ผู้เขียน หัวข้อ: ร้านพ่นกันสนิมร้านไหนบริการดีครับ จะได้รีบไปพ่นกันสนิม  (อ่าน 68903 ครั้ง)

ออฟไลน์ choord

• Jr. Member
  • **
 ร้านพ่นกันสนิมร้านไหนบริการดีครับ จะได้รีบไปพ่นกันสนิม

พรุ่งนี้แล้วครับ กำหนดรับรถทีด้าของผม
ตอนนี้ก็ต้องทำการบ้านต่อ
คือไปพ่นกันสนิมที่ไหนดีครับ

ตอนแรกกะไปพ่นสีโจตัน ร้านบีแคร์ เห็นว่าพ่นดี ทนน้ำเค็ม ไปทะเลหายห่วง
แต่ก็มีคนบ่น เรื่องไม่ระวังสายที่หุ้มด้วยยางใต้ท้องรถ ทำให้ยางกรอบ เปราะง่าย

ก็จะไปพ่นที่ cadulac แทน แต่ก็ติดตรงที่ต้องเจาะประตูเพื่อพ่นกันสนิมด้วย
ไม่รู้จะมีผลกับระบบไฟฟ้าในรถ หรือกับลำโพงที่ติดตั้งบริเวณประตูหรือเปล่าหนอ
หรือเืลือกพ่นเฉพาะจุดได้นะ เอาแค่ใต้ท้องรถก็พอแล้ว

หรือไปแถววิภาวดีรังสิตดี tuff-hole dinol แต่ก็เห็นว่าแพงมาก...ก

ตกลงไปที่ไหนดีครับเนี่ย
รบกวนช่วยแนะนำร้านพ่นกันสนิมดีๆประทับใจด้วยครับ

ปล. ถึงรู้ทั้งรู้ว่าไม่จำเป็นเท่าไหร่
แต่ก็ยังอยากพ่นกันสนิมอยู่ครับ
เอาสบายใจเข้าว่าครับ

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

• Hero Member
พ่นทำไมครับ

รถทุกยี่ห้อ ทุกคัน ออกจากโรงงานเค้าก็ชุบน้ำยากันสนิมก่อนชุบสีตัวถังแล้ว มีวิธีชุบด้วยไฟฟ้าอะไรสักอย่างนี่แหละ จำไม่ได้
ไม่ต้องพ่นหรอกครับ จะไปพ่นซ้ำทำไมให้รถมันเลอะ

ผมเคยทำงานกับพวกดีลเลอร์รถยนต์
เค้าบอกเลยว่าการพ่นกันสนิมให้ลูกค้าน่ะ กำไรดีมากๆ
เพราะต้นทุนต่ำมาก พ่นไปก็ไม่ได้อะไร แต่เซลส์จะชอบบอกลูกค้า ว่าต้องพ่นทุกปี อย่างโง้นอย่างงี้ หาเงินกินหนมจากลูกค้าทั้งนั้น
ต่อให้เป็นน้ำยาพ่นของ 3M ช่วงล่างรถคุณก็จะเป็นชั้นเหนียวๆ ให้ฝุ่นมันมาเกาะเยอะแยะเต็มท้องรถ
พอไปล้างอัดฉีด ไอ้น้ำยากันสนิมที่พ่นมันก้อหลุดลอกออกไป เสียตังค์วนไปเวียนมา

รถเดิมๆโรงงาน ถ้าไม่ชน ไม่โดนครูดจนถึงเนื้อเหล็ก สนิมไม่ถามหาหรอกครับ
อ้อ สนิมที่กัดกินเนื้อเหล็ก กับสนิมที่เกิดจากการออซิไดซ์กับอากาศไม่เหมือนกันนะ
ไอ้แบบหลังเนี่ย จะเห็นกันบ่อย เพราะแค่จอดรถตากฝนก้อขึ้นแล้ว ตามจานเบรคอ่ะ เห็นกันบ่อยๆ
ซึ่งไอ้แบบนี้ ไม่ต้องไปพ่นหรอกครับ เอาแปรงขัดก้อออกแล้ว

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
อดีตคนทำงานในบริษัทรถยนต์ ถึงชั้นบอกกับคุณ แบบนี้
ก็ ลอง อ่านดู ครับผม

(^_^)

Chariot

• บุคคลทั่วไป
การเกิดสนิม คือการที่ออกซิเจน ทำปฎิกริยากับเหล็กครับ วิธีแก้ก็คือหาอะไรมาคลุมเหล็กไม่ให้โดนอากาศ

เหล็กชุบไฟฟ้า Galvanize หลักการทำงานก็คือ

เอาไฟฟ้าไปกระตุ้นสังกะสีที่แช่อยู่ในกรดให้คายแร่ออกมา

แร่สังกะสีนั้นก็เดินทางไปเคลือบเหล็กที่แช่อยู่ในแร่อีกฝั่งนึงครับ

คุ้นๆวิธีการมั้ย.. มันก็หลักการเดียวกับแผงลอยรับชุบทองนั่นแหละ !!!

