ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครลองทดสอบมาสด้า2 1.3เบนซินแล้วบ้างครับ  (อ่าน 32271 ครั้ง)

ออฟไลน์ H.

• Hero Member
Re: มีใครลองทดสอบมาสด้า2 1.3เบนซินแล้วบ้างครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 10, 2015, 18:14:02 »
จะปรามาสเพราะในอดีตมันเคยทำไม่ดีมา ก็ควรลงไปด้วยว่าอดีต ไม่ใช่คาดคะเนกันด้วยการเอาตัวเก่าตัวไหม่มาสวมทับกันมั่วไปหมด
H.

np72

• บุคคลทั่วไป
Re: มีใครลองทดสอบมาสด้า2 1.3เบนซินแล้วบ้างครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 10, 2015, 18:46:21 »
ไม่ได้โมโหแทนมาสด้ากันหรอก แต่รำคาญคนพูดมั่วซั่ว

ออฟไลน์ PunTam

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 10, 2015, 20:58:59 »

1.เครื่อง1.3ของมาสด้า มันประหยัดแค่ใหน เทียบกับอีโค่คาร์ยี่ห้ออื่นๆในตลาดได้หรือเปล่าหรืออัตราเร่งช้ากว่าวีออสที่เป็นเครื่อง1.5มากหรือเปล่าครับ
-ผมว่าเครื่องตัวนี้ประหยัดกว่าที่คิดครับ อาจจะกินมากกว่า 1.2 นิดหน่อย แต่ต่ำกว่า 1.5 แน่นอนครับ เพราะเป็นเครื่องฉีดตรงแบบไม่สามารถปรับองศาไฟจุดระเบิดได้ แต่ปรับกำลังงานตามองศาฉีดเชื้อเพลิง

2.มันมีปุ่มปรับเป็นโหมดสปอร์ต โหมดนี้ทำให้เกิดอะไรขึ้น รถแรงขึ้นเหรอครับ แรงขึ้นกว่าเดิมมากหรือเปล่า พอดีแกลืมถามเซลล์ในงานมอเตอร์โชว์
-เป็นปุ่มที่ช่วยรับเรื่องการตอบสนองของคันเร่ง คล้ายๆกันกล่องปรับคันเร่งไฟฟ้าที่เราชอบใส่กันครับ

3.แกเลือกไม่ถูกระหว่าง4ประตูกับ5ประตู ควรเลือกอะไรดีถึงจะคุ้มค่ากว่ากัน แกสงสัยว่ารถ5ประตูมันแตกต่างยังใงกับ4ประตู เพราะเมื่อเปิดฝากระโปรงท้ายรถ 4ประตูดูจะกว้างกว่า เก็บของได้มากกว่าอีก(คือแกสนใจ5ประตู เพราะแกไม่เคยมีรถ5ประตูมาก่อน)
-ลองให้แกตอบโจทย์ของตัวเองก่อนกว่า ใช้นั่งหรือขนของมากกว่ากัน ถ้าใช้นั่งแล้วไปไหนเต็มคัน 5 ประตู Headroom หลังกว้างกว่า 4 ประตู แต่ที่เก็บของน้อยกว่า ถ้าขนของบ่อยๆ ไม่เน้นไปไหนกันเยอะๆ 4 ประตูดว่ากว่า 5 ประตูครับ

4.ศูนย์รถมาสด้าเป็นยังใงบ้างเมื่อเทียบกับโตโยต้าครับ อะไหล่รอนานหรือเปล่า ราคาอะไหล่แพงประมาณใหนครับ คือแกคิดจะใช้ยาวๆเป็นสิบปี กะผ่อนยาวๆอีกต่างหากครับ
ปล.พี่แกไม่ได้รีบใช้รถครับ เห็นว่าจะดาวน์ช่วงสิงหาคม-กันยายนครับ
-เรื่องนี้ตอบยากครับ เป็นที่ๆไป แต่เท่าที่ทราบ พี่ซูเองก็พยายามในเรื่องนี้ให้ทกับทุกๆศูนย์อยู่เช่นกันครับ อย่าคิดว่าใช้รถเจ้าตลาดจะไม่เจอเรื่องนี้ วันนี้พี่จิมมี่จัดให้ดีลเลอร์ H เจ้านึงไปเรียบร้อยแล้วครับ

