ผู้เขียน หัวข้อ: [Question]ท่านใดล้างรถเองบ้างครับเข้ามาคุยกัน  (อ่าน 16321 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dr.Shank

• Sr. Member
มีเทคนิคล้างรถและรักษาสีรถด้วยตัวเองกันอย่างไร...

ทำให้รถมันเงาด้วยวิธีไหน..

เข้ามาเสนอแนะกันครับ

p.s. อยากให้รถเราเงาๆ ใช้วิธีอะไรกันบ้างครับ?

:)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 13:04:19 โดย premed »
..

ออฟไลน์ keng.

• Hero Member
  • ฅ.ฅนรักรถ
Re: [Question]ท่านใดล้างรถกันเองบ้างครับเข้ามาคุยกัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 14:44:37 »
ผมล้างด้วยแชมพูแอมเวย์
แล้วก็ใช้ผ้าไมโครไฟเบอร์เช็ด แค่นี้ก็เงาแล้วครับ

รถผมสีทองนะครับ เลยล้างง่ายหน่อย

ออฟไลน์ KKCP118

• Full Member
Re: [Question]ท่านใดล้างรถกันเองบ้างครับเข้ามาคุยกัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 14:53:37 »
ล้างเองจนกลายเป็นพนักงานล้างรถประจำบ้านไปซะแล้วค่ะ..55
ก้อล้างด้วยแชมพูล้างรถที่มีขายตามห้างอ่ะค่ะ
เช็ดแห้งด้วยผ้าชามัวส์  ตามด้วยผ้าไมโครไฟเบอร์

แล้วถ้ามีเวลาว่างพอและยังมีแรงเหลือ  ก้อลงแวกซ์ รอให้แห้งเป็นฝ้า
แล้วเช็ดออกด้วยผ้าไมโครไฟเบอร์  เท่านี้สีรถก้อจะลื่นและเงาแว๊บๆ แล้วล่ะค่ะ  ^^

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 15:06:44 »
ผ้าไมโครไฟเบอร์

เป็นยังไงหรอครับ??

..

ออฟไลน์ Artty_Ray

• -!@#$%
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 16:07:51 »
ผม ใช้ยาสระผมบีบใส่ฟองน้ำแล้วแล้วขัดสะ

ล้างน้ำและใช้ผ้าขนหนูหนาๆเช็ด
My impression is Impreza

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 16:13:12 »
ผม ใช้ยาสระผมบีบใส่ฟองน้ำแล้วแล้วขัดสะ

ล้างน้ำและใช้ผ้าขนหนูหนาๆเช็ด

โอ้!!!น้ำยาสระผมเลยหรอครับ!!!

แปลกดีครับ^^~
..

ออฟไลน์ kemjc

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 16:22:17 »
ของผมมีเครืื่องฉีดน้ำแรงดันสูง ก็ฉีดล้างเบื้องต้นที่ล้อก่อน แล้วปรับหัวแรงดันให้อ่อนสุดแล้วล้างสีตัวถัง จากนั้นก็ใช้ผ้าดิบชุบน้ำผสมแชมพูล้างรถ ขัดคราบโคลนที่ติดฝังแน่นออก แต่หากรถยังสะอาดดีก็จะข้ามขั้นตอนนี้
จากนั้นก็ใช้ผ้าดิบชุบน้ำล้างทำความสะอาดล้างคราบแชมพูอีกที ได้ที่เสร็จสรรพ ก็เตรียมแปรงซักผ้านี่ล่ะ เข้าไปขัดตรงซุ้มล้อ, บังโคลน, ยาง, ล้อแม็ก ตามลำดับ
ต่อมาก็ขั้นตอนเช็ดรถล่ะ (อยากได้รูปบรรยายเหลือเกิน)
ผมจะใช้ผ้าหนังชาร์มัวเช็ดออก เทคนิคก็ทำการเช็ดหยาบ 1 ครั้ง แล้วเช็ดละเอียดอีก 1 ครั้ง เพราะคุณสมบัติผ้าชาร์มัวนี่ดูดซับน้ำได้ดียิ่งกว่าฟองน้ำซะอีก สาเหตุที่ลูบหยาบก่อน ก็เพราะว่าจะได้ไล่น้ำออกปริมาณมากออกไปก่อน ทำให้ประหยัดเวลากว่าเช็ดทีละจุดให้แห้ง แล้วค่อยมาเก็บละเอียดอีกที
พอเช็ดตัวถังเสร็จ ก็จะมาเช็ดตรงธรณีประตู ซึ่งคนส่วนใหญ่เวลาล้างรถ(โดยเฉพาะแฟนผม) มักจะลืม แล้วก็ต้องเช็ดตรงกรอบในประตูด้วยนะครับไม่งั้นปิดประตูไปน้ำก็จะย้อยออกตามมา
ขั้นตอนต่อไป ผมก็เอาหัวเป่าลมออกมาเป่า เป่าตรงซอกที่ผ้าเช็ดเข้าไปไม่ถึงครับ
ต่อมาก็เช็ดล้อแม็ก ใช้ผ้าธรรมดาก็พอ แล้วก็ใส่น้ำยาทายางดำ เป็นอันเสร็จพิธี ใช้เวลารวมทั้งสิ้น ประมาณ 3 ชั่วโมง
หากต้องลงเงา ใช้น้ำยาแอมเวย์ลงเงาทั่วคัน โดยหลีกเลี่ยงพลาสติกที่ไม่ใช่สีพ่น ไม่งั้น...(ไม่อยากจะนึก) แล้วใช้ผ้าแห้งเช็ดออก ใช้เวลาอีกร่วม 2 ชม.(รวมเวลาชื่นชมรถด้วย) โดยรวมก็ล้างทั้งวันล่ะครับ ก็เลยล้างได้แต่วันอาทิตย์วันเดียว วันอื่นไม่ว่าง

