ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครที่ล้าสมัยเหมือนผมอีกไหมหนอ.....  (อ่าน 17559 ครั้ง)

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
          มานั่งดู  มือถือตัวเอง......ยังเป็นของเก่า...สองพันบาท  ใช้แพ็คเกจ  200 บาท/เดือน.....ทั้งเดือนใช้ไม่เคยเกินงบเลย....

ส่วนลูกชาย ตอนนี้ ย่าง 19 ปี เปลี่ยนมาน่าจะเยอะอยู่  แบล็กเบอรี่   ไอโฟน 1  2  4  ปัจจุบันใช้ 6 

เมีย   เปลี่ยนเป็นซัมซุงเมื่อต้นปี...

ทั้งสองคนมี แพ็คเกจ   แถว พันสอง  มีไลน์ ฯลฯ.......

ส่วนผม  ใช้โทร  อย่างเดียว  ไม่เคยใช้ส่งข้อความ ไม่ดูข้อความ  ไม่เข้าเนตฯ  .......ที่จริงอยากใช้สมารทโฟน  แต่ดูแล้วไม่คุ้ม  ซื้อมาหมื่นสองหมื่น  โทร  เดือนละ 200....  อ้อ ณ ปัจจุบัน สายตา  ผม(58ปี)  ยาว 75   แฟน  จากปกติพอ ๆ กัน ปัจจุบัน  ยาว  สองร้อยกว่า  ลูกสั้นสามร้อยกว่า....

อยากรู้จัง  เหลือคนที่ใช้ มือถือแบบผมอยู่เยอะไหม?.....

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
Re: มีใครที่ล้าสมัยเหมือนผมอีกไหมหนอ.....
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 25, 2015, 09:13:49 »
ของผมแลกมาฟรีเสียแต่แวทน่าจะ 270 เพราะเป็นลูกค้าเก่าแก่ของทรู เติมเงินที 300 บาทใช้ได้หลายเดือน ส่วนของแฟนผมซัมซุงฮีโร่ 590 โทรศัพท์ใช้โทรอย่างเดียวเลยครับแต่มีแทปเลตต่างหากอีก 2 เครื่องไว้ใช้งานเน็ตไวไฟที่บ้าน ถ้าออกนอกบ้านก็ค่อยสมัครเป็นรายวันเอา
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Activehybrid

Re: มีใครที่ล้าสมัยเหมือนผมอีกไหมหนอ.....
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 25, 2015, 09:36:15 »
ดูจากตัวเลขอายุไม่แปลกครับ ขออภัยนะครับ เกือบๆรุ่นพ่อผมเลย แต่ทั้งพ่อและแม่ผมตอนนี้กำลังเรียกร้องอยากได้สมารท์โฟนทั้งคู่เพราะอยากเล่นไลน์กลุ่มกับลูกๆหลานๆ

ต้องลองใช้ดูครับว่าชอบไหม ถ้าใช้แล้วมองว่าเล่นไม่คุ้มค่อยไปยกเลิกแพคเกจ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 25, 2015, 09:48:56 »
ปกติครับ พ่อผมยังใช้มือถือแบบฟลิปอยู่เลย ขณะที่ผมแทบจะเปลี่ยนมือถือแอนดรอยด์ทุก6เดือน

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 25, 2015, 09:56:11 »
ของผมแลกมาฟรีเสียแต่แวทน่าจะ 270 เพราะเป็นลูกค้าเก่าแก่ของทรู เติมเงินที 300 บาทใช้ได้หลายเดือน ส่วนของแฟนผมซัมซุงฮีโร่ 590 โทรศัพท์ใช้โทรอย่างเดียวเลยครับแต่มีแทปเลตต่างหากอีก 2 เครื่องไว้ใช้งานเน็ตไวไฟที่บ้าน ถ้าออกนอกบ้านก็ค่อยสมัครเป็นรายวันเอา

นึกว่าไม่มีเพื่อน...ขอบคุณครับ

ดูจากตัวเลขอายุไม่แปลกครับ ขออภัยนะครับ เกือบๆรุ่นพ่อผมเลย แต่ทั้งพ่อและแม่ผมตอนนี้กำลังเรียกร้องอยากได้สมารท์โฟนทั้งคู่เพราะอยากเล่นไลน์กลุ่มกับลูกๆหลานๆ

