ผู้เขียน หัวข้อ: ไปลองขับ Tiida, City, Mazda3, Mazda2, CRV และCivic FDมาครับ(สมาชิกใหม่)  (อ่าน 20582 ครั้ง)

ออฟไลน์ kopy081

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ เนื่องจากกำลังอยากจะออกรถใหม่เลยไปทดลองขับรถรุ่นต่างๆมา
ตอนแรกกะจะซื้อรถ sub-compact แต่ก็ดูๆ compact ไว้ด้วย
ผมขอออกตัวก่อนนะครับว่าที่กล่าวต่อไปนี้เป็นความเห็นส่วนตัวล้วนๆ กับระยะเวลาลองขับสั้นๆนะครับ
น่าจะเป็นไอเดียให้คนอื่นๆได้(นิดหน่อยมั้ง)

1. Tiida
ตั้งแต่ครั้งแรกที่เห็นหน้าเจ้าTiida ในใจผมคิดว่ารถอะไรเนี่ยทำไมออกแบบได้ย้อนยุคขนาดนี้ ไม่มีวันได้แอ้มตังค์ชั้นหรอก!!
แต่พอย่างก้าวขึ้นไปในรถ ก็ต้องตะลึงกับภายในที่กว้างมากๆ ที่ชอบมากคือเบาะหลังเอนได้ ทำเอาแม่กับพี่สาวรักเจ้าTiidaขึ้นมาทันที
ประกอบกับราคาที่ไม่แพง ภายในที่ออกแบบเรียบๆแต่ก็ใช้วัสดุดีมีคุณภาพ ทำเอาผมไขว้เขวอยากได้ขึ้นมาซะงั้น
ทันที่ที่สตาร์ทรถ ภายในห้องโดยสารเงียบดี เครื่องเสียงคุณภาพพอรับได้ แต่ที่รับไม่ค่อยได้คือพวงมาลัย ทำไม๊มันเบาจังเนี่ย ไม่คุ้นเลยแฮะ
แต่พอเหยียบคันเร่งก็ต้องตกใจ นี่มันรถ1.6 เองนี่ แรงใช้ได้แฮะ แต่เนื่องจากรถออกแบบมาให้สูง ผมเลยไม่ค่อยชอบความรู้สึกเวลาขับซักเท่าไหร่
มันสูงๆลอยๆแปลกๆ ถึงเบาะและที่เท้าแขนจะทำให้นั่งสบายก็เถอะ รถมีอาการโคลงๆเล็กน้อยเวลาขับเร็วๆและถนนไม่ค่อยเรียบ ทำให้พ่อผมที่นั่งมาด้วย
ถึงกับเมารถ แม้จะขับแค่ช่วงเวลาสั้นๆก็ตาม แต่สุดท้าย Tiida ก็ไม่ได้มาเป็นรถคู่ใจผมเพราะเหตุผลเดียวคือ.. แฟนไม่ชอบหน้าตารถ และคิดว่ามันเหมาะกับผู้หญิงมากกว่า..

2. City
ตั้งแต่ครั้งแรกที่คิดจะซื้อรถใหม่ City คือรถที่ผมหมายตามากที่สุด เพราะรูปร่างน่าตาที่สวยสด โดยเฉพาะเมื่อแต่ง มันสวยจนห้ามใจแทบไม่อยู่ แฟนผมยังออกปากชมว่าอย่างกะ Civic ย่อส่วน (ชมป่าวหว่า) แต่เมื่อเปิดประตูรถดูภายในออกแบบมาอย่างง่ายๆ ไม่สวยเหมือนภายนอก พับเบาะหลังก็ไม่มี ต้องซื้อรุ่นท๊อป ผมว่าสเปก City จะออกแนวงกๆแปลกๆ ให้นั่นแต่ไม่ให้นี่ คล้ายๆจะบีบให้ซื้อรุ่นท๊อป ขณะที่ Jazz นั้นให้ทางเลือกที่ผมว่าดีกว่า นอกจากภายในไม่สวยแล้วก็ไม่มีอะไรจะติรถคันนี้แล้ว กับเครื่องยนต์1500cc ที่แรงใช้ได้ เกี่ยร์อัตโนมัติก็ให้มาตั้ง5speed ทั้งศูนย์และอะไหล่ก็พร้อมกว่ายี่ห้ออื่นๆ(ย้นเว้นพี่Toyota) สำหรับความรู้สึกตอนขับนั้นผมว่าให้ความรู้สึกดีกว่า Tiida นิดหน่อย  พวงมาลัยเบาแต่ไม่มากเท่าTiida นอกจากนั้นเครื่องเสียงถือว่าเสียงดีทีเดียว

3. Mazda2
สะดุดตามากๆกับรูปลักษณ์ภายนอกอันปราดเปรียว ที่ผมเห็นว่าเหมาะกับวัยรุ่นมากกว่าคนจะอายุ30แล้วอย่างผม Mazda2จึงเป็นรถที่ผมไม่ได้สนใจนัก เมื่อสำรวจภายในรถแล้วก็พบว่า ที่นั่งตอนหลังแคบทีเดียว ผมว่าแคบกว่า Yaris นิดนึงนะ การออกแบบภายในผมว่าสวยดีแม้จะมีแต่พลาสติกเต็มไปหมดก็ตาม เบาะที่นั่งสั้นไปนิด แต่ก็ได้มาตรวัดที่สวยทีเดียว การออกแบบภายในที่ผมคิดว่าเป็นปัญหาที่สุดน่าจะเป็นพื้นที่ตรงขาของผู้โดยสารตอนหน้าและคนขับถูกเบียดอย่างมากด้วยชุดเกียร์ ทำให้แบะขาไม่ได้เลย สำหรับการขับขี่ผมค่อนข้างประทับใจในความคล่องตัว พวงมาลัยตอบสนองดี อัตราเร่งเหมือนจะดีนะถ้าไม่ได้อ่านบทความทดสอบของคุณ J!MMY ผมคงนึกว่ามันแรงพอๆกับCity ได้อารมณ์คนขับสไตร์Zoom zoom จริงๆ อย่างไรก็ตามเมื่อหันมาถามพ่อ แม่ที่นั่งเบาะหลัง พบว่าสั่นและแข็งเอาการ ซึ่งหมายถึงว่าMazda2 เป็นรถที่ผู้ใหญ่คงไม่ชอบนัก แต่ก็ได้ปลุกหัวใจวัยเกือบชราอย่างผมให้วัยรุ่นขึ้นได้