ปล.ฝากถึงคนที่แขวะน้อง 2 นะครับ ผมเคยขับทั้ง 2 เก่าและดีเซล ผมว่าตัวใหม่ดีกว่าแบบชัดเจนมาก ขับสนุกกว่า เครื่องอัตราเร่งดีกว่าแบบชัดเจน ไม่ได้เป็นติ่งมาสด้า แต่ถ้าผมจำเป็นต้องซื้อ B-Segment ตอนนี้ ผมเลือกเจ้านี่แน่นอนครับ ถ้าไม่จับไปแต่งอะไร ขับเดิมๆ เพราะเดิมๆ โอเคที่สุดในกลุ่มเท่าเคยสัมผัสแล้วครับ

ออฟไลน์ Jeeple

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 10, 2015, 21:32:51 »
ปกติผมอยู่ในเวปนี้ไม่เคยคิดจะดราม่ากับใครเพราะต่างคนต่างความคิด แต่อ่านของคุณดีแม็กโบใหญ่แล้วก็ได้แต่งงกับตรรกะแบบแปลกๆของแก ลองใช่รุ่นหนึ่งอยู่เดือนสรุปได้เลยว่ามาซด้ามันห่วยทุกรุ่น?!?!?!? ใจเย็นๆแล้วเปิดใจนะครับว่านี่มันถูกต้องยังงัย? ผมไม่ใช่ติ่งมาซด้าไม่เคยคิดว่าจะต้องปกป้องอะไร ในชีวิตเคยใช้มาซด้าแค่สองคัน และรู้ว่าผมซื้อเพราะต้องการอะไร
1 mazda rx7 fd ขับสนุกแรงกำลังดี และสวยมีเสน่ห์มากๆในสายตาผมมีความสุขทุกครั้งที่ได้ขับ
2 mazda mx5 na ไม่แรงเลยและแคบแบบสุดๆ แต่เป็นรถที่ขับสนุกที่สุดในชีวิตคันนึง
ถ้าใช้ตรรกะคุณโบใหญผมคงต้องคิดว่ามาซด้านี่มันสุดยอดขับโคตรสนุกทุกรุ่นที่ออกมา?เชียร์ให้ทุกคนซื้อ?!?!?
แต่มันไม่ใช่ไงครับ เราต้องรู้ว่าเราต้องการอะไรจากรถที่เราจะซื้อแล้วก็ศึกษารถรุ่นและยี่ห้อต่างๆโดยไม่มีอคตินำ! เพราะรถแต่ละรุ่นมันผลิตมาเพื่อตอบโจทย์ที่แตกต่างกันไป และในทุกๆยี่ห้อผมว่ามันต้องเคยทำ รถห่วย  และรถที่ดี ฉะนั้นเปิดใจ และศึกษาน่าจะได้รถที่ตอบโจทย์มากที่สุด นี่ตามความคิดผมนะครับ  ;)

