ผู้เขียน หัวข้อ: รู้สึกยังไง เมื่อรถคุณโดนทิ้งเป็นทุ่ง และ เวลาคุณทิ้งคนอื่นเป็นทุ่ง  (อ่าน 12595 ครั้ง)

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Sr. Member
  • Spirit of the "R"
เคยทั้งโดนทิ้ง และทิ้งคนอื่น แต่ส่วนมากมักจะไม่รู้สึกรู้สาอะไรกับเขามากนักเพราะเราทราบ
ในความสามารถและพิกัดของรถอยู่แล้ว

เล่นกับ Evo6 พลัง 150-160 ม้าจ้อยๆของเราสู้ 280-300ม้าไม่ได้อยู่แล้ว -->ไม่แปลกใจ เฉยๆ เชิญเลยครับพี่
เล่นกับรถบ้านเกียร์อัตโนมัติ ม้าต่ำกว่า 150 ตัว --> ชนะไปก็เท่านั้น

แต่ถ้าสมมติวิ่งกับรถสักคันที่แสดงผลงานได้อย่างน่าประหลาด อันนี้จะเริ่มสนใจและเริ่มคิด เช่น B14 วาง SR20DE ธรรมดา แต่วิ่งที่คลอง 5 เร็วกว่าผม 1 วิเต็มๆ อันนี้ล่ะทุ่งของแท้ และเป็นทุ่งที่น่าสนใจมากด้วย

ส่วนบนถนนนั้น..ผมไม่จำเป็นไม่ค่อยอยากเล่นกับใคร ตามธรรมดาเป็นคนขับรถเร็วโดยสันดานตนเอง แต่ไม่อยากยุ่งกับใคร ข้อเสียของผมคือเวลารถติดจะขี้โมโห ยิ่งเจอคนขับแบบกระจกส่องหลังมีไว้ตำส้มตำก็จะยิ่งโมโห พอโมโหแล้วก็จะเริ่มขับรถเกรี้ยวกราดขึ้น เรียกว่าเลวทรามเลยดีกว่า

ส่วนถ้าเจอพวกขับกวนๆ ผมมักจะมองและคิดว่า "นี่มันก็คือตัวกรูสมัยอยู่มหาลัยเลยนี่หว่า"

และส่วนมากไม่ว่ารถอะไรก็ตามถ้าขับกวน ผมจะปล่อยให้ขึ้นหน้าไปก่อนแล้วตาม แต่ไม่ตามติดแบบจี้ เพื่อนผมส่วนมากที่ตายเวลาขับรถ ถ้าไม่ใช่เพราะเมา ก็เพราะพยายามจี้ติด พยายามขึ้นหน้าให้ได้ พยายามเสี่ยงเพียงเพื่อให้ได้ชัยชนะที่มีแต่ตัวเองคนเดียวที่รู้สึก ส่วนผม ผมเลือกที่จะตาม รักษาระยะห่าง ด้วยความเร็วที่เท่าๆกัน ให้พวกนั้นรู้ว่า "ให้กรูขับอย่างเมิงน่ะกรูก็ทำได้" แล้วตบดอกสุดท้ายถ้ามีทางตรงโล่งก็จะวัดกำลัง เร่งขึ้นประกบข้าง พอประกบข้างได้เสร็จ ก็ถอนคันเร่ง ขับแบบปกติต่อ

งานนี้ชนะไปใครจะรู้ แพ้ไปคนยินดีก็มีแค่คนเดียว และไม่ใช่คนที่เราแคร์ จะไปสนทำไม รถเราพังเราก็จ่าย มีคนตายเราก็รับผิดชอบ

ตรงใจเป็นที่สุด +1 จร้า
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ roomno9

• Full Member
เฉยๆครับ ขับช้ามาได้สี่ ห้าปีแล้ว

รู้สึกสบายใจดี ใครรีบก็ไปก่อน ผมมองว่าปกติครับ แต่ถ้าเจอคันที่ขับแย่ๆ ก็เซ็งๆหน่อย แต่ท้ายสุดก็ให้เค้าไปก่อน

เพราะไม่รู้จะแข่งด้วยไปทำไม ชนะก็ไม่ได้อะไร นอกจากความสะใจ แต่ถ้าแพ้ก็หงุดหงิด

สู้ขับไปสบายๆ ดีกว่าเยอะครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ปรกติผมชับช้าครับ 90-120 ไม่เกินนี้

ถ้าใครทิ้งเป็นทุ่งก็ไม่ว่ากันครับ ไม่เสียใจอะไร ไม่รู้สึกอะไร

แต่วันนี้ โดนทิ้งเป็นทุ่งที่ความเร็ว 110 เพราะรถคันนี้ รู้สึกงง ๆ กับจราจรบ้านเราครับ

jaesz

ไม่ใช่แจ๊ส หรือ DMAX

แต่คันนี้ครับ เอาใกล้ๆ จะได้เห็น ผมอยู่ 110 แต่ไม่เกิน 20 วินาที มองไม่เห็นท้ายรถแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 14:45:22 โดย jaesz »

ออฟไลน์ KnoT

• Full Member
  • ??????????????+?????????????14????