ต้องลองใช้ดูครับว่าชอบไหม ถ้าใช้แล้วมองว่าเล่นไม่คุ้มค่อยไปยกเลิกแพคเกจ

แสดงว่าผมแก่ไปแล้วซินะ.......ปัจจุบันผมไม่จ้องหน้าจอตัวหนังสือเล็ก ๆ ก็เลยคิดว่าได้มาก็ไม่เข้าเนตฯ ทางนี้หรือเล่นไลน์แน่ ๆ  (ถนอมสายตา)  ดูเนตฯ เฉพาะบน พี.ซี.

ปกติครับ พ่อผมยังใช้มือถือแบบฟลิปอยู่เลย ขณะที่ผมแทบจะเปลี่ยนมือถือแอนดรอยด์ทุก6เดือน
     มีพรรคพวก  อย่างน้อยก็สามท่านแล้ว  ขอบคุณครับ.....

ออฟไลน์ seamonkey

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 25, 2015, 10:10:38 »
ผมใช้ Zenfone 5 ครับ แต่ใช้แพ็กเกจแค่โทรอย่างเดียว จะใช้งานพวก Internet กับ Wifi เท่านั้น
ทุกวันนี้ใช้ค่าโทรประมาณเดือนละ 50-100 บาท (เวลาติดต่องานใช้ Email ไม่ก็โทรศัพท์ที่บริษัทครับ)

ออฟไลน์ Dubee

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 25, 2015, 10:18:51 »
ของผม เมื่อก่อนใช้ซัมซุงฮีโร่ รายเดือน 199 เน็ตไม่มี เพิ่งจะเป็นเปนไอโฟน 4s (ย้ำ4s) เพิ่มเน็ต 299 ก็โอเคครับทันสมัยกับเขาขึ้นมาหน่อย

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 25, 2015, 10:32:25 »
ผมไม่ได้เล่นเนตหรือไลน์บนมือถือ  แต่จะเล่นกับ PC  โน๊ตบุ๊คที่บ้านหรือที่ทำงาน   จอใหญ่สะดวกพิมพ์ง่ายเพราะต้องใช้พิมพ์เยอะ  
โทรศัพท์ก็คงเหมือนคนทั่วไปตอนวัยรุ่นจะซื้อของดีสมัยนั้น 18500 บาท คิดว่าแพงมากแล้วสมัยปีประมาณ 2546  แต่ใช้ไม่ค่อยเป็นหรอก
ตอนหลังมาก้เลยเปลี่ยนเป็นรุ่นถูกลงมาเรื่อย  ๆ เดี๋ยวนี้คือเน้น Imobile ราคาไม่เกิน 3 พัน  ดูทีวีผ่านเสาอากาศบนมือถือ  แต่เอาจริงก็ไม่ได้ดู    ใช้โทรเข้าออกเป็นหลักถ่ายรูปงานสำคัญบางครั้งที่หากล้องติดตัวไม่ได้   เนตมือถือไม่เล่นเหมือนเดิม     ใช้จนกว่าจะพังจึงเปลี่ยนไม่ค่อยถนอมเท่าไหร่

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 25, 2015, 10:37:09 »
พ่อผมก็ถูกญาติยัดเยียดสมาร์ตโฟนมาแต่สุดท้ายก็ใช้ซัมซุงฮีโร่ตามเดิมครับ ใช้ไม่เป็น
ส่วนผมใช้ lumia520 นี่ก็ปีที่สองละ ชอบตรงมันเสถียรไม่รวนง่าย และเครื่องทำงานเร็ว พวก Samsung ราคาเท่าๆกันนี่หน่วงมาก
ถ้าเทียบเป็นรถมันคือ LancerEX 2.0 ดีๆเลย ขับดีแต่ออปชั่นน้อย

ทุกวันนี้ใช้โปรเน็ตไม่อั้น 69/สัปดาห์ มีเน็ตแค่ให้รู้ว่ามีเนี่ยแหละ เล่นในโน้ตบุ๊คก็แชร์จากตัวนี้ มันเล่นได้ก็บุญแล้ว
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ muza