ออฟไลน์ 6162002

Re: มีใครลองทดสอบมาสด้า2 1.3เบนซินแล้วบ้างคร&
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 10, 2015, 22:36:15 »
เข้าใจว่าคุณคงจะจงเกลียดจงชังมาสด้ามากแต่อคติมากไปก็ไม่งามนะ เว็บบอร์ดนี้เป็นบอร์ดรวมคนใช้หลากหลายยี่ห้อไม่ใช่เฉพาะกลุ่มยี่ห้อใดยีห้อหนึ่งเดียว จะก่อดราม่าดูถูกรถยี่ห้ออื่นทำไม? คุณชอบพูดว่าแต่งรถมาเยอะ แต่งรถมาเยอะศึกษามาเยอะจริงหรือเปล่า? ทำไมยึดติดดูถูกแต่แค่ประโยคว่ามาสด้าไม่แรงกินน้ำมันทุกคัน? นี่มันไม่ใช่วิสัยของคนที่ศึกษาเรื่องเทคโนโลยีให้ถ่องแท้เลย รถทุกคันมีดีในตัวเองหมดทั้งนั้น ถ้ารู้เรื่องรถจริงสัจธรรมง่ายๆแค่นี้ทำไมคิดไม่ได้?  ::) รถคันนึงมีหลายจุดให้มอง คุณมองแต่ข้อด้อยของมาสด้าเรื่องเครื่องยนต์เท่านั้น ทำไมคุณไม่มองถึงข้อดีของมันบ้างล่ะ? มาสด้าไม่เคยทำรถที่ช่วงล่างออกมาด้อยกว่าใครสักเซกเม้นท์เดียวกันรุ่นทั้งความนิ่งในทางตรงและความเร็วในการเข้าโค้ง ที่คุณชอบสบประมาทว่ามาสด้าทำแต่รถกินน้ำมันออกมางั้นคุณต้องงัดกับรีวิวของจิมมี่แล้วล่ะเพราะรีวิวที่นี่    http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=842:mazda-2&catid=63:b-segment-1300-1500-cc&Itemid=74  มาสด้า2รุ่นที่แล้วเกียร์อัตโนมัติทำได้ที่15.07ยาริสทำได้ที่14.23วีออส14.52ซิตี้15.70แจ๊ส15.17 มันไม่ได้กินน้ำมันเลวร้ายอย่างที่คุณชอบสบประมาทบ่อยๆเลย ไม่ใช่รุ่นสกายด้วยนะเกียร์4ระดับโบราณๆอัตราทดไม่ถูกใจเสียด้วย ::)  มาสด้ามันห่วยหรือคุณนั่งเทียนดูถูกกันแน่?  ::)

จิมมี่เค้าว่า "อาละ เห็นได้ชัดเจนกันแล้วนะครับว่า อัตราสิ้นเปลืองของ Mazda 2 นั้น เทียบเท่าอยู่ในระดับเดียวกันกับคู่แข่งในพิกัด B-Segment Hatchback ประหยัดน้ำมันกว่า Yaris ประหยัดพอกันกับ Jazz และ เพียงแค่ตัวเลขทั้ง 2 คันนี้ และยิ่งเมื่อดูจากตารางเปรียบเทียบนี้ คงไม่มีคำโต้แย้ง ในเรื่องความประหยัดของ Mazda 2 ในการวิ่งทางไกลอีกต่อไป" ส่วนตัวผมให้น้ำหนักกับคำพูดของจิมมี่มากกว่านะ ในฐานะที่เค้าทดลองมาหลายรุ่นหลายยี่ห้อมีการตั้งมาตรฐานการทดสอบเพื่อหาค่าความเที่ยงตรงให้มากที่สุดไม่ใช่เอาความคิดตัวเองใส่ลงไปอย่างเดียว  ถ้าจากรีวิวนี้คุณยังมองว่ามาสด้าห่วยกินน้ำมันก็ต้องขอดูรีวิวส่วนตัวอย่างละเอียดของคุณแล้วล่ะว่าวัดออกมายังไงถึงพูดแบบนี้? ขึ้นกระทู้ใหม่ไปเลยในเมื่อคุณพยายามสร้างประเด็นขนาดนี้แล้วต้องเต็มที่นะไม่ใช่พูดลอยๆ ไม่เอาจากคำบอกเล่าของเพื่อนขี้โม้นะรีวิวชัดๆไปเลย กระทู้หน้าอย่าลืมสบประมาทยาริสกับวีออสด้วย เพราะกินน้ำมันมากกว่ามาสด้า2อีก ดราม่าให้ครบทุกยี่ห้อไปเลย  ::)
จริงๆถ้าmazda3ไม่สวยนะผมจะยิ่งเกลียดmazdaมากกว่านี้อีก
mazda2 ตัวเก่าคุณอย่าดูแค่รีวิวกะตัวเลขทดสอบ ต้องถามคนใช้จริงว่ามันเป็นยังไง
ผมเอารถญาติมาใช้อยู่เดือนเครื่องกะเกียรมันห่วยมากเกียรโครตโง่เลยอย่างกะเกียรยุค90
อืดกินน้ำมันมากวิ่งในเมืองรถไม่ติดเลยวิ่งตลอดแต่เดี๋ยวเร่งเดี๋ยวเบรด7-8โลลิตร
ถ้าวิ่งทดสอบแบบวิ่งยาวๆโล่งๆมันพอกะคู่แข่งจริง แต่คุณต้องลองใช้งานจริงแบบ
เดี๋ยวเร่งเดี๋ยวเบรดอยู่ตลอด โตต้า ฮอนด้า เขาได้กันประมาณ10โลลิตร จุดด้อยมันอยู่ตรงนี้
ผมขับดีแม็กโบใหญ่เกียรบ้านเส้นเดียวกันยังได้10โลลิตรขึ้นเลยขนาดกดควันท่วมถนนนะ
มีดีแค่ช่วงล่างหนึบ กะกินน้ำมันน้อยกว่าโซนิคหน่อย

