ผู้เขียน หัวข้อ: นอกเรื่องเกี่ยวกับ โทรศัพท์ครับ  (อ่าน 7543 ครั้ง)

ออฟไลน์ toptaro

• Jr. Member
  • **
นอกเรื่องเกี่ยวกับ โทรศัพท์ครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 16:59:32 »
ผมสนใจอยู่ 3 รุ่นคือ

htc touch2 3G        12500
htc touch2 2.5G      8900
htc tattoo               10900

เป็นเพื่อนๆ จะเลือกตัวไหนกันครับ เพราะอะไร

keanetona

• บุคคลทั่วไป
Re: นอกเรื่องเกี่ยวกับ โทรศัพท์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 17:12:10 »
ก่อนอื่น เพื่อให้เข้าใจกันง่ายๆ ขอเรียก touch 2 ว่า mega ตามรหัสพัฒนาเครื่องเพราะ htc มีรุ่น touch 3g อยู่ และทำให้สับสน

ไม่ทราบว่าจะใช้ gps หรือเปล่าครับ เพราะ mega 2.5G ไม่มี gps นะครับ

ส่วน tattoo ผมว่าเป็นเครื่องที่น่าสนใจ โปรแกรมต่างๆก็ฟรีึ ติดอีตรงที่โปรแกรมแผนที่ยังไม่คอ่ยแม่นยำนัก(คนขายบอกมา) แต่ผมเองก็ยังไม่มีข้อมูลของ แอนดรอยด์เสียด้วย เลยไม่อยากจะฟันธงว่าดีไหม บอกได้เพียงแค่ว่า "น่าสนใจ"

mega 3g โดยรวมๆผมว่าน่าสนใจเลยนะ

ถ้าให้ผมเลือก ผมขอเลือก mega 3g (touch 2 3G) ครับ ด้วยความคุ้นเคยในOS

ปล. ขณะนี้ มีโปรโมชั่นพิเศษ touch HD2 เครื่องละ 9999 บาท วันละ 5 เครื่อง ในงานมือถือที่ศูนย์ประชุม ถ้าสนใจลองไปลุ้นดูกันได้ครับ

ออฟไลน์ Chris Evn

• Hero Member
Re: นอกเรื่องเกี่ยวกับ โทรศัพท์ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 18:10:28 »
htc tattoo เท่านั้นครับ

เพราะอย่างเดียวคือมันเป็น Android
โปรแกรมดีๆให้เลือกเยอะแยะมากมาย

ส่วน Windows Phone มันใช้งานได้ไม่ค่อยดี
เหมือนใช้ของเดิมมา 5 ปี Microsoft ยังไม่ปรับปรุง

ออฟไลน์ bigglives

• Sr. Member
  • Love Technology
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 19:04:20 »
Tattooเท่านั้นผมใช้อยู่รู้สึกว่ามัน work ดีขนาดทำผมยอมขาย htc diamond ทิ้งเลย
Twitter : @bigglive
facebook : facebook.com/bigglive
Website : itcoolgang.com

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 19:23:48 »
htc tattoo เท่านั้นครับ

เพราะอย่างเดียวคือมันเป็น Android
โปรแกรมดีๆให้เลือกเยอะแยะมากมาย

ส่วน Windows Phone มันใช้งานได้ไม่ค่อยดี
เหมือนใช้ของเดิมมา 5 ปี Microsoft ยังไม่ปรับปรุง

ไม่ใช่วินโด้โมบายไม่ดีครับ แต่เป็นเพราะว่าวินโด้ยังทัชไม่ดีเท่าที่ควร
และข้อจำกัดในความละเอียดของกล้อง ความอะเอียดขงหน้าจอแสดงผลยังจำกัดอยู่ครับ

ส่วนแอนดอร์ยนั้น ณ ตอนนี้เริ่มมีโปรแกรมต่างๆ ลองรับมากขึ้น
แต่ผมว่าต้องรออนาคตครับ ;D

ความเห็นด้านบนบอกว่า HD2 ราคา 9,999 บาทนั้นน่าสนที่สุดครับ

Chariot

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 20:01:32 »
เลือก Tatoo ดีกว่าครับ ผมเคยเล่น WM6.1 มาแล้ว รู้สึกว่ามันช้าๆ UIไม่สวย แต่ถ้าได้โปรเซสเซอร์แรงๆ ก็ไม่แน่ใจนะ