4. Mazda3
ตั้งแต่เปิดตัวในไทยครั้งแรกประมาณปี2004จวบมาปัจจุบันกว่า6ปีแล้วที่ผมยังคงมองรถรุ่นนี้ว่าสวยและไม่ตกยุคเลย ภายนอกนั้นเส้นสายลงตัวดูดีตลอดตัวถัง เมื่อเข้ามาภายในห้องโดยสารก็จะพบกับคอนโซลที่ออกแบบมาสวยลงตัวทีเดียว เบาะนั่งยาวดีแต่บางไปหน่อยไม่นุ่มนัก ปัญหาเดียวกันกับ Mazda2 ก็พบในเจ้า3ด้วยเหมือนกัน คือแบะขาไม่ได้ แต่ไม่รุนแรงเท่าMazda2 เสียงประตูที่เวลาปิดแล้วเหมือนเหล็กระทบกับพบในทุกคันที่ผมไปลองดูๆมาที่โชว์รูม เมื่อลองขับพบว่ามันขับสนุกใช้ได้ ช่วงล่างแน่นนุ่มลุ่มลึกอย่างกะรถยุโรป Mazda3ให้ความรู้สึกว่ามันแข็งไปทั้งคัน การขับขี่และตำแหน่งนั่งผมว่าดีที่สุดในบรรดารถที่ผมลองขับมา ปัญหาของมันคือเครื่องยนต์ที่อืดพอควร และหลายคนยังบ่นว่ากินน้ำมัน แต่สำหรับคนไม่ได้ขับรถเร็วอย่างผมก็ถือว่าตอบสนองได้พอควรและจะได้ความปลอดภัยมากขึ้นในราคาที่ไม่แพงเหมือนแต่ก่อน อย่างไรก็ตามก็ต้องทำใจว่ารุ่นนี้กำลังจะตกรุ่นในไม่ช้า (New Mazda3 ยังคงใช้เครื่อง1600และ2000cc เช่นเดิม เกียร์5 speed จะมีในรุ่น2000cc ถ้าราคาพอกับรุ่นก่อนตอนเปิดตัวผมคงซื้อไม่ไหวแน่ๆ ทั้ง1.6และ2.0; ข้อมูลจาก Mazda 4As และเซล [ในไทยยังไม่แน่นอนแต่มีความเป็นไปได้มากที่สุด])

5.Civic FD
จริงๆแล้วบ้านผมเราเป็นครอบครัว Honda ครับ ที่บ้านมี Honda5 คัน อีก2คันเป็นรถยุโรป (บ้านคนอยู่เยอะ) ว่ากันตรงๆคือเป็นสาวก Honda นั่นเอง สำหรับ Civic FDที่ผมลองขับเป็นของน้องชายผมเอง ภายนอกของรถรุ่นนี้ผมว่าสวยมาก ยิ่งแต่งยิ่งสวย (ยกเว้นท้ายที่แปลกๆ) ภายในออกแนวไฮเทคหลุดโลก ส่วนตัวแล้วไม่ชอบเท่าไหร่ โดยเฉพาะคอนโซลที่ยื่นออกมามากจนแทบจะทำสวนได้ทีเดียว ภายในกว้างแต่ผมอึดอัดยังไงไม่รู้ เครื่องยนต์แรงดีแตะเป็นมา ช่วงล่างออกแนวแข็งๆแบบรถสปอร์ต การขับขี่ถือว่าดี แต่ผมว่าสู้Mazda3ไม่ได้ ข้อดีของมันคือแรง สวย ศูนย์และอะไหล่หาง่าย (โชดีที่รถน้องผมไม่เจอ ต๊อกๆ)

6.CRV
คันนี้ไม่ได้ตั้งใจไปลอง แต่วันนั้นไปลองCity แต่ไม่มีรถเลยลองCRVแทน CRVที่ลองนี้เป็นตัว2.0 ภายในประทับใจที่เบาะนุ่มดีนั่งสบาย
อัตราเร่งถือว่าไม่แรงมาก แต่ยังดีกว่าMazda3พอสมควร ตำแหน่งนั่งสูงคล้ายTiida แต่ให้ความรู้สึกหนักแน่นกว่าเยอะ ทำให้CRVเป็นอีกรุ่นนึงที่ผมประทับใจ
แต่ผมไม่ได้ตั้งใจซื้อรถประเภทนี้และราคายังแพงเกินงบที่ตั้งไว้ไม่เกิน800000บาทด้วย

7. Altis
เป็นอีกรุ่นที่ผมสนใจ แต่ไปที่ศูนย์แล้วได้คำตอบมาว่าไม่มีรถให้ลองขับ ถ้าจะลองต้องใช้รถลูกค้า แบบว่าแอบลอง ผมเลยออกแนวเอ๋อๆ เอารถลูกค้ามาให้ผมลองเนี่ยนะ เจ้าของเค้าจะรู้สึกไง ผมไม่ได้จ่ายตังค์ซักบาทแต่กลับจะได้ขับรถก่อนซะงั้น สงสารเค้าไม่เอาดีกว่า ผมเลยตัดAltisออกอย่างไม่เต็มใจ
ถ้าพูดแค่ภายนอกและภายใน รถคันนี้ภายนอกออกแบบมาให้ดูภูมิฐาน (แฟนว่าไม่สวย) ภายในแคบกว่าที่่คิด แต่วัสดุค่อนข้างดี เสียดายไม่ได้ลองขับ

