ผู้เขียน หัวข้อ: ++++ ไฟหรี่ กับ ไฟตัดหมอก ++++  (อ่าน 9234 ครั้ง)

ออฟไลน์ Lusifer

• Jr. Member
  • **
++++ ไฟหรี่ กับ ไฟตัดหมอก ++++
« เมื่อ: เมษายน 01, 2015, 08:04:20 »
อย่าหาว่า ผมโง่นะครับ
ปกติไม่เคยเอารถไปแต่ง

ผมอยากเปลี่ยนไฟหรี่ กับไฟตัดหมอก camry  ให้เป้นสีที่ใกล้เคียงกะไฟหน้าเดิมๆ (HID)

1 สามารถถอดเปลี่ยนหลอดไฟ อย่างเดียว โดยเลือกหลอดที่มีค่า   .... K   แล้วแต่ชอบ   ใช่ไหมครับ  ถ้าใช่ แนะนำกี่ K ครับ ถึงได้แสงใกล้เคียงสีไฟหน้า
2.หลอดที่ใช้แนะนำ เป็นหลอดยี่ห้อ อะไร ราคาประมาณเท่าไหร่

3.ความเห็นอื่นๆ  ใส่มาได้เต็มที่เลยนะครับผม ^^

ออฟไลน์ Pearl-CCTH

• Newbie
  • *
    • WORRAPOT.name
Re: ++++ ไฟหรี่ กับ ไฟตัดหมอก ++++
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 2015, 08:36:44 »
ผมก็ทำเหมือนกันครับ  ;D

1. ไฟหน้าเดิมโรงงานค่าอุณหภูมิแสงจะอยู่ที่ 4300k โดยประมาณ(สำหรับรถญี่ปุ่น) แต่หลอดไส้ของไฟหรี่จะมีอุณหภูมิแสงอยู่ที่ 2800-3000k เพราะฉะนั้นต้องเปลี่ยนเป็นหลอด LED ที่มีค่าอุณหภูมิแสงใกล้เคียง 4300k ครับ .. หลอด LED ทั่วไปที่ขายอยู่ในตลาดบ้านเราส่วนใหญ่เราจะไม่รู้ค่าอุณหภูมิแสงที่แน่นอนครับ บางหลอดขาวอมฟ้า บางหลอดขาวอมม่วง บางหลอดขาวจั๊ว .. ปัญหาแบบนี้ผมตัดปัญหาโดยใช้หลอด LED แบรนด์ญี่ปุ่น(ตอนนั้นไปญี่ปุ่นพอดีเลยซื้อมา แต่ผมก็เคยเห็น autobacs บ้านเราเอามาขายนะ) ต้องบอกว่า "เจ็บแต่จบ และ ทน" ครับ

1.1 ส่วนไฟตัดหมอกสามารถเปลี่ยนให้สีขาวเหมือนไฟหน้าได้โดยใช้หลอด LED ครับ .. แต่ไม่แนะนำ เพราะไฟตัดหมอกจะไร้ประโยชน์ไปเลย เพราะแสงสีขาวไม่ช่วยตัดหมอกเหมือนแสงสีเหลืองครับ

2. แนะนำยี่ห้อที่เหมาะสม ในตลาดบ้านเรามี Osram Philips ส่วนยี่ห้อญี่ปุ่นต้องดูที่ Autobacs หรือ Upgarage ครับ

3. ถ้าต้องการใช้ยาวๆ ทนๆ พยายามเลี่ยงหลอด LED โนเนมครับ เพราะเอาแน่เอานอนกับหลอดพวกนี้ไม่ได้ วันดีคืนดีทำลายตัวเองไม่พอ ทำลายโคมไฟหน้าด้วยก็มี  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 01, 2015, 08:38:21 โดย Pearl »
JDM : spending money to make a stock car look like a stock car.

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: ++++ ไฟหรี่ กับ ไฟตัดหมอก ++++
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 2015, 08:37:17 »
 เปลี่ยนแต่หลอดได้

แล้วที่ติดรถมาสี ไม่เหมือนกันเหรอ

ถ้าแสงออกเหลือง ก็ 4300 k    ถ้าออกขาวก็ 6000 k

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 2015, 08:38:29 »
ไฟตัดหมอก  ควรจะสีเหลือง  ถ้ามันสีขาวเหมมือนหมอก  ใครจะเห็นรถเรา

ไฟตัดหมอกไม่ได้ออกแบบมาให้เราฝ่าหมอก  เปิดเพื่อให้รถอื่นเห็นตำแหน่งรถเรา
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 01, 2015, 08:42:21 »
หลอดไฟหรี่ยิ่งมีหลายหัวยิ่งต้องยอมลงทุนครับ อย่างยี่ห้อ polarg นี่ก็มีคุณภาพทีเดียว ยิ่งมีหัวส่องสว่างหลายหัวนั่นหมายถึงความร้อนสะสมยามใช้งานที่มากขึ้นจำเป็นที่ตัวหลอดจะต้องมี heat sink ระบายความร้อนซึ่งในหลอดจีนถูกๆไม่มี  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ vasin