ลองเล่น android แล้ว ติดใจพอสมควร ได้อารมณ์แบบ Linux + Apple อ่ะนะ

ออฟไลน์ u5114864

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 20:27:58 »
ผมไม่เคยใช้ยี่ห้อนี้เลยอ่ะครับ

แต่ถ้าเป็น Window Mobile ผมไม่ปลื้มอ่ะ แห๊ะ ๆ

keanetona

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 20:58:31 »
เลือก Tatoo ดีกว่าครับ ผมเคยเล่น WM6.1 มาแล้ว รู้สึกว่ามันช้าๆ UIไม่สวย แต่ถ้าได้โปรเซสเซอร์แรงๆ ก็ไม่แน่ใจนะ

ลองเล่น android แล้ว ติดใจพอสมควร ได้อารมณ์แบบ Linux + Apple อ่ะนะ

ผมว่า UI Sense ตัวล่าสุดของ HTC น่ะ มันกินแรงเครื่องเกินไป ขนาด cpu 528MHz ยังเอาไม่อยู่

WM6.5 น่าใช้กว่า 6.1 เล็กน้อย อีตรงที่รองรับการสัมผัสหน้าจอได้ดีกว่า

ทั้งนี้และทั้งนั้น WM ยังต้องการการปรับแต่งรีจิสทรีเพียงเล็กน้อยก็แรงพอตัวแล้วครับ

ผมไม่เคยใช้ยี่ห้อนี้เลยอ่ะครับ

แต่ถ้าเป็น Window Mobile ผมไม่ปลื้มอ่ะ แห๊ะ ๆ

เรื่องคุณภาพเครื่องไว้ใจได้ครับ เพราะHTC เคยผลิตเครื่องให้O2มาก่อน จนกระทั่งเกิดแบรนด์ DOPOD ขึ้นมา O2 ถึงต้องไปจ้าง Quanta Technology มาผลิตเครื่องให้แทน (และ คุณภาพเครื่องก็ยังไม่ถึงขั้น)

..................

ตอนนี้มีงานมือถือ อยากให้ไปลองจับๆคลำๆดูครับ สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น สิบตาเห็นไม่เท่ามือคลำ

ออฟไลน์ koruru

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 21:42:52 »
สำหรับผม ไม่รู้จักซักรุ่น เห้อ
รู้จักแต่ IPhone กับ BB
(เชยจังเรา - -)

ออฟไลน์ flyboy

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 23:47:23 »
คุณเจ้าของกระทู้กำลังมองรุ่นเดียวกับผมเลย แต่ผมยังลังเลว่าจะจ่ายหนักเพื่อไปเล่น iphone เลยจะดีกว่ารึเปล่า
ไม่ใช่เพราะกระแส แต่ application มันออกมาเยอะมาก แล้วเพื่อนๆผมที่ใช้ htc ก็ขายไปเล่น iphone กันหมดเลย
คือผมก็ไม่ใช่เซียน แต่ต้องการมือถือที่ใช้งานได้หลายรูปแบบ

android ผมก็ยังไม่เคยใช้เลย อยากรู้ว่ามันมีข้อดีข้อด้อยต่างจาก windows ยังไงครับ

ออฟไลน์ vigger

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2010, 01:56:10 »
ผมเลือก Touch2 3G คับ ราคากำลังดี Windows Mobile 6.5 ด้วย ซึ่งเร็วดีพอควรเลยคับ

ส่วน Tattoo ผมใช้มันแปลก ๆ แต่ระบบทัชจะเร็วกว่า

PS. ตอนนี้ใช้ Acer F900 เป็น Windows Mobile 6.1 แต่จอ3.8" ใหญ่ได้ใจ

ดูหนังภาพชัดมากคับ 

ออฟไลน์ bytebird

• bytebird.multiply.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2010, 08:38:49 »
อยากใช้ Windows Mobile หรือ Android ละครับ

ถ้า Windows Mobile ก็เลือกอีกว่าจะใช้ 3G หรือ GPS มั้ย ถ้าไม่ใช้ก็เอา Touch2 2.5G
มีรุ่นแนะนำสำหรับ Window Mobile คือ Garmin-Asus M20 ครับสเปคคล้ายๆ hTC Diamond เลยคือจอ VGA(480x640), 3G, เมมในตัว4GBแต่เพิ่มเมมไม่ได้แล้วนะครับ เครื่องนี้เป็นการร่วมมือกันผลิตระหว่าง Garmin ผู้ผลิต GPS รายใหญ่ของโลกและ Asus ซึ่งคนเล่นคอมไม่ต้องบอกว่าเจ๋งแค่ไหน ราคาในงาน 11900 หรือ 12900(เพิ่มแบตอีกก้อนนึง)