ขอแชร์ในฐานะคนใช้จริงมา 3 ปีครับ มาสด้า 2 Groove AT ติดแก๊ส
ขับในเมืองตลอด ทั้งเร่งทั้งเบรค และเท้าค่อนข้างหนักครับ (ไม่เสียดายค่าน้ำมัน เพราะใช้แก๊ส)
วิ่งจาก ลาดพร้าว ไปคลองเตย เย็นไปวงเวียนเวียนใหญ่ ดึกๆกลับมาลาดพร้าว (เรื่องสภาพจราจร ไม่ต้องพูดถึง) ก็กินแก๊สอยู่ อย่างแพงในเมืองก็กิโลละ 1.4 บาท (10km/L แก๊สลิตรละ14บาท)
นอกเมืองก็ประมาณ 1.0 (14 Km/L) กิโลบาท จับมา 3 ปีละก็ประมาณนี้   แต่ปีนี้ ขึ้นไปเกือบ 1.5 ละ เพราะแก๊สขึ้น

ซึ่งในความรู้สึก ผมก็ว่ามันกิน   แต่ก็อยู่ในระดับ 10กิโลลิตร ไม่ได้แย่ขนาด 7-8 โลลิตรแน่นอนครับ ยิ่งถ้าเปลี่ยนจากแก๊สไปเป็นน้ำมัน ผมใช้เบนซิน95 ของ Esso ยิ่งประหยัดกว่านี้อีก

เห็นด้วยว่าเกียร์มันโง่จริงๆ  แต่ถ้าขับในเมือง ผมกลับชอบตีนต้น 2 เกียร์แรกครับ

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 10, 2015, 22:42:51 »
มาสด้าที่ผมเคยขับ แอสติน่าไฟป๊อบอัพ แลนติสv6 โครโนส 2ก่อนปัจจุบัน กระบะไฟเตอร์
ทุกรุ่นช่วงล่างดีมากขับสนุก แต่ก็กินน้ำมันแทบจะมากสุดในกลุ่มทุกรุ่น
เด็กรุ่นใหม่อาจไม่ค่อยรู้ว่าmazdaรุ่นเก่าๆมันกินจริงๆ
อย่างแอสติน่าไฟป๊อบอัพ เครื่องเดิมก็วิ่งดีแต่กินไม่คุ้มกำลังที่ได้
วางเครื่องturbo BP1800ระดับ1800สมัยนั้นนี้หัวแถวเลยแต่กิน5โลลิตรเวลาซัด
ก็พอๆกับ2jzgte 3000cc ในบอร์ดี้ที่หนักกว่า
เบื่อละmazda เดี๋ยวพรุ่งนี้เอาออนิวดีแม็กไปพ่นหมึกเล่นดีกว่า

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: เมษายน 11, 2015, 00:11:40 »
มาสด้า 2 ตัวไหม่ เบนซิล 1300cc. เปิดตัวปี 2015 ไม่ใช่ 636 หรือ 323 หรือโปรเทจี หรือมาสด้า 2 ปี 2009

ตอบให้มันตรงรุ่นหน่อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2015, 00:13:40 โดย H. »
H.

