็นผู้ใหญ่ตีตั๋วเด็ก
       ตอบ จะเล็กจะใหญ่ ขอให้ประหยัดน้ำมัน มีความปลอดภัย และราคาเหมาะสม จะดีกว่ามาเถียงเรื่อง ขนาดตัวถังดีกว่าไหม

3.ภาษี ecocar เฟส2 ทำให้รถแพงหรือ
      ตอบ  ไม่ได้แพงขึ้นมาก แต่มาตรฐานการปล่อยไอเสียของรถน้อยลง ส่งผลดีกับคุณภาพชีวิตพวกคุณทุกคน
              แต่จากเคส mazda2 เปรียบเทียบ สิ่งที่ให้มา เทียบกับยี่ห้ออื่น  ดีกว่าจะเปรียบเทียบแค่ราคาอย่างเดียว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 25, 2015, 06:00:05 โดย Poj »

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: มีนาคม 25, 2015, 07:05:30 »

1. eco car  ได้แก่ almera   swift  yaris  attrage  mazda2  ก็คือ B-segment ที่มีเครื่องยนต์ ไม่เกิน 1300 cc (march  brio  mirage ไม่รวม จัดอยู่ในพวกรถเล็กกว่าชาวบ้านเขา เอาไปเปรียบเทียบไม่ได้)

ขอโทษครับ แต่แค่เปิดมาข้อแรกก็ผิดเต็มๆแล้ว เพราะทั้งmarch และmirage ต่างก็เป็น b-segmentที่ตีตั๋วเด็กทั้งคู่เช่นกัน มีbrioคันเดียวที่เป็นa-segment ไม่เชื่อไปอ่านรีวิวใหม่ครับ

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: มีนาคม 25, 2015, 07:17:31 »

2. ราคา เปรียบเทียบเฉพาะ B-segment ในกลุ่ม ecocar mazda2 ก็ถือว่าสมเหตุ สมผล  เพราะ
     2.1 ได้เครื่องใหญ่กว่า แรงกว่า
     2.2 เกียร์อัตโนมัติ แพงกว่า แบบ cvt
     2.3 ภายในใช้วัสดุคุณภาพดีกว่า
     2.4 แพงกว่า 4-5 หมื่น ต่อรุ่น

3. ราคา เปรียบเทียบกับ B-segment 1500 cc ขึ้นไป ก็สมเหตุ สมผล เพราะ
    2.1 ถูกกว่า 4-5 หมื่นต่อรุ่น
    2.2 แรงม้าน้อยกว่า แต่ได้ความประหยัดกว่า แน่ๆ

4. แล้ว Mazda2 ถูกวางตำแหน่งทางการตลาด ไม่ชนกับใครโดยตรงเลย  ทั้งเบนซิน และ ดีเซล(ทำให้เถียงกันไม่จบ) แต่ก็ทำให้บอร์ดนี้ ลุกเป็นไฟได้ทุกทีสิ

5. ในบอร์ดนี้มี กลุ่มผู้ใช้ดังนี้
      5.1  กลุ่มที่ คลั่งไคล้ รถยนต์ กลุ่มนี้ราคาไม่เกี่ยง ขอให้รถมีความดีงามก็พอ เชียร์ทุกคันที่มีเทคโนโลยีโดดเด่น ส่วนใหญ่มีฐานะทางบ้านดี
      5.2 กลุ่มที่ เข้ามาศึกษาเรื่องรถยนต์(ไม่เน้นยี่ห้อไหนเป็นพิเศษ) ไว้เป็นข้อมูลในการซื้อรถ  กลุ่มนี้จะเปรียบเทียบ สมรรถนะ ราคาสมเหตุสมผล ไม่เน้นราคาขายต่อมากนัก(เพราะแลกกับการได้ขับรถ ที่ถูกใจ)
      5.3 กลุ่มที่ เข้ามาศึกษาเรื่องรถยนต์(เน้นยี่ห้อเจ้าตลาด) กลุ่มนี้ เน้น ราคาขายต่อเป็นหลัก  และ ต้องการศูนย์บริการที่มาก อะไหล่แท้ เทียม เยอะ เวลาซ่อมจะได้ประหยัด