หรือถ้าเลือกว่าจะใช้ Android ผมแนะนำเป็น Magic ดีกว่าครับ
เพราะโปรแกรมของ Android ส่วนใหญ่ถูกเขียนขึ้นมาสำหรับหน้าจอ HVGA (320x480)
แต่หน้าจอของ Tattoo มันแค่ QVGA (240x320) ดังนั้นโปรแกรมหลายๆ ตัวหน้าจอมันจะแสดงผลได้ไม่ครบครับ
เช่น โปรแกรมนำทางอย่าง iGO ก็ใช้กับ Tattoo ไม่ได้เพราะเรื่องขนาดหน้าจอนี่ละ่ครับ

*อ้อเกือบลืม โปรแกรมแผนที่บน Android ไม่มีรุ่นไหนยี่ห้อไหนแถมมาให้นะครับ ที่ติดเครื่องมาเป็น Google Map ต้องเสียค่า Gprs/EDGE เวลาใช้งานเพื่อโหลดข้อมูลแผนที่ แต่จริงๆ แล้วก็หามาลงเพิ่มได้แบบไม่เสียเงินครับ ตอนนี้ในเครื่องผมมีอยู่ 3 ตัวคือ Ndrive, Sygic Mobile map และล่าสุดกับ iGO (เวอร์ชั่นบน Windows Mobile ผมยกให้เป็น No.1 เลยครับ ข้อมูลเยอะมากกกกกกกกกกกก) ตัวแรกไม่มีภาษาไทย แต่ 2 ตัวหลังภาษาไทยสมบูรณ์แบบทั้งภาพและเสียงครับ ^^

เรื่องความเร็วนี่สำหรับ CPU Qualcomm 528MHz บนเครื่องทั้ง 3 รุ่นนั้นเมื่อรันคนล่ะ OS นี่เห็นความแตกต่างอย่างชัดเจน
Windows Mobile ช้ากว่าเยอะครับ
ผมเพึ่งเปลี่ยนจาก hTC Touch Pro มาใช้ hTC Magic ซึ่งสเปคทางด้าน CPU, ROM, RAM นั้นเท่ากันหมด แต่ Magic ทำงานได้เร็วกว่าเยอะ
UI Sense ไม่ได้กินแรงเครื่องหรอกครับ แต่ที่มันช้าเพราะ Windows Mobile มันช้าเองครับอันนี้คอนเฟริมเพราะใช้มาเกือบหมดแล้ว เหอะๆ

แต่หน้าจอที่เป็น capacitive ของ Android (หน้าจอแบบเดียวกับ iPhone นั่นล่ะครับ) ซึ่งใช้ปากกาจิ้มไม่ได้ เพราะมันรับคำสั่งจากนิ้วเพียงอย่างเดียวก็ทำให้มีปัญหากับการพิมพ์ข้อความพอสมควรครับ แต่ผมถือว่าเล็กน้อยปรับตัวนิดหน่อยก็ฉลุยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 06, 2010, 09:20:57 โดย bytebird »

keanetona

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2010, 09:34:44 »
อยากใช้ Windows Mobile หรือ Android ละครับ

ถ้า Windows Mobile ก็เลือกอีกว่าจะใช้ 3G หรือ GPS มั้ย ถ้าไม่ใช้ก็เอา Touch2 2.5G
มีรุ่นแนะนำสำหรับ Window Mobile คือ Garmin-Asus M20 ครับสเปคคล้ายๆ hTC Diamond เลยคือจอ VGA(480x640), 3G, เมมในตัว4GBแต่เพิ่มเมมไม่ได้แล้วนะครับ เครื่องนี้เป็นการร่วมมือกันผลิตระหว่าง Garmin ผู้ผลิต GPS รายใหญ่ของโลกและ Asus ซึ่งคนเล่นคอมไม่ต้องบอกว่าเจ๋งแค่ไหน ราคาในงาน 11900 หรือ 12900(เพิ่มแบตอีกก้อนนึง)