ในงานอุตสาหกรรม เขาก็ใช้เหล็กแบบกัน ไม่เห็นต้องทาอะไรให้ยุ่งยากเลย

ขนาดรถผม ปะผุแล้วไม่ได้ทากันสนิม แค่เอาน้ำมันเครื่องใช้แล้วชะโลม แค่นี้ก็กันอากาศเข้ามาทำปฎิกริยากับเหล็กได้แล้ว

ที่ผมอธิบายนี่เพราะอยากจะให้เข้าใจกับหลักการทำงานของสิ่งต่างๆ เพื่อที่จะได้เกิดความรู้ความเข้าใจ

จะได้ไม่เสียเวลา เสียเงินเปล่าๆ โดยแลกกับแค่ความสะบายใจที่ไม่มีเหตุผลทางวิทยาศาสตร์รองรับ

นี่ผมกำลังพูดถึงเรื่องพ่นกันสนิม หรือ GT200 กันแน่เนี่ย.... ;D

ออฟไลน์ jirajade

• Newbie
  • *
กระจ่างเลยครับ... ;D

ออฟไลน์ exodus

• Full Member
ถามนิดครับ เอาแปรงขัด ๆ ก็ออก แล้วช่วงล่าง ให้ร้านล้างอัดฉีดให้จะออกหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ u5114864

• **
สุดยอด ^0^

ออฟไลน์ Lookkaew

• Sr. Member
พ่นทำไมครับ

รถทุกยี่ห้อ ทุกคัน ออกจากโรงงานเค้าก็ชุบน้ำยากันสนิมก่อนชุบสีตัวถังแล้ว มีวิธีชุบด้วยไฟฟ้าอะไรสักอย่างนี่แหละ จำไม่ได้
ไม่ต้องพ่นหรอกครับ จะไปพ่นซ้ำทำไมให้รถมันเลอะ

ผมเคยทำงานกับพวกดีลเลอร์รถยนต์
เค้าบอกเลยว่าการพ่นกันสนิมให้ลูกค้าน่ะ กำไรดีมากๆ
เพราะต้นทุนต่ำมาก พ่นไปก็ไม่ได้อะไร แต่เซลส์จะชอบบอกลูกค้า ว่าต้องพ่นทุกปี อย่างโง้นอย่างงี้ หาเงินกินหนมจากลูกค้าทั้งนั้น
ต่อให้เป็นน้ำยาพ่นของ 3M ช่วงล่างรถคุณก็จะเป็นชั้นเหนียวๆ ให้ฝุ่นมันมาเกาะเยอะแยะเต็มท้องรถ
พอไปล้างอัดฉีด ไอ้น้ำยากันสนิมที่พ่นมันก้อหลุดลอกออกไป เสียตังค์วนไปเวียนมา

รถเดิมๆโรงงาน ถ้าไม่ชน ไม่โดนครูดจนถึงเนื้อเหล็ก สนิมไม่ถามหาหรอกครับ
อ้อ สนิมที่กัดกินเนื้อเหล็ก กับสนิมที่เกิดจากการออซิไดซ์กับอากาศไม่เหมือนกันนะ
ไอ้แบบหลังเนี่ย จะเห็นกันบ่อย เพราะแค่จอดรถตากฝนก้อขึ้นแล้ว ตามจานเบรคอ่ะ เห็นกันบ่อยๆ
ซึ่งไอ้แบบนี้ ไม่ต้องไปพ่นหรอกครับ เอาแปรงขัดก้อออกแล้ว

ขอบคุณมากๆ สำหรับข้อมูลครับ
ผมกำลังจะตั้งกระทู้ถามพอดี เพราะสวิฟท์ที่จองไว้ ผมตัดของแถมที่เป็นเคลือบสีและพ่นกันสนิมของ Premium ออกไป
คันที่บ้านก็ได้ของแถมแบบนี้ (Lancer Cedia) แต่ปรากฎว่าเคลือบสีมาเงา แต่ไม่ลื่นเลย เดือนสองเดือนก็หมดแล้ว แถมยาเคลือบไม่ทนสารชะล้างอีก ล้างได้แต่น้ำเปล่า แชมพูล้างรถอ่อนๆ ก็ห้าม
ส่วนพ่นกันสนิมนี่พ่นทีเหม็นไปทั่วลานจอดรถเลย แถมยังต้องเสียค่าล้าง อัดฉีดใต้ท้องรถอีก 300 เฮ้ออออ