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 16:43:39 »
ของผมมีเครืื่องฉีดน้ำแรงดันสูง ก็ฉีดล้างเบื้องต้นที่ล้อก่อน แล้วปรับหัวแรงดันให้อ่อนสุดแล้วล้างสีตัวถัง จากนั้นก็ใช้ผ้าดิบชุบน้ำผสมแชมพูล้างรถ ขัดคราบโคลนที่ติดฝังแน่นออก แต่หากรถยังสะอาดดีก็จะข้ามขั้นตอนนี้
จากนั้นก็ใช้ผ้าดิบชุบน้ำล้างทำความสะอาดล้างคราบแชมพูอีกที ได้ที่เสร็จสรรพ ก็เตรียมแปรงซักผ้านี่ล่ะ เข้าไปขัดตรงซุ้มล้อ, บังโคลน, ยาง, ล้อแม็ก ตามลำดับ
ต่อมาก็ขั้นตอนเช็ดรถล่ะ (อยากได้รูปบรรยายเหลือเกิน)
ผมจะใช้ผ้าหนังชาร์มัวเช็ดออก เทคนิคก็ทำการเช็ดหยาบ 1 ครั้ง แล้วเช็ดละเอียดอีก 1 ครั้ง เพราะคุณสมบัติผ้าชาร์มัวนี่ดูดซับน้ำได้ดียิ่งกว่าฟองน้ำซะอีก สาเหตุที่ลูบหยาบก่อน ก็เพราะว่าจะได้ไล่น้ำออกปริมาณมากออกไปก่อน ทำให้ประหยัดเวลากว่าเช็ดทีละจุดให้แห้ง แล้วค่อยมาเก็บละเอียดอีกที
พอเช็ดตัวถังเสร็จ ก็จะมาเช็ดตรงธรณีประตู ซึ่งคนส่วนใหญ่เวลาล้างรถ(โดยเฉพาะแฟนผม) มักจะลืม แล้วก็ต้องเช็ดตรงกรอบในประตูด้วยนะครับไม่งั้นปิดประตูไปน้ำก็จะย้อยออกตามมา
ขั้นตอนต่อไป ผมก็เอาหัวเป่าลมออกมาเป่า เป่าตรงซอกที่ผ้าเช็ดเข้าไปไม่ถึงครับ
ต่อมาก็เช็ดล้อแม็ก ใช้ผ้าธรรมดาก็พอ แล้วก็ใส่น้ำยาทายางดำ เป็นอันเสร็จพิธี ใช้เวลารวมทั้งสิ้น ประมาณ 3 ชั่วโมง
หากต้องลงเงา ใช้น้ำยาแอมเวย์ลงเงาทั่วคัน โดยหลีกเลี่ยงพลาสติกที่ไม่ใช่สีพ่น ไม่งั้น...(ไม่อยากจะนึก) แล้วใช้ผ้าแห้งเช็ดออก ใช้เวลาอีกร่วม 2 ชม.(รวมเวลาชื่นชมรถด้วย) โดยรวมก็ล้างทั้งวันล่ะครับ ก็เลยล้างได้แต่วันอาทิตย์วันเดียว วันอื่นไม่ว่าง
ขอบคุณมากครับ คุณkemjc  ลองครั้งต่อไปเอารูปมาลงให้สมาชิกดูด้วยนะครับ

บอกขั้นตอนได้ละเอียดมากๆ ขอบคุณครับ
..