ตอนนี้ใจผมเอียงไปทางMazda3 ด้วยเพราะราคาอยู่ในงบ ได้ความปลอดภัย ได้ความภูมิฐาน แต่จนและอืด คิดว่าจะไม่รอรุ่นใหม่เพราะไม่ชอบหน้าตารถที่บางคนว่าเหมือนกบยิ้ม (ถ้าใส่ป้ายทะเบียนเข้าไปจะยิ่งเหมือนกบยิ้มมีฟันกระต่ายป่าวน๊าา )

ออฟไลน์ sirisak_ac118

• Hero Member
Re: ไปลองขับ Tiida, City, Mazda3, Mazda2, CRV และCivic FDมาครับ(สมาชิกใหม่)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 16:30:35 »
ไม่ไปลองดูFocusด้วยละครับ มีดีกว่าที่คิดเยอะมากๆๆๆ ถ้าดีเซลนี้แจ่มอย่างแรง  ;D

ออฟไลน์ Valkilrey

• Sr. Member
Re: ไปลองขับ Tiida, City, Mazda3, Mazda2, CRV และCivic FDมาครับ(สมาชิกใหม่)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 16:57:35 »
ยังขาดตัวเลือกอีกมากในกลุ่ม B และ C segment ที่ควรทดสอบให้ครบ ถ้าตั้งงบไว้ 8แสน ก็ยังมี Focus 1.8 เบนซิน, Yaris, Swift, Aveo, Optra, Proton Savvy/Neo/Gen2/Persona

ออฟไลน์ Ohmmypp

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 17:23:20 »
เบาะหลังของ Mazda 2  นิ่มและให้สัมผัสที่ดีกว่าเบาะหลังของ Yaris ครับ
JC TU #54

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 18:00:47 »
ขอบคุณครับ Focus มีดีขนาดนั้นเลยหรอเนี่ย ต้องหาเวลาไปลองขับซะแล้ว
ผมสู้ราคาTDCi ไม่ไหว แล้วเครื่อง1.8 ของมันเป็นไงบ้างอ่ะครับ
แล้วศูนย์บริการย่ำแย่มากมั้ยครับ

ออฟไลน์ akkavit

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 18:06:10 »
ไม่สน EX ขาวมุก หรอครับ  สวยนะผมว่า ถ้าแต่งถูกจุด

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 19:04:23 »
ขอบคุณครับ Focus มีดีขนาดนั้นเลยหรอเนี่ย ต้องหาเวลาไปลองขับซะแล้ว
ผมสู้ราคาTDCi ไม่ไหว แล้วเครื่อง1.8 ของมันเป็นไงบ้างอ่ะครับ
แล้วศูนย์บริการย่ำแย่มากมั้ยครับ

เคยลองนั่ง Focus 1.8 อัตราเร่ง การดึง คนละโลกกับ TDCi เลยครับ
แต่ตัวรถให้ความรู้สึกเป็นรถยุโรป ช่วงล่างก็ดีครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Lovely_Car

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 19:29:51 »
ขอบคุณที่นำประสบการ์มาแชร์กันครับ

ยังไงชอบคันไหนก็ซื้อคันนั้นแหละครับ

ขับจะได้มีความสุข

ออฟไลน์ 9iC

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 20:27:47 »
วันนี้ไปดู Toyota มาเหมือนกัน  จะไปลอง Camry Hybrid ซักหน่อย

แต่ดันไม่มีให้ลองซักรุ่นเลย  เค้าบอกมีให้ลองแค่ตอนเปิดตัว 1-2 เดือนเท่านั้น

ไม่ทราบที่สาขาอื่นหรือยี่ห้อเป็นแบบนี้มั้ย

ผมเพิ่งไป Toyota Paragon สาขาตลาดไทมาครับ

ออฟไลน์ u5114864

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 20:35:26 »
ได้ลองหลายคันเลยอ่า

อิจฉาครับ อิอิ

ออฟไลน์ Lookkaew

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 20:52:38 »
ยินดีด้วยครับ ที่รู้สึกว่าเครื่องยนต์และเกียร์มาสด้า 3 ตอบสนองใจคุณได้ในระดับโอเค
ก็มีเท่านี้ล่ะครับ ที่เป็นจุดอ่อนที่สุดสำหรับมาสด้า 3 1.6 ส่วนเรื่องเสียงปิดประตูแบบนั้นต้องทำใจครับ รถมันหล่อก็โอเคแล้ว อิอิ

ออฟไลน์ kemjc

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 21:20:38 »
ผมเคยไปลองขับ Focus 2.0 sport มือสอง เป็นรุ่นแรกที่ออกมาครับ ตอนนั้นผมก็จะออกรถ sub-compact อยู่แล้ว พอลองขับ ผมว่ามันดีไปซะหมดทุกอย่าง ทั้ง ออพชั่นต่างๆ ก็ให้มากกว่าซีวิคซะอีก ทั้งแอร์ออโตแยกส่วน ปาร์คเซนเซอร์ เกียร์แบบทริพทรอนิค ฟิลลิ่งขับขึ่นี่เหมือนรถยุโรปเลย คือนิ่งและแน่น ช่วงล่างดีสุดๆ ไปหารถญี่ปุ่นฟิลลิ่งแบบนี้ไม่มี แล้วราคามือสองอยู่ที่ 5แสนปลายๆ มันถูกกว่ารถที่ผมกะจะซื้อไว้ซะอีก
 แต่ดันมาเจอไฟเตือนเครื่องยนต์ที่หน้าจอขึ้นพอดี ก็สงสัยว่ามันเกิดอะไรขึ้น ปรากฎว่าเป็นเรื่องแคตตาไลติกเสีย ต้องซ่อมอีก 30,000บาท ก็เลยต้องตัดใจ ซื้อมาสด้า 2 อย่างที่เห็นล่ะครับ