6. ผมว่าถ้าจะเถียงกัน ให้เถียงกันที่คุณงามความดีของตัวรถ เทียบกับราคา ว่าเหมาะสมหรือเปล่า  เอาข้อมูลมาแย้งกัน อย่าใช้อารมณ์
    ถ้าไม่ดีก็ขอให้ขายไม่ออกเจ๊งปิดบริษัท  ถ้าดีก็ขอให้ยอดขายปีละ 30000 คัน กันไปเลย
   ที่เหลือ ผู้ซื้อเท่านั้น ที่จะเป็นผู้ตัดสิน

ปล. ส่วนใหญ่ที่เถียงกัน
    1. mazda 2 จะอยู่กลุ่มไหน ecocar หรือ b-segment
       ตอบ ให้อ่านด้านบน

2. ส่วนใหญ่ ecocar เป็นผู้ใหญ่ตีตั๋วเด็ก
       ตอบ จะเล็กจะใหญ่ ขอให้ประหยัดน้ำมัน มีความปลอดภัย และราคาเหมาะสม จะดีกว่ามาเถียงเรื่อง ขนาดตัวถังดีกว่าไหม

3.ภาษี ecocar เฟส2 ทำให้รถแพงหรือ
      ตอบ  ไม่ได้แพงขึ้นมาก แต่มาตรฐานการปล่อยไอเสียของรถน้อยลง ส่งผลดีกับคุณภาพชีวิตพวกคุณทุกคน
              แต่จากเคส mazda2 เปรียบเทียบ สิ่งที่ให้มา เทียบกับยี่ห้ออื่น  ดีกว่าจะเปรียบเทียบแค่ราคาอย่างเดียว

ขอบคุณครับ
วิเคราะห์มีสาระดี
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: มีนาคม 25, 2015, 07:58:44 »
ถ้าเปรียบ เทียบ หมัดต่อหมัด  option ต่อ option กับ คู่แข่ง ทางการตลาด
Mazda 2  ถือว่า ราคาเหมาะสม และ ไม่แพงครับ

แต่ถ้าเปรียบเทียบ ตามความต้องการ ของแต่ละบุคคล
นี่ เถียงกันยาวครับ ออกจะแพงเพราะมีสิ่งที่ คนอีกหลายกลุ่มยังไม่เข้าใจ

ที่ผมต้องการให้ Mazda ถูกกว่านี้เพราะอะไร

1. เพราะ ต้นทุนจริงๆ แล้วคงถูกกว่านี้ ดูจาก ตำแหน่งการตลาด ในต่างประเทศ ที่ไม่ใช้เครื่อง 1.3 ลดภาษีแบบบ้านเรา ราคา พอๆ กับ B-segment เจ้าอื่น
2. ต้องการให้ออกมาฆ่ายาริส Eco car  เกิดการ แข่งขัน กับเจ้าตลาด ในแง่ยอดขาย ส่งผลให้สุดท้ายผู้บริโภคได้ประโยชน์ เปิดราคา ตัว Low สูงกกว่า Yaris  เกือบแสนบาท
    แบบนี้แทบไม่กระทบ ยาริสเลยครับ
3. ในขณะ ที่ตลาดต่างประเทศ อัดเทคโนโลยีใส่เข้ามา เพื่อแข่งขัน กันในตลาดเดิมๆ โดยยังคง ราคาให้คงเดิมไว้ คนซื้อได้ประโยชน์ ได้รถประสิทธิภาพเพิ่มขึ้น แต่ราคาเท่าเดิม
    แต่ คนใน board นี้ กลับ ยอมจ่ายแพงขึ้น โดยบอกมามันเป็น ปกติ เทคโนโลยีมาพร้อม ราคาแพง รับได้ ?
    กลาย เป็น ผู้ซื้อ ตกอยู่ภายใต้ อิทธิพล ของผู้ขายที่ตั้งราคาแบบ ยังไงก็มีคนซื้อ ?