หรือถ้าเลือกว่าจะใช้ Android ผมแนะนำเป็น Magic ดีกว่าครับ
เพราะโปรแกรมของ Android ส่วนใหญ่ถูกเขียนขึ้นมาสำหรับหน้าจอ HVGA (320x480)
แต่หน้าจอของ Tattoo มันแค่ QVGA (240x320) ดังนั้นโปรแกรมหลายๆ ตัวหน้าจอมันจะแสดงผลได้ไม่ครบครับ
เช่น โปรแกรมนำทางอย่าง iGO ก็ใช้กับ Tattoo ไม่ได้เพราะเรื่องขนาดหน้าจอนี่ละ่ครับ

*อ้อเกือบลืม โปรแกรมแผนที่บน Android ไม่มีรุ่นไหนยี่ห้อไหนแถมมาให้นะครับ ที่ติดเครื่องมาเป็น Google Map ต้องเสียค่า Gprs/EDGE เวลาใช้งานเพื่อโหลดข้อมูลแผนที่ แต่จริงๆ แล้วก็หามาลงเพิ่มได้แบบไม่เสียเงินครับ ตอนนี้ในเครื่องผมมีอยู่ 3 ตัวคือ Ndrive, Sygic Mobile map และล่าสุดกับ iGO (เวอร์ชั่นบน Windows Mobile ผมยกให้เป็น No.1 เลยครับ ข้อมูลเยอะมากกกกกกกกกกกก) ตัวแรกไม่มีภาษาไทย แต่ 2 ตัวหลังภาษาไทยสมบูรณ์แบบทั้งภาพและเสียงครับ ^^

เรื่องความเร็วนี่สำหรับ CPU Qualcomm 528MHz บนเครื่องทั้ง 3 รุ่นนั้นเมื่อรันคนล่ะ OS นี่เห็นความแตกต่างอย่างชัดเจน
Windows Mobile ช้ากว่าเยอะครับ
ผมเพึ่งเปลี่ยนจาก hTC Touch Pro มาใช้ hTC Magic ซึ่งสเปคทางด้าน CPU, ROM, RAM นั้นเท่ากันหมด แต่ Magic ทำงานได้เร็วกว่าเยอะ
UI Sense ไม่ได้กินแรงเครื่องหรอกครับ แต่ที่มันช้าเพราะ Windows Mobile มันช้าเองครับอันนี้คอนเฟริมเพราะใช้มาเกือบหมดแล้ว เหอะๆ

แต่หน้าจอที่เป็น capacitive ของ Android (หน้าจอแบบเดียวกับ iPhone นั่นล่ะครับ) ซึ่งใช้ปากกาจิ้มไม่ได้ เพราะมันรับคำสั่งจากนิ้วเพียงอย่างเดียวก็ทำให้มีปัญหากับการพิมพ์ข้อความพอสมควรครับ แต่ผมถือว่าเล็กน้อยปรับตัวนิดหน่อยก็ฉลุยครับ

แจ่มแจ้งและตรงประเด็นครับ

ที่ผมบอกว่า SENSE รับประทานเครื่อง มันมาจากcustomized rom ของ touch diamond 2 ที่ไปเอาsenseของ touch hd2 มาลงครับ เลยเต่าสนิทใจ จึงขายแล้วไปถอย HD2 มาใช้แทน

ส่วนจอ capacitive ผมยังงงๆในตอนแรกๆ เพราะมันไวเหลือเกิน แถมใช้สไตลัสจิ้มไม่ได้ด้วย แต่พอใช้ไปใช้มาก็เริ่มชินครับ

ว่าแต่ ทัชโปร gps มันดีเลย์หรือเปล่าครับ เพราะตอนที่ใช้มันดีเลย์ประมาณ3วินาที

ออฟไลน์ toptaro

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2010, 09:36:53 »
ใจผมไปทาง touch2

แต่คิดไม่ตกว่าจะเอา ราคาไหนดี  ห่างกันตั้ง สี่พัน

ออฟไลน์ bytebird

• bytebird.multiply.com
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2010, 10:31:10 »

แจ่มแจ้งและตรงประเด็นครับ

ที่ผมบอกว่า SENSE รับประทานเครื่อง มันมาจากcustomized rom ของ touch diamond 2 ที่ไปเอาsenseของ touch hd2 มาลงครับ เลยเต่าสนิทใจ จึงขายแล้วไปถอย HD2 มาใช้แทน

