ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้น้ำล้างห้องเตรื่องได้ไหมครับ  (อ่าน 2106 ครั้ง)

ออฟไลน์ stm

• Sr. Member
ใช้น้ำล้างห้องเตรื่องได้ไหมครับ
« เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 10:36:24 »
คือว่ารถผม bt 50 pro จอดทิ้งใว้หลายวัน หนูเอาเศษอาหารเข้าไปกิน เข้าไปวิ่งเล่นจนสกปรกมาก ตามซอกมันเช็ดไม่ถึง
เอาน้ำฉีดล้างได้ป่าวครับ ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบพระคุณครับ

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• Hero Member
    • ร้าน เอที คอมสำโรง
Re: ใช้น้ำล้างห้องเตรื่องได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 10:40:58 »
ได้ครับ แต่ต้องระมัดระวังหน่อยครับ หาถุง หรือผ้าใบ มาคลุมตรงจุดไฟฟ้าต่าง เช่น ไดร์ชาร์จ เป็นต้น

และควรให้แห้งก่อนที่จะสตาร์ทเครื่องยนต์ นะครับ เดี๋ยวงานจะงอก

แต่จะให้ดี ไปอู่ หรือ คาร์แคร์ก็ดีนะครับ 300 บาท เอง ไม่เสี่ยงดีด้วยครับ

ปอลิง. ผมเคยล้าง แล้วน้ำมันไหลเข้าตามสายไฟ ไปที่กล่อง ECU แก๊ส เจ๊งเลยครับ เพราะพวกวางกล่องไว้ติดกับสายไฟเกินไป
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

keanetona

• บุคคลทั่วไป
Re: ใช้น้ำล้างห้องเตรื่องได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 12:39:03 »
ได้ครับ แต่ต้องระมัดระวังหน่อยครับ หาถุง หรือผ้าใบ มาคลุมตรงจุดไฟฟ้าต่าง เช่น ไดร์ชาร์จ เป็นต้น

และควรให้แห้งก่อนที่จะสตาร์ทเครื่องยนต์ นะครับ เดี๋ยวงานจะงอก

แต่จะให้ดี ไปอู่ หรือ คาร์แคร์ก็ดีนะครับ 300 บาท เอง ไม่เสี่ยงดีด้วยครับ

ปอลิง. ผมเคยล้าง แล้วน้ำมันไหลเข้าตามสายไฟ ไปที่กล่อง ECU แก๊ส เจ๊งเลยครับ เพราะพวกวางกล่องไว้ติดกับสายไฟเกินไป

เห็นด้วยครับ รถที่บ้านก็เคยงานเข้าเพราะล้างห้องเครื่องเองแล้ว

ถ้าจะล้างเองผมว่าใช้ผ้าชุบน้ำหมาดๆเช็ดเอาดีกว่าครับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 16:31:07 »
หาซื้อน้ำยาล้างห้องเครื่องมาฉีดดีกว่าครับ เอาน้ำฉีดมีหวังงานเข้า
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 24, 2015, 18:06:07 »
ฉีดได้ครับ แต่ระวังหน่อย ฉีดเบาๆ รถใหม่พวกซีลกันระบบไฟยังไม่เสื่อม
รถบ้านผมใช้น้ำ+น้ำยาล้างรถล้างทุกคัน ล้างเสร็จเอาโบลวเวอร์เป่าให้แห้ง ไม่เคยมีปัญหา
ถ้าเป็นรถยุโรปแพงๆ หรือรถไฮบริดผมคงไม่กล้าใช้น้ำครับ :P
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 25, 2015, 17:38:22 »
ใช้น้ำต่อจากก๊อกราดเปล่าไม่ต้องฉีด ใช้น้ำยาล้างเครื่องยนต์ล้าง
แล้วเอาโบลเวอร์ เป่าให้แห้ง นานๆยิ่งดี เอาให้แห้งมากที่สุดครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์