แต่คันนี้ครับ เอาใกล้ๆ จะได้เห็น ผมอยู่ 110 แต่ไม่เกิน 20 วินาที มองไม่เห็นท้ายรถแล้วครับ
ปล่อยเค้าไปเถอะครับ.... เค้ารีบเพราะหน้าที่
เดี๋ยวไปส่ง นสพ. ไม่ทันอ่ะ!! ;D
????????????????????.... ????????????????????????

jaesz

ปล่อยเค้าไปเถอะครับ.... เค้ารีบเพราะหน้าที่
เดี๋ยวไปส่ง นสพ. ไม่ทันอ่ะ!! ;D

คงต้องปล่อยครับ หกล้อ ขับแช่ขวา วิ่งเกิน 110 ถ้าเกิดอะไรขึ้นมา คนที่ถูกชนคงเละล่ะครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
รถส่งนสพ.ไทยรัฐ
เป็นสิ่งที่ผมกับก๊วนเกรงใจที่สุดแล้วครับสมัยที่ยังซิ่งวิภาวดีดึกๆอยู่

รถพวกนี้ไม่ได้เร่งเร็ว คนขับมักจะสั่งสมบุญมาเต็มที่โดยกดคันเร่งถวายชีวิต ไม่เบรค และใช้มุดเอา ดังนั้นมันจึงมีทั้งมวล และโมเมนตั้มมหาศาล น่ากลัวที่สุดคือมันวิ่งตรงๆไม่ค่อยจะเป็นและเปลี่ยนเลนเร็วกว่ารถบรรทุกมาก

อยู่ให้ห่างครับ เชื่อผมเถอะ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ boyddii

• Sr. Member
  • Bunny
เห็นมาเยอะแล้ว มุดไปมุดมา กดมาอย่างไว

สุดท้ายมันก็จ่ายค่าทางด่วนข้างๆเรา
ไม่ก็ถึงก่อนเราไม่กี่นาที

แต่เปลืองน้ำมันกว่าเราประมาณ20% เปลืองผ้าเบรค แถมโอกาศเสี่ยงอุบัติเหตุสูงกว่า บุพการีที่บ้านโดนพาดพิง

แลกกับเวลาไม่กี่นาที ผมว่าไม่คุ้ม

ใช่เลยครับ อย่างผมเห็นข้างหน้าเป็นไฟแดง ยิ่งที่มีนับถอยหลังด้วย แบบว่าเราปล่อยรถไหลไปได้ ใครจะแซงจะอะไรปล่อยไป เราปล่อยไหล ไม่เปลืองเบรคและน้ำมันดีกว่าครับ อิอิอิ

ออฟไลน์ SignifeR

• Hero Member
  • Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
ไม่สนับสนุนให้ขับรถเร็วบนถนนหลวง แต่ถ้าเป็นทางด่วนค่อยมาว่ากัน...เอิ๊ก

ผมขับ FD ในเมืองได้ 6.5 กิโลลิตร ผมคุยกับเพื่อนที่นั่งไปด้วยว่าเอ๊ยรถกูมันแดร๊กกกน้ำมันจัง เพื่อนบอกว่าถ้ามึงไม่เปลี่ยนพฤติกรรม
ต่อให้ยกเครื่องใหม่ เปลี่ยนอะไหล่ทุกชิ้นมันก็จะแดร็กกกอยู่วันยังค่ำ

ทุกวันนี้ก็ยังงงๆ ว่ามันพยายามสื่อถึงอะไรอยู่นะ ไม่สนับสนุนนะครับ อย่าวัดความสามารถด้วยความโง่เขลาเลยครับ มันไม่เท่ห์หรอก

เผอิญ ผมก็โง่เสียด้วย 5 5 5
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

jaesz

รถส่งนสพ.ไทยรัฐ
เป็นสิ่งที่ผมกับก๊วนเกรงใจที่สุดแล้วครับสมัยที่ยังซิ่งวิภาวดีดึกๆอยู่

รถพวกนี้ไม่ได้เร่งเร็ว คนขับมักจะสั่งสมบุญมาเต็มที่โดยกดคันเร่งถวายชีวิต ไม่เบรค และใช้มุดเอา ดังนั้นมันจึงมีทั้งมวล และโมเมนตั้มมหาศาล น่ากลัวที่สุดคือมันวิ่งตรงๆไม่ค่อยจะเป็นและเปลี่ยนเลนเร็วกว่ารถบรรทุกมาก

อยู่ให้ห่างครับ เชื่อผมเถอะ

เย้ยยย มาอ่านแล้วตกใจ เหมือนกับนั่งรถไปกับผมวันนั้นเลย ขับอย่างนั้นจริง ๆ ไม่เปลี่ยนเลน แช่ขวา ขับเร็ว ไม่เห็นไฟเบรคขึ้นจริง ๆ ครับ ทุกคันหลบให้หมด