ผู้เขียน หัวข้อ: Sylphy CNG ยังน่าเล่นอยู่มั๊ยครับ  (อ่าน 5506 ครั้ง)

ออฟไลน์ thchalerms

• Sr. Member
Sylphy CNG ยังน่าเล่นอยู่มั๊ยครับ
« เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 05:44:53 »
พอดีจะซื้อมาแทนคันเก่า ที่เพิ่งขายไป
แต่แอบชอบ PULSA sv ป้ายแดง กับ sylphy 1.8V(มือ2 ปี13) ด้วย

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
Re: Sylphy CNG ยังน่าเล่นอยู่มั๊ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 07:04:04 »
เลือกตัวไม่มี cng ไม่ดีกว่าหรือครับ....

ออฟไลน์ ab4u

• Full Member
Re: Sylphy CNG ยังน่าเล่นอยู่มั๊ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 07:22:36 »
ยังน่าเล่นครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 08:10:03 »
ไม่น่าเล่นตรง CNG นี่แหละครับ ปัจจุบันราคาน้ำมันลงจนทำให้ CNG ไม่ค่อยคุ้มแล้วหล่ะครับ ไปตัวธรรมดาวิ่นน้ำมันดีกว่า
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Yangyang

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 08:10:27 »
ลองพิจารณาตามหัวข้อนี้ดูครับ
1. ระยะทางที่วิ่งต่อเดือนกี่ กม. เพื่อคำณวนจุดคุ้มทุนของส่วนต่างราคาตัวที่มี cng กับไม่มี cng
2. ระหว่างทางจากบ้านไปทำงานมีปั้ม nvg หรือไม่ คิวยาวแค่ไหน

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 08:24:34 »
คือ ตอนนี้ มันมีส่วนลดเยอะ ออกรถง่าย
ดอกเบี้ยถูก ก็เลยคิดสนใจ
อีกใจนึง กะว่าจะเปลี่ยนเป็น lpg ในอนาคตคับ
ซึ่งคิดว่า ตัวเครื่องน่าจะทนานแก๊สกว่า ตัวน้ำมัน รึเปล่า ไม่รู้คับ ก็เลยอยากทราบจากผู้รู้ด้วยคับ

ออฟไลน์ rojsak2021

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 08:26:45 »
pulsa ป้ายแดงดีกว่าครับ รถมือ 2 ถ้าดูไม่ดีจะซ่อมบ่อยจนท้อใจ  อย่าเลือกรถติดแก๊สเลยครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 08:27:42 »
คือ ตอนนี้ มันมีส่วนลดเยอะ ออกรถง่าย
อีกใจนึง กะว่าจะเปลี่ยนเป็น lpg ในอนาคตคับ
ซึ่งคิดว่า ตัวเครื่องน่าจะทนานแก๊สกว่า ตัวน้ำมัน รึเปล่า ไม่รู้คับ ก็เลยอยากทราบจากผู้รู้ด้วยคับ

จะเปลี่ยนเป็น LPG ในอนาคตก็หยุดเลยครับ ตัวธรรมดาอย่างเดียวเท่านั้นเลยจะเปลี่ยนไปมาให้รถช้ำและเสียราคาไปใยหละครับราคาก็แพงกว่ากันตั้งเยอะ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 08:31:25 »
คิดหนักเลยทีนี้

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 08:52:04 »
ผมว่าถ้าจะติดแก๊ส ซื้อมือ 2 มาดีกว่าครับ Sylphy เป็นรุ่นนึงที่ราคาตกโคตรๆ ผมซื้อรถปีเดียวมาแค่ 489000 เองครับ เอามาแต่งช่วงล่าง ติดกล่อง เหลือเงินเติมน้ำมันอีกหลายแสนครับ

ออฟไลน์ กบทอดกระเทียม

• ดีชั่วรู้หมด แต่มันอดไม่ได้
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 08:54:34 »

จะเปลี่ยนเป็น LPG ในอนาคตก็หยุดเลยครับ ตัวธรรมดาอย่างเดียวเท่านั้นเลยจะเปลี่ยนไปมาให้รถช้ำและเสียราคาไปใยหละครับราคาก็แพงกว่ากันตั้งเยอะ

เห็นด้วย ตามนี้ครับ

แต่หากคิดเรื่องประหยัด ก็ใช้ Sylphy CNG ไปเลย หากเปลี่ยนไป เปลี่ยนมา ผลเสีย
และความยุ่งยาก อาจตามมา มากกว่าความประหยัดเฉพาะหน้าครับ