ส่วนจอ capacitive ผมยังงงๆในตอนแรกๆ เพราะมันไวเหลือเกิน แถมใช้สไตลัสจิ้มไม่ได้ด้วย แต่พอใช้ไปใช้มาก็เริ่มชินครับ

ว่าแต่ ทัชโปร gps มันดีเลย์หรือเปล่าครับ เพราะตอนที่ใช้มันดีเลย์ประมาณ3วินาที

Sense บน HD2 เป็นเวอร์ชั่น 2.5 ซึ่งทำมาสำหรับ WM ที่ใช้ CPU SnapDragon เท่านั้นครับ พอเอามายัดลง ROM สำหรับเครื่องที่ใช้ 528MHz ยังไงก็ช้าครับ แต่ถ้าใช้ Sense 2.1 (ที่จริงมันก็ต่างกันแค่ที่หน้า Home ไม่มีสภาพอากาศมาวิ่งไปวิ่งมาทั่วจอ มีแค่บอกสภาพอากาศใต้นาฬิกาเฉยๆ ไอ้ที่วิ่งไปวิ่งมานี่ล่ะครับรับประทานเครื่องสุดๆ - -")

จอ Capacitive ถ้าถามผมจริงๆ ผมก็ยังไม่ชินเท่าไหร่ เวลาพิมพ์อักษรทีไรต้องกดลบพอๆ กับกดพิมพ์นั่นล่ะครับ

Touch Pro แทบไม่ดีเลย์ครับ พอดีรถคันที่ใช้ประจำผมติดเสารับสัญญาณ GPS บนหลังคาแล้วมาปล่อยสัญญาณภายในห้องโดยสารครับ ก็เลยไม่มีปัญหาเรื่องรับไม่ได้หรือได้แต่ดีเลย์
แต่เท่าที่ลองบนรถเมล์ หรือรถคันที่ไม่ได้ติดเสาก็ดีเลย์ราวๆ นั้นครับ 2-3 วินาทีถือว่ารับได้ครับ ^^
ส่วนเจ้า Magic นี่ล็อคดาวเทียมช้ากว่า Touch Pro พอสมควร แต่อยู่ในเกณฑ์ที่รับได้คือไม่เกิน 1นาทีครับ

keanetona

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2010, 12:44:24 »
ใจผมไปทาง touch2

แต่คิดไม่ตกว่าจะเอา ราคาไหนดี  ห่างกันตั้ง สี่พัน

ใช้ gps เลือก touch 2 3G

ไม่ใช้ gps เลือก touch 2 2.5G

อนึ่ง มือถือgps เวลามีสายเข้ามา gps จะหยุดทำงานนะครับ

แต่ถ้าได้โปรโมชั่น gprs หรือ edge แรงๆ ก็สามารถใช้ google map ได้ครับ ผมเองยังเคยใช้ google map หาร้านยางที่พี่ชายแนะนำให้ซึ่งไม่มีในแผนที่ของ garmin (น่าตื้บจริงๆ)

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2010, 23:19:34 »
ผมขอถามพี่ๆทั้งหลายต่อเลยนะครับ
ตอนนี้ผมกำลังชั่งใจ

Samsung Galaxy spica(Andriod)
Samsung Omnia lite(Windows mobile 6.5)
HTC Tatoo(Andriod)

3 ตัวนี้ใครน่าสนใจสุดครับ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ st_citroen

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2010, 04:11:37 »
เท่าที่เคยเล่นกับเพื่อนๆที่ใช้กันอยู่ก็เล่นแต่Iphoneกันครับ htc มันประมวลผลเร็วก็จริงแต่มันตอบสนองช้ากว่าIphone (เพื่อนวิศวคอม ผมก็ด้วย)

ออฟไลน์ zipboy

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2010, 12:20:29 »
WindowsMobile กับ Android อยู่ที่ว่าจะเลือกอะไรครับ

ถ้าในตัวเลือกระดับที่กล่าวมา Touch2 3G ค่อนข้างน่าสนใจ (หากใช้งานใน กทม เป็นหลัก) แต่ถ้าไม่ได้ใช้งาน 3G อยู่แล้ว Touch2 ตัวรองก็ไม่เลวครับ

Tattoo ถ้าว่ากันตรงๆ ในระดับราคานี้ Samsung Spica ยังดูน่าสนใจกว่าอยู่ครับ

คีย์หลักอยู่ที่ OS เลยครับ ว่าจะเลือกแบบไหนในการใช้งานครับ