ผู้เขียน หัวข้อ: [Question]ท่านใดล้างรถเองบ้างครับเข้ามาคุยกัน  (อ่าน 16270 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dr.Shank

• Sr. Member
Re: [Question]ท่านใดล้างรถกันเองบ้างครับเข้ามาคุยกัน
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2010, 23:59:51 »
ใช้ยาล้างรถก็ได้ครับ ราคาไม่หนีจากแชมพูสระผมสักเท่าไหร่ แต่ถ้าจะใช้แชมพู ก็เอาแค่ยี่ห้อถูกๆก็พอ ไม่ต้องเป็นสูตรผสมครีมนวด เดี๋ยวตัวถังมันจะนิ่ม ข้อสำคัญ กรุณาอย่าใช้ยาล้างจ้านหรือผงซักฟอกล้าง เพราะล้างแล้วสีจะด้าน ล้างเสร็จก็เอาผ้าชามัวร์สีเหลืองๆเช็ดให้แห้ง แล้วใช้ผ้าไมโครไฟเบอร์มาเช็ดให้เงางามอีกทีหนึ่ง

ทุกๆ2-3เดือน ให้เอาน้ำมันชักแห้ง1ฝาผสมน้ำครึ่งถัง แล้วเอาผ้าชุบน้ำบิดให้หมาดๆไปเช็ดรถที่เพิ่งล้างเสร็จ(ยังไม่ต้องเอาผ้าเช็ดให้แห้ง) เท่านี้สีก็จะเงางามแล้วครับ

ส่วนปั๊มแรงดันสูง จำได้ว่าโลตัสเคยขายเครื่องละพันนึงหรือพันกว่าบาทนี่แหละครับ ถ้าขี้เกียจเช็ด จะเอาโบลว์เวอร์มาเป่าให้แห้งก็ได้

เครื่องโบลว์เวอร์ ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ หาซื้อได้ที่ไหนบ้างผมอยากเอามาใช้กับรถที่บ้านอะครับ  :)

ยี่ห้อถูกๆแบงค์พันมีทอนครับ แต่ แนะนำให้ซื้อยี่ห้อพวก makita หรือ black&decker ดีกว่า ราคาก็พันกว่าบาทครับ หาได้ตามโลตัส คาร์ฟูร์ หรือพวก โฮมโปรก็มีครับ ถ้าขี้เกียจไปจริงๆ ในห้างแผนกเครื่องไฟฟ้า(ตรงที่ขายหลอดไฟ) น่าจะมีขายครับ
ขอบคุณครับ ;D
..

ออฟไลน์ car mood

• Full Member
Re: [Question]ท่านใดล้างรถกันเองบ้างครับเข้ามาคุยกัน
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 01:29:11 »
ล้างรถเองเหมือนกันครับ  ถ้าไม่สกปรกมากก็จะล้างน้ำเปล่า  นานๆ(ขี้เกียจ)ทีก็จะล้างกับน้ำยาล้างรถ  และนานๆๆๆ(ขี้เกียจสุดๆ)ทีก็ลงน้ำยาเคลือบสีรถสักที  เป็นน้ำยาแบบรอแห้งแล้วค่อยเช็ดออก  (แบบนี้ ทำทีนึงเช็ด ขัดน้ำยาที่แห้งออก จนกล้ามเนื้อแขนอักเสบกันเลยทีเดียว เหนื่อยโครต)  แต่ตอนนี้ใช้ คาเนาบาแว็กซ์ แทน  เพราะเช็ดออกง่ายกว่าเยอะมาก  แต่แพงกว่า