เรื่องเครื่องทนแก็ส แทบไม่ต่างกันเลย ขึ้นอยู่กับการบำรุงรักษาของเราด้วย
ไม่เมาหล้าแล้วเรายังเมารัก      สุดจะหักห้ามจิตคิดฉไหน
ถึงเมาเหล้าเช้าสายก็ก็หายไป   แต่เมาใจนี้ประจำทุกค่ำคืน

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 11:20:13 »

ตัวธรรมดา ส่วนลดน้อยกว่าหรือเปล่า?..   หากลดแล้วราคาพอ ๆ กัน  เลือกตัวธรรมดาเลยครับ
นำไปติด lpg  เพิ่มเอา  อีกสามหมื่นห้าหรือถูกกว่า(โดนัด)   
เครื่องทนแก๊สหรือเปล่า.ทั้งสองตัว บ่าวาล์วตัวเดียวกันนั่นแหละ   แต่หากต้องการให้ทดแก๊สมากขึ้น ก็ เปลี่ยนวาล์วน้ำมาเป็น 76 องศา  ให้น้ำเปิดเร็วขึ้น  แล้วมันจะทนขึ้นเอง...

แต่หากมีเงินสดพอ  และไม่แคร์สายตาว่าขี่มือสอง ผมอยากให้เลือกมือสองดีกว่า  ยิ่งปีนี้ยิ่งคุ้ม  แย่งกันขายกระหน่ำ  เลือกได้ตามใจปรารถนา...

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 14:39:14 »
ซิลฟี่น่าเล่นมากครับ มือ2 แล้วเอามาติดแก๊ส จะLPGหรือNGV ก็แล้วแต่ความชอบเลย

รถคันใหญ่ มิติ กวางขวาง นั่งสบายครับ สวยร่วมสมัย ดูผิวเผินเหมือนคันเล็กๆ พอจอดข้างFDของผม เฮ้ย ขนาดมันพอๆกันเลยนี่หว่า

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 15:56:11 »
Ngv ไม่คุ้มแล้วครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 18:26:28 »
ไป 1.8 v มือสองดีมั๊ยนี่
ราคา 550 k แพงไปเปล่า

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 19:58:15 »
ออกตัวธรรมดามาติด LPG เถอะครับ

ส่วนมือ2ราคาร่วงกระจาย ถ้าได้รถสภาพดีจริงๆโคตรคุ้มเลยครับผม

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 20:46:12 »
ผมได้ข่าวว่าตัว cng ใช้วาวล์ ชุปแข็งใช่รึเปล่าคับ
รึว่าไม่จริง

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 06, 2015, 21:58:41 »
ผมว่า Sylphy เป็นรถที่ประหยัดค่อนข้างมากนะครับ ไม่จำเป็นต้องติดแก๊สถ้าไม่ได้ขับไกลมากกกกก ก็ไม่น่าจะจำเป็น ติดแก๊สราคาขายต่อก็ตกมาก ประกันศูนย์ก็หายอีก

ส่วน 1.8V 550k ถือว่าไม่แพงครับ ถ้ารถปีเดียวหรือไม่เกิน 2 ปีและขับไม่เกิน 30000 กิโล ถ้าเกินนี้ถือว่าแพงครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 07, 2015, 07:55:49 »
ขอบคุณทุกความเห็นมากครับ
แต่ก็ยังลังเลอยู่ดี
คงต้องหาตัวเลือกเพิ่มแล้วล่ะ

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 07, 2015, 10:51:00 »
ยังน่าเล่นอยู่ครับ

ผมมีโอกาสใช้รถแฟนคือ City CNG ปี 2013 อยู่อาทิตย์นึง (คุณเธอไปสัมมนา ตจว.) ก็ใช้รถคันนี้ขับไปทำงาน ไป - กลับ 42 กม.

เติมแก๊สเต็มถังประมาณ 140 - 150 บาท ใช้ได้ 4 วัน ก็ถือว่าค่อนข้างประหยัดพอสมควร

เรื่องทนแก๊ส ตัวนี้ไม่ต้องห่วง เพราะ Nissan ใช้บ่าวาล์วคนละเบอร์กับเครื่องธรรมดาครับ ความทนทานสูงกว่าแน่นอน

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 10, 2015, 17:49:03 »
มันน่าเล่นตรงส่วนลดแสนห้าเนี่ยล่ะ