ออฟไลน์ kemjc

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 16:55:17 »
ขอบคุณมากครับ คุณkemjc  ลองครั้งต่อไปเอารูปมาลงให้สมาชิกดูด้วยนะครับ

บอกขั้นตอนได้ละเอียดมากๆ ขอบคุณครับ
ขอบคุณครับ เดี๋ยววันหลังจะลองทำรีวิวดูครับ

ออฟไลน์ earth_e60

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 17:01:40 »
แนะนำ เว็ป

www.thaiwashercarclub.com ครับ

ออฟไลน์ gatasila

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 17:25:51 »
ผมใช้เครื่องฉีดน้ำแรงสูงซื้อบิ้กซีหรือโลตัสก็มีขายครับ2พันกว่าบาท ฉีดตามล้อคราบดินออกดีครับ แชมพูก็เอาแบบที่ผสมแว๊กด้วยครับ ลดการเกาะของหยดน้ำ ผ้าที่ใช้เช็ดมี2แบบครับ อันแรกเป็นผ้าสีเหลืองผมซื้อร้อยกว่าบาทราคาตามขนาดผ้าครับ ตัวผ้าเป็นคล้ายๆยางพาราเช็ดแล้วบิดน้ำออกใช้ง่ายดีครับ พอรอบนี้ทั่วคันก็เอาเสื้อยืดเนื้อดีเก่าๆที่ไม่ใช้ครับ(ผมใช้เสื้อยืดตราห่าน) เช็ดรอบนี้รถแห้งเลยครับไม่มีคราบ แล้วพวกยางมะตอยติดตามรถผมใช้น้ำมันสนชุบผ้าครับไม่ก็สเปร์ครอบจักรวาลฉีดตามคราบยางมะตอยทิ้งไว้ซักพักมันจะละลายแล้วใช้ผ้าเช็ดออก ส่วนแว็กผมใช้แอมเวย์ครับ นานๆแว็กทีนึง เหนื่อย (-..-")

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 17:33:42 »
ใช้ยาล้างรถก็ได้ครับ ราคาไม่หนีจากแชมพูสระผมสักเท่าไหร่ แต่ถ้าจะใช้แชมพู ก็เอาแค่ยี่ห้อถูกๆก็พอ ไม่ต้องเป็นสูตรผสมครีมนวด เดี๋ยวตัวถังมันจะนิ่ม ข้อสำคัญ กรุณาอย่าใช้ยาล้างจ้านหรือผงซักฟอกล้าง เพราะล้างแล้วสีจะด้าน ล้างเสร็จก็เอาผ้าชามัวร์สีเหลืองๆเช็ดให้แห้ง แล้วใช้ผ้าไมโครไฟเบอร์มาเช็ดให้เงางามอีกทีหนึ่ง

ทุกๆ2-3เดือน ให้เอาน้ำมันชักแห้ง1ฝาผสมน้ำครึ่งถัง แล้วเอาผ้าชุบน้ำบิดให้หมาดๆไปเช็ดรถที่เพิ่งล้างเสร็จ(ยังไม่ต้องเอาผ้าเช็ดให้แห้ง) เท่านี้สีก็จะเงางามแล้วครับ

ส่วนปั๊มแรงดันสูง จำได้ว่าโลตัสเคยขายเครื่องละพันนึงหรือพันกว่าบาทนี่แหละครับ ถ้าขี้เกียจเช็ด จะเอาโบลว์เวอร์มาเป่าให้แห้งก็ได้

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 17:59:10 »
ใช้ยาล้างรถก็ได้ครับ ราคาไม่หนีจากแชมพูสระผมสักเท่าไหร่ แต่ถ้าจะใช้แชมพู ก็เอาแค่ยี่ห้อถูกๆก็พอ ไม่ต้องเป็นสูตรผสมครีมนวด เดี๋ยวตัวถังมันจะนิ่ม ข้อสำคัญ กรุณาอย่าใช้ยาล้างจ้านหรือผงซักฟอกล้าง เพราะล้างแล้วสีจะด้าน ล้างเสร็จก็เอาผ้าชามัวร์สีเหลืองๆเช็ดให้แห้ง แล้วใช้ผ้าไมโครไฟเบอร์มาเช็ดให้เงางามอีกทีหนึ่ง