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 01, 2015, 08:55:28 »
ถ้าเน้นตัดหมอก ไปหา polarg pure yellow นั่นแหละตัดหมอกได้จริงครับ

และขอเถอะครับ ไฟตัดหมอกเนี้ย อย่าไปใส่หลอดแบบ led เลย เพราะ camry ไม่มีหมวกครอบหลอด แสงไฟที่ส่องออกมาจากโคม หลอดเดิมๆ ไฟมันค่อนข้างแยงตา ถ้าใส่ led ไม่อยากจะคิดว่ามันจะขนาดไหน

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 01, 2015, 09:53:15 »
ผมก็ทำเหมือนกันครับ  ;D

1. ไฟหน้าเดิมโรงงานค่าอุณหภูมิแสงจะอยู่ที่ 4300k โดยประมาณ(สำหรับรถญี่ปุ่น) แต่หลอดไส้ของไฟหรี่จะมีอุณหภูมิแสงอยู่ที่ 2800-3000k เพราะฉะนั้นต้องเปลี่ยนเป็นหลอด LED ที่มีค่าอุณหภูมิแสงใกล้เคียง 4300k ครับ .. หลอด LED ทั่วไปที่ขายอยู่ในตลาดบ้านเราส่วนใหญ่เราจะไม่รู้ค่าอุณหภูมิแสงที่แน่นอนครับ บางหลอดขาวอมฟ้า บางหลอดขาวอมม่วง บางหลอดขาวจั๊ว .. ปัญหาแบบนี้ผมตัดปัญหาโดยใช้หลอด LED แบรนด์ญี่ปุ่น(ตอนนั้นไปญี่ปุ่นพอดีเลยซื้อมา แต่ผมก็เคยเห็น autobacs บ้านเราเอามาขายนะ) ต้องบอกว่า "เจ็บแต่จบ และ ทน" ครับ

1.1 ส่วนไฟตัดหมอกสามารถเปลี่ยนให้สีขาวเหมือนไฟหน้าได้โดยใช้หลอด LED ครับ .. แต่ไม่แนะนำ เพราะไฟตัดหมอกจะไร้ประโยชน์ไปเลย เพราะแสงสีขาวไม่ช่วยตัดหมอกเหมือนแสงสีเหลืองครับ

2. แนะนำยี่ห้อที่เหมาะสม ในตลาดบ้านเรามี Osram Philips ส่วนยี่ห้อญี่ปุ่นต้องดูที่ Autobacs หรือ Upgarage ครับ

3. ถ้าต้องการใช้ยาวๆ ทนๆ พยายามเลี่ยงหลอด LED โนเนมครับ เพราะเอาแน่เอานอนกับหลอดพวกนี้ไม่ได้ วันดีคืนดีทำลายตัวเองไม่พอ ทำลายโคมไฟหน้าด้วยก็มี  

ขอบคุณมากครับคุณ Pearl   ข้อมูลละเอียด เป็นประโยชน์มากๆๆๆๆ  ตามที่ผมต้องการเลยครับ   
แต่ที่บอกว่า เจ็บแต่จบนี่ ...  มันราคาประมาณไหนครับ   :D :D :D

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 01, 2015, 10:02:13 »

@kez  ขอบคุณครับ เป้นประโยชน์จริงๆ  ;D
@johnlee  พูดถูกเลยครับ ผมลืมคิดถึงจุดนี้ไป  (จริงๆแล้วผมอาจไม่ได้เปิดใช้มันก็ได้ ผมว่ามันดูเยอะไปครับ)
@2k   heat sink ความรู้ใหม่ครับ  เดี่ยวตอนซื้อ ต้องเช็คดูว่ามีตัวนี้ป่าว
@vasin   แนะนำได้ถูกต้องที่สุดแล้วครับ  ^^ ผมก็เป็นคนนึง ที่ไม่ชอบพวกเปิดไฟแยงตาครับ  ;)

ออฟไลน์ WTF

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 01, 2015, 10:50:50 »
ผมขอถามแบบไม่รู้นะครับ เปลี่ยนไฟหรี่ให้เท่าไฟหน้า แล้วทำไมไม่เปิดไฟหน้าไปเลยล่ะครับ? ไม่รู้จริงๆ

ส่วนตัดหมอก มีไว้แบบเดิมๆดีกว่านะครับ เผื่อไป ตจว แล้วมีหมอก จะได้ใช้งานเพื่อความปลอดภัย

ออฟไลน์ Pearl-CCTH

• Newbie
  • *
    • WORRAPOT.name
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 01, 2015, 11:58:01 »
ประมาณ 4000 เยนครับ  :'(
JDM : spending money to make a stock car look like a stock car.