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

เคลือบสีผมแนะนำว่าให้ทำบ้างก็ดีนะครับ ถ้ารักรถ
แต่ไม่ต้องเคลือบเทพแบบทีละเป็นพันเป็นหมื่นก้อได้

ผมเองก้อเคลือบทีละ 350 บาท 1-2เดือนจะเคลือบสักทีให้รถมันเงาๆบ้าง ให้มันดูดีอยู่กับเราไปนานๆไม่เบื่อเท่านั้นเอง
รถก้อเหมือนคน บางทีก้อต้องกินอาหารดีๆ อาบน้ำอุ่นกันบ้าง แต่ไม่ใช่จะกินหรูทุกมื้อ หรือมาม่าทุกวัน หรืออาบนอกบ้านทุกวัน:P
มันก้อต้องมีทางสายกลางเหมือนกัน

ส่วนเรื่องพ่นกันสนิมก็ขอบืนยันอีกทีว่าไม่ต้องไปพ่นครับ
ไอ้ที่เห็นใต้ท้องคงเป็นสนิมที่เกิดจากการออกซิเดชั่นทั่วไป จากอากาศที่ชื้นหรือรถลุยน้ำมา
ซึ่งไม่ต้องไปสนใจครับ มันไม่กัดกร่อนถึงเนื้อเหล็กแชสซีรถหรอก กว่าจะถึงเนื้อเหล็กจริงคงขายรถไปก่อนแล้ว (กรณีไม่มีชนหนักจนสีลอกตัวถังเปิดนะ)

ถ้าไปลุยน้ำทะเลมาอันนั้นก้ออีกเรื่องนะจ๊ะ ;D

• **
ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากๆครับ

วันนี้ไปคุยกับน้าเต้า mock up เรื่องพ่นในประตู
น้าเขาแนะนำว่า ไม่เหมาะสมอย่างยิ่ง
และยิ่งพอดีวันนี้ไปแดมป์ประตูติดตั้งเครื่องเสียงด้วย
เลยถอดประตูมาดูข้างใน กระจ่างเลยครับ
เออ...ดีแล้วที่ไม่พ่น ข้างในสายไฟเยอะแยะ
ขืนมีน้ำยากันสนิมหนืดๆที่ไม่แห้งตลอดกาลพ่นเข้าไป
ข้าวของเสียหายหมดแน่ๆๆ

ส่วนพ่นใต้ท้องรถ ตอนแรกผมขอเซลล์ไม่ต้องแถมให้แล้ว
แต่เซลล์ก็พ่นมาให้พร้อมเคลือบสี
ผมเอง ก็ไม่รู้จะดีใจ หรืออย่างไรดี
เพราะดูๆใต้ท้องรถ ผมว่าไม่เห็นมันเคลือบอะไรนะ
แต่มีใบรับประกัน ให้ไปพ่นอีกในอีก 6 เดือนข้างหน้า
แต่ค่าตรวจค่าพ่น ครั้งละ 600 บาท
เออ...หรือว่าเป็นวิธีหลอกเอาเงินของร้านพ่นกันสนิมนะ

อ้อ ตอนเปลี่ยนยางก็ใช่ วันนี้เข้าเครนยกเพื่อเปลี่ยนยาง ก็เลยได้ดูใต้ท้องรถชัดๆ
จริงครับ มีสายไฟเยอะแยะมากๆ ที่หุ้มยางเอาไว้ก็ไม่ได้หนาอะไร
ถ้าไปพ่นกันสนิม มันคงเลอะสายไฟ และอาจทำให้ฉนวนกรอบเพราะสารเคมีที่ใช้พ่นได้

สรุป เชื่อแล้วครับ ไม่พ่นดีกว่าเยอะ
(ยกเว้น ถ้าเกิดน้ำทะเลท่วมกรุงเทพ ก็ว่าไปอีกอย่าง อ้าว..ปากเีสียซะแล้ว)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 22:31:23 โดย choord »

รถข้าพเจ้า ล้าง สัปดาห์ละครั้ง และเคลือบทุกครั้งที่ล้าง

รอย มีให้เห็นเรื่อยๆ

แต่ มาจาก เศษหินที่กระเด็นโดนนะ...T_T

ส่วน ลูกแก้ว
พรีเมียม หนะ อย่าเลย พี่ เจอ ล้างเข้าไปที่ศูนย์ ฮอนด้า บางพลี ครั้งเดียว เลิกขาด!
ทำรถพี่เป็นรอยขนแมวทั้งคัน!! บรรลัยเละเทะ จนต้องให้ศูนย์ แมคไกวร์ ที่ลาซาล
เขาจัดการเคลียร์ให้