ออฟไลน์ chaiyatatoo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 21:28:37 »
ไม่ลอง Jazz เหรอครับ ผมก็ไปลองรถให้แฟนเหมือนกันนี่เลย แต่งบน้อยกว่า (ไม่เกิน 7กว่าๆ) ก็เลยไม่ได้ลองถึงพวก mazda3 ลองไปลองมา ผ่านศูนย์ VW เลยเข้าไปลอง Golf GTI เกียร์ DSG ช่วงล่างปรับได้3ระดับ ขับมันจริงๆ   สุดท้ายแฟนผมเลือก Jazz รุ่น Top ครับ ตรงที่อเนกประสงค์ แต่รอนานมาก เกือบ3เดือน

ออฟไลน์ koruru

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 22:11:00 »
ผมอ่านที่คนเขียนมา หนักใจแทนจิงๆคับ เหอะๆ
แต่ละรุ่นมีดีต่างๆกัน เข้าใจคับ
ใจเอียง เจ้า3 1.6 ผมว่าอีก1ปี ก็ออกตัวใหม่ละ แต่ราคาคง
แพงกว่า แน่ๆ ถ้ารีบใช้รถ เจ้า3 ก็ยังถือว่าเป็นรถที่น่าใช้ทีเดียว
ราคาถูก แหะๆ ลดลงมาอีก3หมื่น ออฟชั่นแจ่ม ช่วงล่างหนึบ
เสียอย่างเดียว อืดและกินน้ำมัน ถ้ารับข้อนี้ได้ ก็ซื้อเลยคับ

ที่คุณบอกว่า Altis ต้องแอบลองรถลูกค้า
ผมก็เคยคับ พ่อผมจะไปลอง เทียน่า ปรากฎว่า Saleเอารถไปขับเล่น
เลยต้องเอารถลูกค้ามาให้ลอง ผมก็ยังแปลกใจ และคิดอยู่นานพอควรว่าจะลองดีมั้ย
พอผมเอ่ยปากว่า ไม่เป็นไร ไม่ลอง Saleเอารถมาจอดรอละ เลยทำให้พ่อผมไม่เต็มใจ
ลองขับ - - พอวันต่อมาผมก็ได้มาจองรถรุ่นนี้ มาเจอคันที่พ่อผมลองขับ มีเจ้าของมารับรถพอดี
เหอะๆ ผมก็เสียใจแทนเขาจิงๆ หุหุ ไม่น่าเลยเรา แล้วผมก็เซนสันญาจองๆๆรถ
อีก3วันรถมาถึง ผมรีบเข้าไปดูรถทันที ดูเลขไมล์ วิ่งไป 14 โล อุ่นใจนิดๆ
อีก2วันต่อมา เอารถไปติด ฟิม แล้วก็รับรถ เลขไมล์ 14 โล เท่าเดิม หุหุ ระหว่างนั้น เสียวมากๆ
กลัวเอารถผมไปให้คนอื่นลอง - -*

จะซื้อรถใหม่ป้ายแดงต้องคิดหนักนะเนี่ย ต้องเช็คให้ดีกว่า รถมือ2 อีก รถมือ2ซื้อมามีปัญหา เรายังรับ
ได้เพราะมันคือรถมือ2 แต่ถ้าป้ายแดง ไม่ดูให้ดี ซื้อมามีปัญหานี่สิ เซงกว่าซื้อมือ2อีก

ออฟไลน์ traveller

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 22:53:57 »
ดูเหมือน จะยัง ไม่ได้ไปลอง รถสำคัญ อีก 4 คัน ครับ

Lancer E20 632,000 บาท
Lancer EX 831,000 บาท
Proton Persona 579,000 บาท ถุงลมคู่ เบาะหนัง
Proton Gen2 629,000 บาท ถุงลมคู่ cruise control เบาะหนัง

ชอบ ไม่ชอบ ก็ ลองให้ครบ จะดีที่สุดครับ

สำหรับผม ลองหมดแล้ว ครับ มาสด้า3 มาสด้า2 โฟกัส โคโลร่า วีออส ยารีส ซีวิค ซิตี้ แจ๊ส ทีด้า แลนเซอร์ โปรตอน

รถที่ เกาะหนึบ เบรคสุดยอด คือ รถที่ ภายใน ห่วย ที่สุด แต่ ให้ ออปชั่นมากที่สุด และ ราคาถูกที่สุดด้วย
ตัวแทนจำหน่าย ก็ ชอบ แจก แพ ให้ ลูกค้า เกาะ ฟรี ด้วย
จึงเป็น รถ ที่ ห้าม ซื้อ
แม้ว่า มัน จะเป็น รถ ที่ เกาะหนึบ เบรคสุดยอด ก็ตาม ครับ

ถ้า จะเลือก รถ เกียร์ธรรมดา สำหรับ คนชอบขับรถ
Lancer E20 M/T ราคา 592,000 บาท  คุ้มค่าที่สุดแล้วครับ วันนี้
ดิสเบรค สี่ ล้อ
ช่วงล่างหลัง มัลติลิงค์
แต่ง ไม่มาก รับรอง เกาะหนึบ เบรคเฉียบ ครับ
รถระดับ compact ที่ ราคาอยู่ในระดับ subcompact นี่ คุ้มยิ่งกว่าคุ้ม
สำหรับ คนรักการขับรถ ที่ ไม่สน ออปชั่น ครับ

ออฟไลน์ the new

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 23:05:13 »
ลองดูอัลติส trd ไหมครับ

ออฟไลน์ Nuttie

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 23:37:54 »
มีแบบว่า จะเอารถลูกค้ามาให้ลองขับด้วยหรอครับ