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 01, 2015, 11:59:35 »
ผมขอถามแบบไม่รู้นะครับ เปลี่ยนไฟหรี่ให้เท่าไฟหน้า แล้วทำไมไม่เปิดไฟหน้าไปเลยล่ะครับ? ไม่รู้จริงๆ

ส่วนตัดหมอก มีไว้แบบเดิมๆดีกว่านะครับ เผื่อไป ตจว แล้วมีหมอก จะได้ใช้งานเพื่อความปลอดภัย

ถ้ามีสวิชแยกเปิดไฟหน้ากับไฟหรี่ได้ ผมก็จะไม่สนไฟหรี่เลยครับ ว่าจะสีอะไร

เพราะมันอยู่ในก้านเปิดเดียวกันน่ะสิครับ  เวลามันเปิดพร้อมกัน  ส่วนตัวมันดูขัดๆ ตาครับ  ถ้าไฟคนละสีแล้วเปิดพร้อมกัน   แต่เรื่องไฟตัดหมอก คงไม่เปลี่ยนแล้วครับ ลืมในเรื่องของการใช้ว่ามันต้องตัดหมอกควรแสงไว้แบบเดิมๆ จะดีกว่า   ;) ;) ;)

ออฟไลน์ reyeshenry

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 01, 2015, 14:01:23 »
ไฟตัดหมอก  แนะนำเอาสีเหลืองครับ  ใช้สีขาว เวลาหมอกลง หรือฝนตก  มันก็ไม่ใช่ไฟตัดหมอกนะครับ

ฟอร์จูนเนอร์ที่บ้านผม ลงทุน กับไฟหน้า รถไปมาก  ทั้งซีนอน  ไฟเดย์ไลท์  ในโคม  

แต่ไฟตัดหมอก ไฟสูง  ผมยังเอาไว้เป็นสีเหลืองครับ  เพราะ

1.ไฟสูงกับไฟตัดหมอก   ไม่ได้ใช้งานบ่อยๆ    เปลี่ยนไปเปลืองโดยใช่เหตุ
2.ไฟสูงกับไฟตัดหมอก แสงสีขาว เจอฝนเจอหมอก เบลอใส่กันครับ ต้องสี เหลืองเท่านั้นครับ

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 01, 2015, 16:00:04 »
ไฟตัดหมอก  แนะนำเอาสีเหลืองครับ  ใช้สีขาว เวลาหมอกลง หรือฝนตก  มันก็ไม่ใช่ไฟตัดหมอกนะครับ

ฟอร์จูนเนอร์ที่บ้านผม ลงทุน กับไฟหน้า รถไปมาก  ทั้งซีนอน  ไฟเดย์ไลท์  ในโคม  

แต่ไฟตัดหมอก ไฟสูง  ผมยังเอาไว้เป็นสีเหลืองครับ  เพราะ

1.ไฟสูงกับไฟตัดหมอก   ไม่ได้ใช้งานบ่อยๆ    เปลี่ยนไปเปลืองโดยใช่เหตุ
2.ไฟสูงกับไฟตัดหมอก แสงสีขาว เจอฝนเจอหมอก เบลอใส่กันครับ ต้องสี เหลืองเท่านั้นครับ

ข้อมูลดีมากครับผมคุณ reyeshenry  :D :D :D

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 01, 2015, 17:01:24 »
ไฟตัดหมอก  ควรจะสีเหลือง  ถ้ามันสีขาวเหมมือนหมอก  ใครจะเห็นรถเรา

ไฟตัดหมอกไม่ได้ออกแบบมาให้เราฝ่าหมอก  เปิดเพื่อให้รถอื่นเห็นตำแหน่งรถเรา

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 01, 2015, 22:07:34 »
เห็นด้วยครับ

ไฟตัดหมอกเอาสีเดิม
ส่วนไฟหรี่สีขาว เพราะสวยกว่า

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 01, 2015, 23:54:46 »
หลอดฟ้าก็ได้ ง่ายดีครับ จะหักล้างกันออกมาเป็นสีขาว ส่วนไฟตัดหมอก หาเป็น HID เหมือนกันก็ได้ ยังไงของเดิมมันไม่ขาวจั๊วเกินอยู่แล้ว

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 02, 2015, 09:21:28 »
หลอดฟ้าก็ได้ ง่ายดีครับ จะหักล้างกันออกมาเป็นสีขาว ส่วนไฟตัดหมอก หาเป็น HID เหมือนกันก็ได้ ยังไงของเดิมมันไม่ขาวจั๊วเกินอยู่แล้ว
;D ;D ;D

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 02, 2015, 09:22:19 »
เห็นด้วยครับ

ไฟตัดหมอกเอาสีเดิม
ส่วนไฟหรี่สีขาว เพราะสวยกว่า

8) 8) 8)