พี่ว่า ถ้าพรีเมียม ยังไม่จัดการกับปัญหาของตัวเองแบบนี้
ก็ คงจะอยู่ในธุรกิจนี้ต่อไป อย่างเหนื่อย นี่ขอพูดกันตรงๆเลย

รถข้าพเจ้า ล้าง สัปดาห์ละครั้ง และเคลือบทุกครั้งที่ล้าง

รอย มีให้เห็นเรื่อยๆ

แต่ มาจาก เศษหินที่กระเด็นโดนนะ...T_T

ส่วน ลูกแก้ว
พรีเมียม หนะ อย่าเลย พี่ เจอ ล้างเข้าไปที่ศูนย์ ฮอนด้า บางพลี ครั้งเดียว เลิกขาด!
ทำรถพี่เป็นรอยขนแมวทั้งคัน!! บรรลัยเละเทะ จนต้องให้ศูนย์ แมคไกวร์ ที่ลาซาล
เขาจัดการเคลียร์ให้

พี่ว่า ถ้าพรีเมียม ยังไม่จัดการกับปัญหาของตัวเองแบบนี้
ก็ คงจะอยู่ในธุรกิจนี้ต่อไป อย่างเหนื่อย นี่ขอพูดกันตรงๆเลย

อิอิ ขอบคุณจ้าพี่จิมมี่ รถน้องสีขาวด้วย กำลังหาร้านเคลือบสีดีๆ อยู่ น้ำยาแมคไกวร์ที่ลาซาลทนอากาศบ้านเราป่าวอะ
กะจะหาร้านที่ให้คำแนะนำดีๆ และซื้อของเขามาเคลือบเสริมด้วย
ปล. ร้านเค้าอยู่ตรงไหนอะพี่ เข้าไปลึกมั้ย

• **
ร้านเคลือบสี แมกไกวส์ แถวๆสุขุมวิท เอกมัน รามอินทรา พระราม 4
มีสาขาไหนที่ทำงานดีบ้างครับ

จะได้ไม่ต้องไปเสี่ยงกับเรื่องไม่เป็นเรื่องนะ

ลูกแก้ว

น้ำยาแมคไกวร์ ที่ไหน มันก็ต้องเหมือนกันหมดทั้งนั้น
เพราะเขาสั่งมาจาก แมคไกวร์ สำนักงานใหญ่ แถวๆ ไปรษณีย์กลาง บางรัก

คุณ Choord ครับ

ถ้าล้าง เคลือบ ทำความสะอาด หลักๆ ผมจะแนะนำ สาขาลาซาล นี่ละครับ
เจ้าของลงมาลุยเอง

แต่ถ้างานหนัก เช่นขัดสี อันนี้ ร้านนี้ เขายังทำได้ดีแค่ในระดับหนึ่งหนะครับ

• **
พี่จิมมี่ ขอบคุณมากๆเลยครับที่แนะนำ
เดี๋ยวไว้ต้องจัดเวลาไปท้าพิสูจน์เสียแล้วครับ

ออฟไลน์ st_citroen

ร้านเคลือบสี แมกไกวส์ แถวๆสุขุมวิท เอกมัน รามอินทรา พระราม 4
มีสาขาไหนที่ทำงานดีบ้างครับ

จะได้ไม่ต้องไปเสี่ยงกับเรื่องไม่เป็นเรื่องนะ
มาแถวซอยด้านหลังเขตยานนาวาสิครับ อยู่ตรงข้างหมู่บ้านกลางกรุง ผมใช้ประจำ คุณภาพดี ทิ้งของไว้ไม่เคยหาย บอกคนที่ใช้ซีตรองสีทองๆม่วงๆแนะนำมาก็ได้ครับ

ออฟไลน์ st_citroen

ลูกแก้ว

น้ำยาแมคไกวร์ ที่ไหน มันก็ต้องเหมือนกันหมดทั้งนั้น
เพราะเขาสั่งมาจาก แมคไกวร์ สำนักงานใหญ่ แถวๆ ไปรษณีย์กลาง บางรัก

คุณ Choord ครับ

ถ้าล้าง เคลือบ ทำความสะอาด หลักๆ ผมจะแนะนำ สาขาลาซาล นี่ละครับ
เจ้าของลงมาลุยเอง

แต่ถ้างานหนัก เช่นขัดสี อันนี้ ร้านนี้ เขายังทำได้ดีแค่ในระดับหนึ่งหนะครับ
พี่ิจิมมี่ แมคไกวร์ มีของปลอมนะครับ เคยไปถามที่ศรีวรจักร

ดูไว้สองที่อะครับ Carlack 68 กับแมคไกวร์<<<มีโปรโมชั่นอ๊ะเปล่าครับ ไม่รู้เว็บเค้าอะ