แย่จังเลย เจ้าของเขาจะรู้สึกยังไงเนี่ย เฮ้อ

นับถือน้ำใจ จขกท ครับ ยอมล้มเลิกความตั้งใจที่จะลองรถ เพื่อเห็นแก่จิตใจของคนอื่น

ถ้าผมเป็นเจ้าของรถ คันนั้น คงจะต้องอยากขอบคุณ จขกท มากๆ และก็คงเกลียดพนักงานที่นั่นมากแน่นอน

ปล.ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ^^

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 23:48:24 »
ขอบคุณที่นำประสบการณ์มาแชร์กันครับ
^^
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2010, 00:53:28 »
เป็นความคิดเห็นส่วนบุคคลครับ

มีหลายเรื่อง ซึ่ง ส่วนตัวผม อาจไม่เห็นด้วยนัก
แต่ ขอไม่แสดงความคิดเห็นอื่นใดเพิ่มเติม
เพราะเป็นความคิดเห็นส่วนบุคคล ซึ่งเราควรจะเคารพ เหมือนเช่นทุกท่านที่แสดงความเห็นกันมาครับ

แต่ อยากจะขอบคุณสำหรับการนำมาแชร์ กันครับ

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2010, 07:29:59 »
ขอบคุณทุกความเห็นนะครับ
คงต้องไปลอง Lacer EX กับ Focus เพิ่มเติม
สำหรับมิซูโดนที่บ้านปรามไว้เพราะอะไหล่แพง แบบว่าเคยใช้แล้วมีปัญหาเรื่องนี้
ส่วนFOrd ไม่เคยใช้แต่เห็นมีคนบ่นเรื่องศูนย์บริการเยอะ
ไม่ทราบว่าเดี๋ยวนี้ Misubishi กับ Ford ดีขึ้นรึยังครับ ในเรื่องอะไหล่และศูนย์บริการ

ออฟไลน์ P_Wut

• My Sporty Innova
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2010, 11:42:29 »
ตอนแรกที่เห็น

คิดว่า จะอ่านลำบาก เพราะข้อความยาว ติดกันเป็นพรืด

แต่พอได้เริ่มอ่าน เออ แฮะ ไหลลื่นดี  อ่านจนจบเลย

เขียนเก่งเหมือนกันนะเนี่ย

ออฟไลน์ tokyo

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2010, 12:26:41 »
ผมอ่านที่คนเขียนมา หนักใจแทนจิงๆคับ เหอะๆ
แต่ละรุ่นมีดีต่างๆกัน เข้าใจคับ
ใจเอียง เจ้า3 1.6 ผมว่าอีก1ปี ก็ออกตัวใหม่ละ แต่ราคาคง
แพงกว่า แน่ๆ ถ้ารีบใช้รถ เจ้า3 ก็ยังถือว่าเป็นรถที่น่าใช้ทีเดียว
ราคาถูก แหะๆ ลดลงมาอีก3หมื่น ออฟชั่นแจ่ม ช่วงล่างหนึบ
เสียอย่างเดียว อืดและกินน้ำมัน ถ้ารับข้อนี้ได้ ก็ซื้อเลยคับ

ที่คุณบอกว่า Altis ต้องแอบลองรถลูกค้า
ผมก็เคยคับ พ่อผมจะไปลอง เทียน่า ปรากฎว่า Saleเอารถไปขับเล่น
เลยต้องเอารถลูกค้ามาให้ลอง ผมก็ยังแปลกใจ และคิดอยู่นานพอควรว่าจะลองดีมั้ย
พอผมเอ่ยปากว่า ไม่เป็นไร ไม่ลอง Saleเอารถมาจอดรอละ เลยทำให้พ่อผมไม่เต็มใจ
ลองขับ - - พอวันต่อมาผมก็ได้มาจองรถรุ่นนี้ มาเจอคันที่พ่อผมลองขับ มีเจ้าของมารับรถพอดี
เหอะๆ ผมก็เสียใจแทนเขาจิงๆ หุหุ ไม่น่าเลยเรา แล้วผมก็เซนสันญาจองๆๆรถ
อีก3วันรถมาถึง ผมรีบเข้าไปดูรถทันที ดูเลขไมล์ วิ่งไป 14 โล อุ่นใจนิดๆ
อีก2วันต่อมา เอารถไปติด ฟิม แล้วก็รับรถ เลขไมล์ 14 โล เท่าเดิม หุหุ ระหว่างนั้น เสียวมากๆ
กลัวเอารถผมไปให้คนอื่นลอง - -*

จะซื้อรถใหม่ป้ายแดงต้องคิดหนักนะเนี่ย ต้องเช็คให้ดีกว่า รถมือ2 อีก รถมือ2ซื้อมามีปัญหา เรายังรับ
ได้เพราะมันคือรถมือ2 แต่ถ้าป้ายแดง ไม่ดูให้ดี ซื้อมามีปัญหานี่สิ เซงกว่าซื้อมือ2อีก

ตรงเลขไมล์อะครับ
ผมว่า ศูน มันรีเซ้ตได้นะ  จิ้มคอมไป รีเซ็ตเป็น 0 กม. ง่ายๆเลย
เพราะตอพ่อผมซื้อรถ รุ่นที่ต้องการศูนปรานบุรีไม่ดีเลยเลยต้องเอาจากต่างจังหวัด
โดยพนักงานของศูนจะขับรถมาส่งให้ที่ศูนปราน ตอนวันนัดรับรถ
นัดตอน13.00 ผมไปถึงศูนแล้ว แต่รถยังไม่มา ผู้จัดการก็โทรไปถามว่าถึงไหน
เขาก็บอกว่า ใกล้ถึงปรานแล้ว พอรถวิ่งเข้ามาในศูนปุ้ป เขาก็ขับเขาไปเช็ค ข้างหลัง
ผมก็รอสักพัก เขาถึงจะส่งรถให้ พอขึ้นรถมา เลขไมล์ รถผมยังศูนอยู่เลย

