ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง RSS FEED ของหน้าหลัก หายไปหลังอัปเดตเวปครับ  (อ่าน 1466 ครั้ง)

ออฟไลน์ expedite

• Newbie
  • *
มีใครใช้ rss feed ของ headlightmag หน้าmainหลัก และwebboard บ้างครับ
หลังจากเวปอัพเดดแล้ว ตัว rss ของหน้าเวปหายไปแต่ของเวปบอร์ดยังใช้งานได้.
ใครมีพอจะแนะนำ rss link ของหน้าหลักตัวใหม่ให้บ้างครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ.

ออฟไลน์ pattra

• Jr. Member
  • **
อะไรคือRSS FEEDหรอคะ   search google,wikiก็ยังไม่เข้าใจ รบกวนช่วยอธิบายพอสังเขป    ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

ออฟไลน์ expedite

• Newbie
  • *
อะไรคือRSS FEEDหรอคะ   search google,wikiก็ยังไม่เข้าใจ รบกวนช่วยอธิบายพอสังเขป    ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

RSS Feed คือ การส่งบางส่วนของเวปที่อัพเดดใหม่ ไปยัง RSS feed client ครับ.

ยกตัวอย่างเช่น
พอทีมงาน HLM อัพข่าวใหม่ๆที่หน้าหลัก โปรแกรม RSS feed client app บน smart phone ผมจะดึงข้อมูลข่าวบางส่วนเช่น ชื่อข่าว และ รูป รวมถึงเนื้อหาเบื่องต้น มายัง app โดยผมไม่ต้องเข้ามาที่ Web browser เลย ก็สะดวกในการติดตามเวปดีครับ เพราะผมเดินทางบ่อย ไม่ได้ต่อ wifi แรงๆตลอด

ถ้าอยู่บ้านหรือที่ทำงานเป็นประจำ ก็เข้าเวปจะดีกว่า ข้อมูลอ่านได้ครบครับ.
ของผมเดินทางบ่อยแต่ติดตาม HLM ตลอดจนได้ X-Trail ไปคันนึงแล้วครับ.

อย่างที่คุณ pattra ตอบผมมา นี่ก็เด้งมาบอกบน RSS feed ในส่วนที่ Link ไว้ของตัว Webboard  HLM ครับ ตัวนี้ยังส่งข้อมูลมาให้ได้อยู่.

ออฟไลน์ PJ"

• Hero Member
  • Fake Forester
กำลังจะถามเมหือนกันเลยครับ เพราะหายไปหลายวันเลย