ผู้เขียน หัวข้อ: ถามพี่จิมมี่ ช่วงล่างของ Lancer EX กับ Lancer Cedia Minor ปัจจุบัน ต่างกันไหม  (อ่าน 9585 ครั้ง)

ออฟไลน์ patzahut

• Hero Member
ถามพี่จิมมี่ ช่วงล่างของ Lancer EX กับ Lancer Cedia Minor ปัจจุบัน ต่างกันไหม

ดูจากสเปคของทั้ง 2 รุ่นนี้ บอกว่า ทั้งคู่เป็นช่วงล่างหลังแบบ อิสระมัลติลิงค์ คอยล์สปริง พร้อมเหล็กกันโครง เหมือนกันทั้งคู่  แต่ถ้าขับจริงๆมันต่างกันป่าวคับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

Cedia MC มันก็เก่าไปแล้วไม่ใช่หรือครับ ผมว่าโฉมนั้นสวยมากเลยนะ
แต่จะให้เทียบกันคงไม่ได้เพราะเพื่อนไม่ยอมให้ลองสักที แต่ตัวปัจจุบันนี้ นุ่มหนึบ ดีใช้ได้ครับ

งั้นเทียบเป็น Lancer EX กับ Lancer CNG ก็ได้ครับ   คิดๆว่า Lancer Cedia กับ Lancer CNG น่าจะเป็นช่วงล่างเดียวกันครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
จะยังไงก็ถือว่าเป็นตัวเดียวกันนั่นละครับ

แยกสัมผัสที่ผมจำได้นะครับ
EX จะหนุ่มแน่นหนึบ กว่า Cedia
แต่ Cedia จะจิกโค้งกว่า EX
อย่างไรก็ตาม บั้นท้ายของ Cedia
มันพร้อมจะกวาดออกได้ ง่ายกว่า EX ครับ

ออฟไลน์ jib

• Newbie
  • *
  คุณ J!MMY ไปลอง Cedia ตัวที่ไม่มีเหล็ก กันโคลง หลังหรือเปล่าครับ
ถ้าไปลองตัวที่ไม่มี มันแย่ไปเลยนะผมว่า แต่ถ้ามี ก็จิกโค้งดีเลยละ ในบรรดารถญี่ปุ่นรุ่นเดียวกัน
แต่ยังแพ้ CK5 อยู่นิดๆนะผมว่า อิอิ.....

คุณ J!MMY ไปลอง Cedia ตัวที่ไม่มีเหล็ก กันโคลง หลังหรือเปล่าครับ
ถ้าไปลองตัวที่ไม่มี มันแย่ไปเลยนะผมว่า แต่ถ้ามี ก็จิกโค้งดีเลยละ ในบรรดารถญี่ปุ่นรุ่นเดียวกัน
แต่ยังแพ้ CK5 อยู่นิดๆนะผมว่า อิอิ.....

ผมลองมาหมดแล้วละครับ ทั้งตัวที่มี และไม่มี

อยากจะบอกว่า ในกรณีฉุกเฉิน ท้ายมันก็พร้อมจะกวาดออกได้ง่ายทั้งคู่ละครับ
แต่ง่ายสำหรับผมนะ ไม่ใช่ง่ายสำหรับตาสีตาสาทั่วไปที่ขับรถเรื่อยๆเฉื่อยๆ

คือ รถที่จะมีบุคลิกประมาณนี้ มี Saab 9-3 กับ Mazda 3
ทั้ง 3 คันนี้ การจิกเข้าโค้งดี หน้าไม่ค่อยจะดื้อ ทั้งคู่
เพียงแต่ท้ายของ แลนเซอร์ตัวเก่าจะค่อนข้างเบา
ถ้าเลี้ยวเข้าโค้งมาเต็มๆ แบบไม่ยั้ง ความเร็ว ณ จุดที่ท้ายจะเริ่มตั้งท่าจะกวาดออก ของแลนเซอร์
จะอยู่ในระดับ ต่ำกว่า ความเร็ว ณ จุดที่ท้ายเริ่มกวาดออก ของทั้ง Mazda 3 และ Saab 9-3 พอสมควรครับ

ออฟไลน์ superpock

• Jr. Member
  • **
ถ้าแบบนั้นเอากระสอบทรายซัก60กิโลไปใส่ไว้ท้า้ยรถจะช่วยได้ไหมเนี่ย..... ::) ::)

ในครั้งที่ ผมทำท้ายกวาดเล่นๆ นั้น

ก็มีพีอาร์ ผู้หญิง คนหนึ่ง ของ มิตซูบิชิ นั่งบนเบาะหลังไปด้วยหนะครับ
น้ำหนักราวๆ 60 กว่ากิโลกรัม บวกลบ พอดี และท้าย ก็ยังกวาดออกได้อย่างรวดเร็ว

(ตอนนี้ ลาออกไปช่วยที่บ้าน ทำธุรกิจวัสดุก่อสร้างเรียบร้อยแล้ว

และอันที่จริง ผมก็ไม่ควรทำแบบนั้นเลย นั่นก็ราวๆ ปี 2004-2005)

น้ำหนักที่ถ่วงไป ไม่ได้ช่วยอะไรให้ดีขึ้นเท่าไหร่ ในภาวะคับขันครับ

ขอบคุณทุกคนที่ช่วยตอบคำถามมากครับ