สรุปจะบอกว่าเลขไมล์อะมันรีเซ้ตได้
ปล.ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ
07 mazda 3

ออฟไลน์ Whatman

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2010, 12:30:04 »
ขอบคุณสำหรับบทความนี้ มันเป็นรถที่ผมเห็นแต่เด็กๆ แต่ผมเข้าใจมันมากขึ้นเมื่ออ่านบทความนี้จบ

ออฟไลน์ Dr.Shank

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2010, 19:57:43 »
โอ้ ดีมากๆเลยครับ ถ้าจะซื้อรถทั้งที ต้องได้ลอง หลายๆตัวเลือกแบบนี้ครับ

ส่วนความรู้สึกหลังที่ลอง ขับ นั่ง หรืออะไรก็ตามของแต่หละท่าน ย่อมแตกต่างกันครับ(ซึ่งก็คือความเห็นส่วนตัว)

คุณคงต้องไปลองขับ ลองนั่งกันเอาเอง เพราะรถบางคัน 10 คนว่าดีหรือไม่ดี ก็ไม่เท่าเราไปลองเองครับ

ขอบคุณครับที่มาแชร์ประสบการณ์  ;D ขอให้ได้รถทีใช่ไวๆนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 06, 2010, 19:59:19 โดย premed »
..

ออฟไลน์ koruru

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2010, 22:31:31 »

ตรงเลขไมล์อะครับ
ผมว่า ศูน มันรีเซ้ตได้นะ  จิ้มคอมไป รีเซ็ตเป็น 0 กม. ง่ายๆเลย
เพราะตอพ่อผมซื้อรถ รุ่นที่ต้องการศูนปรานบุรีไม่ดีเลยเลยต้องเอาจากต่างจังหวัด
โดยพนักงานของศูนจะขับรถมาส่งให้ที่ศูนปราน ตอนวันนัดรับรถ
นัดตอน13.00 ผมไปถึงศูนแล้ว แต่รถยังไม่มา ผู้จัดการก็โทรไปถามว่าถึงไหน
เขาก็บอกว่า ใกล้ถึงปรานแล้ว พอรถวิ่งเข้ามาในศูนปุ้ป เขาก็ขับเขาไปเช็ค ข้างหลัง
ผมก็รอสักพัก เขาถึงจะส่งรถให้ พอขึ้นรถมา เลขไมล์ รถผมยังศูนอยู่เลย

สรุปจะบอกว่าเลขไมล์อะมันรีเซ้ตได้
ปล.ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ

เวงกำ ถ้าเป็นแบบนั้นจิงๆ แย่มากมาย

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2010, 00:14:19 »
วันนี้ไปดู Toyota มาเหมือนกัน  จะไปลอง Camry Hybrid ซักหน่อย

แต่ดันไม่มีให้ลองซักรุ่นเลย  เค้าบอกมีให้ลองแค่ตอนเปิดตัว 1-2 เดือนเท่านั้น

ไม่ทราบที่สาขาอื่นหรือยี่ห้อเป็นแบบนี้มั้ย

ผมเพิ่งไป Toyota Paragon สาขาตลาดไทมาครับ

ก็ไม่น่าไกลจากโตโยต้าคลองหลวง ก่อนถึง ม.กรุงเทพมากนักนะครับ ที่นี่ปลายปีที่แล้วยังมีอยู่

ออฟไลน์ penthouse

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 11:15:54 »
ผมเองก็มีโอกาสได้ทดลองขับรถต่างๆ มาแล้วเช่นกัน ความรู้สึกของผมบางอย่างอาจจะขัดแย้งกับคุณ kopy081 สักเล็กน้อย แต่ผมก็ไม่ขอระบุละกันนะครับ ขอให้คุณเลือกรถที่ถูกใจนะครับ ผมก็กำลังเลือกอยู่เช่นกัน แล้วจะเอามาแชร์เรื่องราวให้ฟังบ้างนะครับ 

ออฟไลน์ Kman

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 12:55:12 »
สวัสดีครับ เนื่องจากกำลังอยากจะออกรถใหม่เลยไปทดลองขับรถรุ่นต่างๆมา
ตอนแรกกะจะซื้อรถ sub-compact แต่ก็ดูๆ compact ไว้ด้วย
ผมขอออกตัวก่อนนะครับว่าที่กล่าวต่อไปนี้เป็นความเห็นส่วนตัวล้วนๆ กับระยะเวลาลองขับสั้นๆนะครับ
น่าจะเป็นไอเดียให้คนอื่นๆได้(นิดหน่อยมั้ง)

1. Tiida
ตั้งแต่ครั้งแรกที่เห็นหน้าเจ้าTiida ในใจผมคิดว่ารถอะไรเนี่ยทำไมออกแบบได้ย้อนยุคขนาดนี้ ไม่มีวันได้แอ้มตังค์ชั้นหรอก!!
แต่พอย่างก้าวขึ้นไปในรถ ก็ต้องตะลึงกับภายในที่กว้างมากๆ ที่ชอบมากคือเบาะหลังเอนได้ ทำเอาแม่กับพี่สาวรักเจ้าTiidaขึ้นมาทันที
ประกอบกับราคาที่ไม่แพง ภายในที่ออกแบบเรียบๆแต่ก็ใช้วัสดุดีมีคุณภาพ ทำเอาผมไขว้เขวอยากได้ขึ้นมาซะงั้น
ทันที่ที่สตาร์ทรถ ภายในห้องโดยสารเงียบดี เครื่องเสียงคุณภาพพอรับได้ แต่ที่รับไม่ค่อยได้คือพวงมาลัย ทำไม๊มันเบาจังเนี่ย ไม่คุ้นเลยแฮะ
แต่พอเหยียบคันเร่งก็ต้องตกใจ นี่มันรถ1.6 เองนี่ แรงใช้ได้แฮะ แต่เนื่องจากรถออกแบบมาให้สูง ผมเลยไม่ค่อยชอบความรู้สึกเวลาขับซักเท่าไหร่
มันสูงๆลอยๆแปลกๆ ถึงเบาะและที่เท้าแขนจะทำให้นั่งสบายก็เถอะ รถมีอาการโคลงๆเล็กน้อยเวลาขับเร็วๆและถนนไม่ค่อยเรียบ ทำให้พ่อผมที่นั่งมาด้วย
ถึงกับเมารถ แม้จะขับแค่ช่วงเวลาสั้นๆก็ตาม แต่สุดท้าย Tiida ก็ไม่ได้มาเป็นรถคู่ใจผมเพราะเหตุผลเดียวคือ.. แฟนไม่ชอบหน้าตารถ และคิดว่ามันเหมาะกับผู้หญิงมากกว่า..