ทุกๆ2-3เดือน ให้เอาน้ำมันชักแห้ง1ฝาผสมน้ำครึ่งถัง แล้วเอาผ้าชุบน้ำบิดให้หมาดๆไปเช็ดรถที่เพิ่งล้างเสร็จ(ยังไม่ต้องเอาผ้าเช็ดให้แห้ง) เท่านี้สีก็จะเงางามแล้วครับ

ส่วนปั๊มแรงดันสูง จำได้ว่าโลตัสเคยขายเครื่องละพันนึงหรือพันกว่าบาทนี่แหละครับ ถ้าขี้เกียจเช็ด จะเอาโบลว์เวอร์มาเป่าให้แห้งก็ได้

แชมพูสระผม สามารถใช้ได้ใช่มั้ยครับ ผมไม่เคยล้างรถเองอย่างจริงๆจังๆเลยครับ แหะๆเลยไม่รู้มาก่อน :)
..

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 18:18:27 »
เข้ามา้เก็บเกี่ยวความรู้ ;D

ออฟไลน์ jojow

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 18:29:22 »
ผมว่าผ้าดิบ มันแข็งเกินไปนะครับ
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

keanetona

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 19:48:57 »
แชมพูสระผม สามารถใช้ได้ใช่มั้ยครับ ผมไม่เคยล้างรถเองอย่างจริงๆจังๆเลยครับ แหะๆเลยไม่รู้มาก่อน :)

ใช้ได้แน่นอนครับ ยี่ห้ออะไรก็ได้ แต่คงไม่ต้องถึงกับเป็นยี่ห้อพวก นิวโทรจีน่า / เฮดแอนด์โชลเดอร์ นั่นแพงไป เอาแค่ แฟซ่า หรือ ซันซิลก์ ก็เหลือแหล่แล้วครับ

Chariot

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 20:19:29 »
สำหรับรถสีด้านๆ แลคเกอร์ลอกหมดแล้วอย่างผม ก็เอาแฟ้บที่แถมมาจากปั๊มแก๊สนั่นแหละครับ

ผสมน้ำ ชะโลมให้ทั่วรถ ขัดสิ่งสกปรกออก แล้วใช้น้ำราดให้คราบหลุดออก แต่แฟ้บไม่จำเป็นต้องหลุดออกหมดนะครับ !!

เอารถไปตากแดดให้แห้ง แฟ้บพวกนี้จะมีแป้งเยอะ เวลาแห้งแล้วมันจะโผล่คราบแป้งจะโผล่ออกมา

เอาผ้าเนื้อละเอียดเช็ดลวกๆ หรือใช้ไม้ขนไก่ปัด ก็ออกแล้ว ประหยัดน้ำล้าง ไม่แปลืองแรงขัด สีรถช่างมาน... 55

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 20:42:05 »
โอ้ผมก็พึ่งรู้เลยนะครับ ยาสระผมเนี่ย ขอบคุณครับ เด๊วไปลองใช้ดู

;D
..

keanetona

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 20:45:43 »
สำหรับรถสีด้านๆ แลคเกอร์ลอกหมดแล้วอย่างผม ก็เอาแฟ้บที่แถมมาจากปั๊มแก๊สนั่นแหละครับ

ผสมน้ำ ชะโลมให้ทั่วรถ ขัดสิ่งสกปรกออก แล้วใช้น้ำราดให้คราบหลุดออก แต่แฟ้บไม่จำเป็นต้องหลุดออกหมดนะครับ !!

เอารถไปตากแดดให้แห้ง แฟ้บพวกนี้จะมีแป้งเยอะ เวลาแห้งแล้วมันจะโผล่คราบแป้งจะโผล่ออกมา

เอาผ้าเนื้อละเอียดเช็ดลวกๆ หรือใช้ไม้ขนไก่ปัด ก็ออกแล้ว ประหยัดน้ำล้าง ไม่แปลืองแรงขัด สีรถช่างมาน... 55

ไม่ลองทำเป็น Rust Rod ดูล่ะครับ

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 20:51:14 »
ของผม ใช้ ของ amway ครับ ขัดและล้างครับ ทั้งคุ๋ครัล เงาดีครับ ที่ใช้เพราะ พ่อผมทำอยู่เลยใช้ครับ  ;D ;D 55

ออฟไลน์ PuppyKak

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 22:14:00 »

