ผู้เขียน หัวข้อ: ศูนย์บริการระหว่างโตโยต้าและนิสสันครับ  (อ่าน 6865 ครั้ง)

ออฟไลน์ u5114864

• Jr. Member
  • **
พอดีที่บ้านใช้ทั้งเจ้าคัมรี่กับเทียน่าอยู่

เลยเกิดความสงสัยเวลานำรถเข้ารับบริการเช็คระยะว่า.....

....โตโยต้าเช็คระยะเร็วมาก ๆ ทั้ง ๆ ที่เค้าก็เช็คทุกอย่าง เพราะผมยืนดูอยู่

ส่งรถเข้า 8.30 ไม่เกิน 9.10 รถก็มาจอดรอแล้วครับ (ถ้าไม่ได้เปลี่ยนอะไหล่ยาก ๆ นะครับ)

แต่สำหรับเจ้าเทียน่า นำไปเข้าศูนย์เช็คระยะ แค่เปลี่ยนน้ำมันเครื่องเท่านั้น ผมนัดก่อนด้วย ส่งรถ 8 โมงเช้า แต่ถ้าไม่เร่ง เค้าจะบอกว่า 2 - 3 ชั่วโมงอย่างต่ำ

ซึ่งคราวก่อนผมรีบไปธุระ พอบอกไปธุระก็เห็นทำเร็วเลยนะครับ แต่ก็เช็คละเอียดเหมือนกัน อันนี้ผมก็ยืนดูอยู่

ผมเลยเกิดความสงสัยว่า เพราะอะไรโตโยต้าถึงให้บริการเช็คระยะต่อคันได้รวดเร็วกว่านิสสันมากมายครับ

ขออีกสักข้อนะครับ

พอดีพรุ่งนี้จะนำเจ้าเทียน่าเข้าเช็คระยะ

แต่ทีนี้เวลานำรถเข้าเช็คที่นิสสันกรุงไทย(ขอเอ่ยนิดหน่อยนะครับผม)ซึ่งผมออกรถกับที่นี่ ทางศูนย์จะมีส่วนลดค่าอะไหล่ ให้ 10 %

แต่ทีนี้ ผมขี้เกียจขับรถไกลนะครับ .... ก็เลยว่าจะเข้าศูนย์นิสสันสมุทรสาคร ซึ่งขับจากบ้านไม่เกิน 3 นาที ( -*- ) แทนนะครับ

แต่ปัญหาคือ รถนิสสันไม่มีบัตร smart card แบบ โตโยต้านะครับ

แล้วแบบนี้ถ้าผมนำรถไปเข้าเช็คศูนย์อื่น เค้าจะลด 10 % ให้รึเปล่าครับ แล้วก็ยังอยู่ในระยะประกัน 50 000 กิโลเมตร เค้าจะฟรีค่าแรงเหมือนศูนย์ที่เราออกรถรึ

เปล่าครับผม ?

สุดท้ายนี้ก็ขอบคุณคร้าบบบบ

ร่ายมาซะยาว >_<

ออฟไลน์ Arado_kung

• Hero Member
Re: ศูนย์บริการระหว่างโตโยต้าและนิสสันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 22:03:41 »
เท่าที่ผมเคยเจอมานะครับ ศูนย์นิสสันถ้าไม่ใช่ตามจังหวัดใหญ่ๆแล้วมาตราฐานสู้โตโยต้ากับฮอนด้าไม่ได้เลยล่ะ การรับรถไม่เป็นระเบียบ ห้องรับรองไม่ได้เรื่อง ช่างทำงานช้า การให้คำแนะนำไม่ได้เรื่อง บอกตรงๆว่าค่อนข้างผิดหวังนะบริษัทแม่ลงหลักปักฐานมาหลายปีดีดักแล้ว ทำไมมันเหมือนไม่พัฒนาเลยอ่ะ ศูนย์มิตซูยังจะดูดีกว่าซะอีก

ออฟไลน์ benley

• Sr. Member
Re: ศูนย์บริการระหว่างโตโยต้าและนิสสันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2010, 01:39:52 »
ทำใจเรื่องเวลาเถอะ โดนมาเหมือนกัน
ส่วนเรื่องส่วนอะไหล่ น่าจะแล้วแต่รายการ(ไม่แน่ใจ) เพราะบางรายการที่เคยทำมาก็ลด 10 %
และถ้ายังวิ่งไม่เกิน50 000 ยังฟรีค่าแรงอยู่ครับ ถ้าไม่ชัวร์ให้เปิดคู่มือการรับประกัน มันจะมีคูปองอยู่ อ่านรายละเอียดดีๆก่อนละ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2010, 01:41:11 »
สำหรับ นิสสันแล้ว ถ้าเข้าศูนย์ไหน แล้ว แฮปปี้ เข้าศูนย์นั้นต่อไปเถอะครับ
เปลี่ยนศูนย์ไป มาตรฐานทุกวันนี้็ยังไม่เท่ากันอยู่ดี