2. City
ตั้งแต่ครั้งแรกที่คิดจะซื้อรถใหม่ City คือรถที่ผมหมายตามากที่สุด เพราะรูปร่างน่าตาที่สวยสด โดยเฉพาะเมื่อแต่ง มันสวยจนห้ามใจแทบไม่อยู่ แฟนผมยังออกปากชมว่าอย่างกะ Civic ย่อส่วน (ชมป่าวหว่า) แต่เมื่อเปิดประตูรถดูภายในออกแบบมาอย่างง่ายๆ ไม่สวยเหมือนภายนอก พับเบาะหลังก็ไม่มี ต้องซื้อรุ่นท๊อป ผมว่าสเปก City จะออกแนวงกๆแปลกๆ ให้นั่นแต่ไม่ให้นี่ คล้ายๆจะบีบให้ซื้อรุ่นท๊อป ขณะที่ Jazz นั้นให้ทางเลือกที่ผมว่าดีกว่า นอกจากภายในไม่สวยแล้วก็ไม่มีอะไรจะติรถคันนี้แล้ว กับเครื่องยนต์1500cc ที่แรงใช้ได้ เกี่ยร์อัตโนมัติก็ให้มาตั้ง5speed ทั้งศูนย์และอะไหล่ก็พร้อมกว่ายี่ห้ออื่นๆ(ย้นเว้นพี่Toyota) สำหรับความรู้สึกตอนขับนั้นผมว่าให้ความรู้สึกดีกว่า Tiida นิดหน่อย  พวงมาลัยเบาแต่ไม่มากเท่าTiida นอกจากนั้นเครื่องเสียงถือว่าเสียงดีทีเดียว

3. Mazda2
สะดุดตามากๆกับรูปลักษณ์ภายนอกอันปราดเปรียว ที่ผมเห็นว่าเหมาะกับวัยรุ่นมากกว่าคนจะอายุ30แล้วอย่างผม Mazda2จึงเป็นรถที่ผมไม่ได้สนใจนัก เมื่อสำรวจภายในรถแล้วก็พบว่า ที่นั่งตอนหลังแคบทีเดียว ผมว่าแคบกว่า Yaris นิดนึงนะ การออกแบบภายในผมว่าสวยดีแม้จะมีแต่พลาสติกเต็มไปหมดก็ตาม เบาะที่นั่งสั้นไปนิด แต่ก็ได้มาตรวัดที่สวยทีเดียว การออกแบบภายในที่ผมคิดว่าเป็นปัญหาที่สุดน่าจะเป็นพื้นที่ตรงขาของผู้โดยสารตอนหน้าและคนขับถูกเบียดอย่างมากด้วยชุดเกียร์ ทำให้แบะขาไม่ได้เลย สำหรับการขับขี่ผมค่อนข้างประทับใจในความคล่องตัว พวงมาลัยตอบสนองดี อัตราเร่งเหมือนจะดีนะถ้าไม่ได้อ่านบทความทดสอบของคุณ J!MMY ผมคงนึกว่ามันแรงพอๆกับCity ได้อารมณ์คนขับสไตร์Zoom zoom จริงๆ อย่างไรก็ตามเมื่อหันมาถามพ่อ แม่ที่นั่งเบาะหลัง พบว่าสั่นและแข็งเอาการ ซึ่งหมายถึงว่าMazda2 เป็นรถที่ผู้ใหญ่คงไม่ชอบนัก แต่ก็ได้ปลุกหัวใจวัยเกือบชราอย่างผมให้วัยรุ่นขึ้นได้

4. Mazda3
ตั้งแต่เปิดตัวในไทยครั้งแรกประมาณปี2004จวบมาปัจจุบันกว่า6ปีแล้วที่ผมยังคงมองรถรุ่นนี้ว่าสวยและไม่ตกยุคเลย ภายนอกนั้นเส้นสายลงตัวดูดีตลอดตัวถัง เมื่อเข้ามาภายในห้องโดยสารก็จะพบกับคอนโซลที่ออกแบบมาสวยลงตัวทีเดียว เบาะนั่งยาวดีแต่บางไปหน่อยไม่นุ่มนัก ปัญหาเดียวกันกับ Mazda2 ก็พบในเจ้า3ด้วยเหมือนกัน คือแบะขาไม่ได้ แต่ไม่รุนแรงเท่าMazda2 เสียงประตูที่เวลาปิดแล้วเหมือนเหล็กระทบกับพบในทุกคันที่ผมไปลองดูๆมาที่โชว์รูม เมื่อลองขับพบว่ามันขับสนุกใช้ได้ ช่วงล่างแน่นนุ่มลุ่มลึกอย่างกะรถยุโรป Mazda3ให้ความรู้สึกว่ามันแข็งไปทั้งคัน การขับขี่และตำแหน่งนั่งผมว่าดีที่สุดในบรรดารถที่ผมลองขับมา ปัญหาของมันคือเครื่องยนต์ที่อืดพอควร และหลายคนยังบ่นว่ากินน้ำมัน แต่สำหรับคนไม่ได้ขับรถเร็วอย่างผมก็ถือว่าตอบสนองได้พอควรและจะได้ความปลอดภัยมากขึ้นในราคาที่ไม่แพงเหมือนแต่ก่อน อย่างไรก็ตามก็ต้องทำใจว่ารุ่นนี้กำลังจะตกรุ่นในไม่ช้า (New Mazda3 ยังคงใช้เครื่อง1600และ2000cc เช่นเดิม เกียร์5 speed จะมีในรุ่น2000cc ถ้าราคาพอกับรุ่นก่อนตอนเปิดตัวผมคงซื้อไม่ไหวแน่ๆ ทั้ง1.6และ2.0; ข้อมูลจาก Mazda 4As และเซล [ในไทยยังไม่แน่นอนแต่มีความเป็นไปได้มากที่สุด])