ออฟไลน์ Thong

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: เมษายน 11, 2015, 01:06:14 »
ขอตอบเท่าที่ทราบและพอตอบได้นะครับ

1.ผมคิดว่าคงจะประหยัดพอควรครับ ไม่อย่างนั้นคงไม่ผ่านอิโคคาร์โครงการ 2 ครับ  ผมคาดว่าว่าน่าจะพอๆ หรือดีกว่ามิซูมิราจซึ่งประหยัดสุดของอิโคคาร์ 1.2 ลิตร เกียร์ออโต้ ตามข้อมูลการทดสอบในเว็ปนี้  เพราะมิราจเห็นโฆษณาไว้ว่าประหยัด 22 โลลิตร  ส่วนมาสด้า 2 บอกว่า 23.3 โลลิตร  บวกลบคงไม่มากครับ

2..........

3............

4.ผมอยู่ต่างจังหวัดนะครับเรื่องศูนย์บริการผมคงเปรียบกับเจ้าอื่นไมได้เพราะผมเพิ่งมีมาสด้า 2 เพียงคันเดียวครับเลยไม่เคยเข้าศูนย์อื่น แต่ในฐานะที่ใช้มาสด้า 2 รุ่นก่อนอยู่ ณ ปัจจุบัน และเข้าศูนย์เช็คระยะตลอด 3 ปี แสนสองหมื่นกว่าโลมาผมสังเกตุได้ว่าเขาปรับปรุงดีขึ้น  เพราะแรกๆ นี่ห้องรับรองลูกค้าเป็นห้องพัดลมช่วงต่อต่อมาถึงเป็นห้องปรับอากาศ  ตอนออกรถมาใหม่ๆ เห็นมีเจ้าหน้าที่จากส่วนกลางโทรมาสอบถามความพึงพอใจในการบริการและให้เราให้คะแนนในแต่ละด้านครับ  
       ส่วนในห้องก็มีทีวี  wifiเล่นฆ่าเวลา  มีมุมของเล่นสำหรับเด็ก มีน้ำชา กาแฟ น้ำแดง  น้ำดำฟรี  ล้างรถให้ฟรี  แจ้งราคาอะไหล่และค่าบริการก่อน  เช็คระยะไม่ต้องนัดล่วงหน้า(แต่ถ้าโทรนัดล่วงหน้าไว้มีส่วนลดค่าบริการให้)  เสร็จสรรพจ่ายตังมีของแถมสติ๊กเกอร์สูญญากาศระบุระยะครบกำหนดเช็คระยะครั้งต่่อไปพร้อมราคาค่าบริการโดยประมาณ    ก็มีเท่านี้ละครับแต่ผมไม่รู้เจ้าอื่นเป็นยังไง
        ส่วนอะไหล่ที่มีราคาสูงบางชิ้นเห็นบอกว่ารอประมาณ 7 วัน ครับ

ปล. มาสด้า 2 คันที่ผมใช้นี้แรกๆไม่คิดว่าจะซื้อ  ตั้งใจจะเอารุ่นของตัว H แต่น้ำท่วมปี 54 ก่อนและไม่ชอบรุ่นของตัว T เลยมาลงที่มาสด้า 2 และเพิ่งรู้ว่ามาสด้า 2 ของเราเคยได้รางวัลรถยนต์ยอดเยี่ยมของโลกในปี 2008 World Car of the Year มาก่อน  หากถามเรื่องอัตราการกินน้ำมันของมาสด้า 2 ในรุ่นที่แล้วซึ่งผมใช้อยู่  ในเมืองรู้สึกว่ากินแต่พอรับได้ครับ  แต่อย่าลืมว่ารุ่นนี้ไมล์มันตรงครับผมลองใช้ GPS ในกล้องติดหน้ารถของ HP จับดูก็ตรงและวัดจากหลักกิโลของทางหลวงก็ตรงครับ หนึ่งกิโลพอดีครับ  วิ่ง 100 ความเร็วจริงก็ 100 ครับ  เร็วเต็มบีทียู..555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2015, 01:17:44 โดย Thong »

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: เมษายน 11, 2015, 04:08:04 »
พูดถึง mazda2 ตัวเก่า ถ้าเป็นเกียร์ธรรมดา ก็ดูถูกไม่ได้เหมือนกันนะ
H.