ผ้าไมโครไฟเบอร์จะคล้าย ๆ ผ้าเช็ดกระจก (บางทีโผล่เป็นผ้าเช็ดแว่น)
มีลักษณะเนื้อผ้าเป็นตาราง ๆ ครับ
คุณสมบัติคือมันจะเก็บผุ่นไว้ที่ตัวผ้า และไม่ทำให้รถเป็นรอยครับ
หาซื้อได้ตามห้างทั่วไป

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 23:00:07 »

ผ้าไมโครไฟเบอร์จะคล้าย ๆ ผ้าเช็ดกระจก (บางทีโผล่เป็นผ้าเช็ดแว่น)
มีลักษณะเนื้อผ้าเป็นตาราง ๆ ครับ
คุณสมบัติคือมันจะเก็บผุ่นไว้ที่ตัวผ้า และไม่ทำให้รถเป็นรอยครับ
หาซื้อได้ตามห้างทั่วไป
อ่อขอบคุณครับ  ;)
..

ออฟไลน์ srattha

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2010, 00:58:50 »
ผมใช้โฟมล้างรถที่ผสมแว็กซ์ในตัวของ carrytex ครับ ผสม2ฝา+น้ำ1ถังล้างปกติ แต่โฟมแบบผสมแว๊กซ์จะไม่ค่อยมีฟองนะครับ เวลาล้างอาจจะไม่ค่อยสะใจเพราะไม่ค่อยมีฟอง แต่ล้างเสร็จรถก็เงางามดี แล้วเช็ดแห้งด้วยผ้าไมโครไฟเบอร์ แต่ถ้าให้เงาวิ้งๆ ต้องมีขั้นตอนขัดเคลือบต่ออีกครับ

ออฟไลน์ sirisak_ac118

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2010, 06:35:38 »
โอ้......มีคลับสำหรับคนล้างรถเองด้วย เยี่ยมเลย
ผมก็ล้างเองตลอดครับ ถ้าไม่เอาไปลุยจนรถหาสีเดิมไม่เจอก็ไม่เข้าร้านล้างครับ

ออฟไลน์ artiiez

• Newbie
  • *
  • Woohz
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2010, 08:00:38 »

ผมล้างเองครับ ล้างทีก็เกือบครึ่งวันเข้าไปละ

ผมใช้แชมพูล้างรถแบบที่มีส่วนผสมของยาเคลือบสีในตัวครับ

ส่วนถ้าขยันหน่อยก็จะเคลือบสีทับอีกนิดให้เงาๆ

>>> แต่ถ้าขี้เกียจ ผมไปเมกไกวส์โลดดครับ

ออฟไลน์ br.13

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2010, 08:21:33 »
ผมก็ล้างเอง ครับ ซื้อนำยาล้างทั่วไปครับ แต่ที่อยากรู้คือ เราครวขัด-เคลือบสี ปี นึงกี่ครับ้งครับ และมีร้านไหน แนะนำไหมครับ

ออฟไลน์ CRO

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2010, 08:53:56 »
ล้างเองใช้แชมพูเหมือนกันครับ  :D

Chariot

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2010, 20:14:29 »

Rust Rod หรือ Rat Look มันเหมาะกับรถบางคันเท่านั้นแหละครับ บางคันทำออกมาแล้วตะเลิดเปิดเปิงเลย

ยกเว้นว่าคนมันชอบจริงๆ ต่อให้มันขับอัลติสก็ทำ rat look ให้ได้  ::) :P

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2010, 22:47:14 »

เครื่องโบลว์เวอร์ ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ หาซื้อได้ที่ไหนบ้างผมอยากเอามาใช้กับรถที่บ้านอะครับ  :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 04, 2010, 22:50:01 โดย premed »
..

keanetona

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2010, 23:26:16 »

เครื่องโบลว์เวอร์ ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ หาซื้อได้ที่ไหนบ้างผมอยากเอามาใช้กับรถที่บ้านอะครับ  :)

ยี่ห้อถูกๆแบงค์พันมีทอนครับ แต่ แนะนำให้ซื้อยี่ห้อพวก makita หรือ black&decker ดีกว่า ราคาก็พันกว่าบาทครับ หาได้ตามโลตัส คาร์ฟูร์ หรือพวก โฮมโปรก็มีครับ ถ้าขี้เกียจไปจริงๆ ในห้างแผนกเครื่องไฟฟ้า(ตรงที่ขายหลอดไฟ) น่าจะมีขายครับ