5.Civic FD
จริงๆแล้วบ้านผมเราเป็นครอบครัว Honda ครับ ที่บ้านมี Honda5 คัน อีก2คันเป็นรถยุโรป (บ้านคนอยู่เยอะ) ว่ากันตรงๆคือเป็นสาวก Honda นั่นเอง สำหรับ Civic FDที่ผมลองขับเป็นของน้องชายผมเอง ภายนอกของรถรุ่นนี้ผมว่าสวยมาก ยิ่งแต่งยิ่งสวย (ยกเว้นท้ายที่แปลกๆ) ภายในออกแนวไฮเทคหลุดโลก ส่วนตัวแล้วไม่ชอบเท่าไหร่ โดยเฉพาะคอนโซลที่ยื่นออกมามากจนแทบจะทำสวนได้ทีเดียว ภายในกว้างแต่ผมอึดอัดยังไงไม่รู้ เครื่องยนต์แรงดีแตะเป็นมา ช่วงล่างออกแนวแข็งๆแบบรถสปอร์ต การขับขี่ถือว่าดี แต่ผมว่าสู้Mazda3ไม่ได้ ข้อดีของมันคือแรง สวย ศูนย์และอะไหล่หาง่าย (โชดีที่รถน้องผมไม่เจอ ต๊อกๆ)

6.CRV
คันนี้ไม่ได้ตั้งใจไปลอง แต่วันนั้นไปลองCity แต่ไม่มีรถเลยลองCRVแทน CRVที่ลองนี้เป็นตัว2.0 ภายในประทับใจที่เบาะนุ่มดีนั่งสบาย
อัตราเร่งถือว่าไม่แรงมาก แต่ยังดีกว่าMazda3พอสมควร ตำแหน่งนั่งสูงคล้ายTiida แต่ให้ความรู้สึกหนักแน่นกว่าเยอะ ทำให้CRVเป็นอีกรุ่นนึงที่ผมประทับใจ
แต่ผมไม่ได้ตั้งใจซื้อรถประเภทนี้และราคายังแพงเกินงบที่ตั้งไว้ไม่เกิน800000บาทด้วย

7. Altis
เป็นอีกรุ่นที่ผมสนใจ แต่ไปที่ศูนย์แล้วได้คำตอบมาว่าไม่มีรถให้ลองขับ ถ้าจะลองต้องใช้รถลูกค้า แบบว่าแอบลอง ผมเลยออกแนวเอ๋อๆ เอารถลูกค้ามาให้ผมลองเนี่ยนะ เจ้าของเค้าจะรู้สึกไง ผมไม่ได้จ่ายตังค์ซักบาทแต่กลับจะได้ขับรถก่อนซะงั้น สงสารเค้าไม่เอาดีกว่า ผมเลยตัดAltisออกอย่างไม่เต็มใจ
ถ้าพูดแค่ภายนอกและภายใน รถคันนี้ภายนอกออกแบบมาให้ดูภูมิฐาน (แฟนว่าไม่สวย) ภายในแคบกว่าที่่คิด แต่วัสดุค่อนข้างดี เสียดายไม่ได้ลองขับ

ตอนนี้ใจผมเอียงไปทางMazda3 ด้วยเพราะราคาอยู่ในงบ ได้ความปลอดภัย ได้ความภูมิฐาน แต่จนและอืด คิดว่าจะไม่รอรุ่นใหม่เพราะไม่ชอบหน้าตารถที่บางคนว่าเหมือนกบยิ้ม (ถ้าใส่ป้ายทะเบียนเข้าไปจะยิ่งเหมือนกบยิ้มมีฟันกระต่ายป่าวน๊าา )

ไปลองขับในฝันมาเหรอน้อง มั่ว...จริงๆ  หรืออ่านจากเวปโน๊น เวปนี้ แล้วเอามาปนกันนี่เอง...รู้ทันอีกน่ะเนี่ย
ผมไม่ได้ส่อเสียดน่ะพี่จิมมี่ แค่แสดงความคิดเห็น...
ชอบมาสด้าสามก็ไปซื้อเลยครับ  ที่บ้านพี่ก็ใช้อยู่ ขับดี เกาะถนน แต่เก็บเงินไว้เติมน้ำมันเยอะๆล่ะคร้าบ

ออฟไลน์ Trust4.0

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 13:36:14 »
ผมเห็นด้วยกับคุณ Kman  อ่านแล้ว..รู้สึกเหมือนกับคุณ Kman เลย ....ผมว่าผมอ่านเหมือนกับ รีวิว..... (ถ้าเจ้าของกระทู้ไม่พอใจ ขอโทษด้วยน่ะ ..สงสัยมยุรามันมึนๆๆ)

ออฟไลน์ br.13

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 17:10:08 »
ไม่สน EX ขาวมุก หรอครับ  สวยนะผมว่า ถ้าแต่งถูกจุด

เห็นด้วยครับ และผมลองขับแล้ว ทุกอย่าง โอเคนะครับ ช่วงล่างแน่น เครื่อง ก็โอเค แต่ภายในไม่ค่อยโดนเท่าไหร่ แต่โดยรวมแล้ว เต็ม 10  ผม ให้ 8 เลยครับ