โตโยต้า มีการปรับปรุงเรื่อง บริการหลังการขาย
อย่างต่อเนื่อง และอย่างจริงจัง ชัดเจนเป็นรูปธรรม มากกว่า นิสสัน ครับ

อันนี้ ก็เป็นอีกเรื่องจริง ซึ่ง ก็ ไม่อาจปฏิเสธ

ออฟไลน์ chai99

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2010, 09:21:19 »
เท่าที่ผมเคยเจอมานะครับ ศูนย์นิสสันถ้าไม่ใช่ตามจังหวัดใหญ่ๆแล้วมาตราฐานสู้โตโยต้ากับฮอนด้าไม่ได้เลยล่ะ การรับรถไม่เป็นระเบียบ ห้องรับรองไม่ได้เรื่อง ช่างทำงานช้า การให้คำแนะนำไม่ได้เรื่อง บอกตรงๆว่าค่อนข้างผิดหวังนะบริษัทแม่ลงหลักปักฐานมาหลายปีดีดักแล้ว ทำไมมันเหมือนไม่พัฒนาเลยอ่ะ ศูนย์มิตซูยังจะดูดีกว่าซะอีก

ของผมว่า นครสวรรค์ก็เป็นจังหวัดใหญ่อยู่นะครับ แต่เพื่อนที่ใช้นิสสันที่นี่ก็ไม่ค่อยพอใจกับเรื่องประสิทธิภาพของงานบริการหลังการขายเหมือนกัน  ทำอย่างไรนิสสันถึงจะแก้ไขให้ดีมีมาตรฐานเหมือนกันทุกศูนย์นะ เพราะรถใหม่ๆของนิสสันเดี๋ยวนี้ หน้าตาดูน่าใช้มากขึ้นและเรื่องวัสดุในรถที่ค่อยข้างเด่นอยู่แล้ว  ผมว่าถ้าพัฒนาเรื่องบริการอย่างจริงจังให้คนทั่วไปเชื่อมั่น นิสสันน่าจะโตเร็วกว่านี้แน่ๆ

ออฟไลน์ st_citroen

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2010, 04:06:55 »
นิสสันเค้ามีบัตรทองให้หนิครับ(เรียกอะไรจำไม่ได้) ใช้เป็นส่วนลดได้
ปล.กรุงไทยสาขาไหนครับ

ออฟไลน์ motion

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2010, 11:44:00 »
จังหวัดชลบุรี ใหญ่มั้ยล่ะครับ

แต่ศูนย์นิสสันที่เมืองชล ก็ไม่ได้โตตามเลย ยิ่งพัทยานะ เมืองไฮโซขนาดนั้น แต่อารมณ์ที่ศูนย์บริการ โบราณมากๆ

เรื่องความเร็วในการบริการ เห็นด้วยครับ แค่ตรวจเช็คตามระยะส่งรถ 9 โมง รับรถ 4 โมงเย็น เป็นแบบนี้ประจำ

ออฟไลน์ Eak

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 08:38:21 »
นิสสัน ชลบุรี ไปมาครั้ง1 ไม่กล้าไปอีกแล้ว เห้นลูกค้ามาแทบจะวิ่งหนี พัทยาก็ผ่านทุกอาทิตย์ เหมือนจะไม่มีรถเข้ารับบริการเลย ไปนิสสันกรุงไทยรามอินทรา สบายใจหมดห่วงถึงจะรอนานเพราะรถเข้าบริการมาก ส่วนนิสสันบอดี้ นางนากม 22 บริการได้ดีมาก

โตโยต้า ตรงข้ามเซ็ลทรัลบางนา บริการรับรถดี อธิบายทุกอย่างเข้าใจหมด แต่ซ่อมแล้วซ่อมอีกไม่หายเหมือนหมอเลี้ยงโรค ไปมา 4-5 ครั้ง กว่าจะจบ
ก็เห็นข้อแตกต่าง ดี เสีย คนละอย่าง   

ออฟไลน์ roomno9

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 14:10:30 »
โชคดีที่ผมใช้นิสสันมาสองคัน ร่วมๆกว่าสิบปีที่ผ่านมา ยังไม่เจอศูนย์ที่แย่ๆเลยครับ

ทั้งที่ กทม และที่ลำปาง

ออฟไลน์ u5114864

• **
+%
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 21:01:49 »
นำไปเข้ามาเมื่อวันเสาร์ครับ

โดนรายการที่ไม่น่าจะโดน

K001 ล้างภายในเครื่องยนต์ (ขนาดฝาเอ็งยังไม่เช็ดฝุ่นให้เลย ล้างจริงอ่ะเปล่าเนี่ย)

K002 ล้างหัวฉีด (ล้างจริงเปล่าหว่า)

K004 หล่อลื่นระบบวาลว์ (ใช้รถมาไไม่เคยมีคันไหนต้องหล่อลื่น)

สามรายการนี้ รายการละ 390 * 3 * 7 % อั่ก ๆ