ออฟไลน์ baeyongcai

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: เมษายน 11, 2015, 04:51:29 »
เพิ่งกลับจากการควบ Cx-5 2,2 D 2wd 150 hp หลังจากไปเที่ยวต่างเมือง
ขอบอกว่า เปนรถที่ไม่อยากคืนเลย
บน ถนนสาย M6 คิดดาว แปปเดว ก้ 100 MPH (160 km/hr) สนุกจิงๆ ไม้่กินน้ำมันอย่างที่บางคนเอาสีข้างถู
ด้วยความเร็วเฉลี่ยในการเดินทาง 80-90 mph บน Motorway สลับรถติด ยังได้ เฉลี่ย 14.2 km/l 
Sky Activ คงไม่ได้ มีแค่คำโฆษณา จิงๆ นั้นแหละ เพียงแต่บางคนปิดใจแล้วก็อยู่ในกะลา พูดถึงเรื่องเก่าๆ

และขอบอกเลยว่า มันไม่เท่เลย no no no กะการระบายอารม ด้วย ควันดำๆ ของ รถกระบะ ที่โม มาสารพัด 
ลองคิดถึงอนาคต ของสิ่งแวดล้อมบ้างนะครับ ยังต้องมีเพื่อนร่วมโลกคุณอีกหลายคนที่ใช้บรรยากาศในโลกนี้ หายใจ!!!
อยากให้ ช่วยคนละนิด เพื่อวันที่ดีกว่า !!!

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: เมษายน 11, 2015, 06:17:32 »
ตรรกะของกระบะควันดำบางคนย้ำนะบางคนนี่ก็แปลก
ลงรูปโชว์พ่นควันดำแบบนั้น ไม่ได้เท่เลย จริงๆนะ
แถมเป็นคนยึดติดกับอดีตอีก อคติล้วนๆ
เป็นผมจะนิ่งๆไว้ ยิ่งมาตอบแบบนี้ยิ่งเข้าตัว
ด้วยความเคารพครับ

ออฟไลน์ ぼくは"P.P."です

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: เมษายน 12, 2015, 21:51:15 »
มาสด้าที่ผมเคยขับ แอสติน่าไฟป๊อบอัพ แลนติสv6 โครโนส 2ก่อนปัจจุบัน กระบะไฟเตอร์
ทุกรุ่นช่วงล่างดีมากขับสนุก แต่ก็กินน้ำมันแทบจะมากสุดในกลุ่มทุกรุ่น
เด็กรุ่นใหม่อาจไม่ค่อยรู้ว่าmazdaรุ่นเก่าๆมันกินจริงๆ
อย่างแอสติน่าไฟป๊อบอัพ เครื่องเดิมก็วิ่งดีแต่กินไม่คุ้มกำลังที่ได้
วางเครื่องturbo BP1800ระดับ1800สมัยนั้นนี้หัวแถวเลยแต่กิน5โลลิตรเวลาซัด
ก็พอๆกับ2jzgte 3000cc ในบอร์ดี้ที่หนักกว่า
เบื่อละmazda เดี๋ยวพรุ่งนี้เอาออนิวดีแม็กไปพ่นหมึกเล่นดีกว่า

แล้วใครเค้าพูดถึงมาสด้ายุคนั้นกันหล่ะครับ
นี่เค้าพูดถึงMazda ใน Genปัจจุบันที่เป็นSkyactivกันครับ
Great Handling = Great Car

ออฟไลน์ ikooccook

• Newbie
  • *
  • 2
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: เมษายน 17, 2015, 15:00:18 »

เท่จังครับ กรี๊ดดดดด