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 25, 2015, 10:53:06 »
คุณพ่อ ผม ท่าน อายุ 60 อะครับ
เพิ่ง เปลี่ยนมือถือล่าสุด เอง
เมื่อก่อนโทรเข้าโทรออก อย่างเดียว
เพราะ แก ก็คิดว่าตัวเองคงเข้าไม่ถึง สมาร์ทโฟนอะครับ
แต่เดี๋ยวนี้ ดู ยูทูปมัน ทั้งวัน เลยครับ
พอลองเริ่มใช้่ไม่นาน ติดมาก
( ปล ท่าน ใช่คอมพิวเตอร์ไม่เป็นด้วยนะครับ)

จริง ถ้าอยากลองดู ว่าคุ้มไหม ลองเอา ของ ลูกหรือ ภรรยา
เครื่องที่ไม่ใช้แล้วมา ลองเล่นๆ ดูก็ได้นะครับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 25, 2015, 11:09:29 »
พ่อกับแม่อายุ 65-66ปี เจอผมจับเปลี่ยนมือถือเกือบทุกปีเลยครับ ส่วนโปรที่โทรก็ไม่ต่างจากจขกทเท่าไหร่ครับแค่มีเน็ตเพิ่มเข้ามา

เรื่องสายตาไม่มีผลหรอกครับแค่พ่อกับแม่สั่งว่าต่ำกว่า5.5นิ้วไม่ใช้ มันใช้ยาก
ทุกวันนี้เค้าก็ใช้ปกติไม่ได้บ่นอะไร ที่เจอบ่นหนักๆคือ บอกว่าnote4 ห่วยกว่าnote2เดิม อันนี้ผมก็จนใจและยอมรับว่าที่เค้าพูดมามันจริง  รู้งี้ไม่น่าเปลี่ยน5555
ผมว่าลองใช้ดูครับ อันนี้ขึ้นกับพื้นฐานด้วยครับแต่ผมว่าไม่มีเหตุผลอะไรที่จะไม่ลองใช้ดูครับ

ออฟไลน์ Yangyang

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 25, 2015, 11:11:31 »
แม่ผมอายุ 62 มี Lumia 635 กับ ipad mini ครับ
เพิ่งจะใช้ ipad  เป็นก็เมื่อปี 2 ปีนี่เอง เอาไว้ไลน์คุยกะลูกๆหลานๆ

ลองเปลี่ยนดูครับ

ออฟไลน์ NPS2

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 25, 2015, 11:45:03 »
ผมใช้ nokia เครื่องไม่กี่พันบาท จะเปลี่ยนเครื่องใหม่ก็ตอนแบตพัง

อะไรที่มากกว่าโทรออก-รับสาย ผมไม่เคยใช้ คือมันไม่ชอบ รู้สึกไม่สนใจที่จะใช้
Fairlady Z 40th Anniversary
WRX STI A-Line Type S

ออฟไลน์ CATM96

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 25, 2015, 11:55:03 »
ของคุณพ่อผม Nokia Lumia 1020 ครับ ส่วนคุณแม่ 930 ครับ ข้อดีคือเสถียรดี ไม่ค่อยจุกจิกและราคาลดราคามันน่าใช้มากกับspecที่ให้มาถือว่าคุ้มครับ
กับ เวลาโทรข้อดีคือคุณสามารถแบ่งรายชือเป็นกลุ่มและตั้งบนหน้าจอหลักได้เลยไม่ต้องกดให้ยุ่งยากไล่รายชื่อหลายร้อยเบอร์ ตรงส่วนนี้ทำให้คุณพ่อกับคุณแม่ชอบ windowsphone ไปแล้ว
ส่วนตัวใช้ lumia 1520ครับ ขอเสียอย่างเดียวคือใหญ่เกิน... กับ ipad mini 2 wifi ครับ

ออฟไลน์ KIM NNC

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 25, 2015, 14:00:54 »
ผมใช้ Nokia N73 แม่ซื้อให้ตั้งแต่ตอนออกใหม่ๆสมัยเรียน ใช้ได้อาทิตย์เดียวเครื่องถูกขโมย ผมเลยต้องเอาเงินตัวเองซื้อรุ่นเดิมเพื่อไม่ให้แม่รู้

ใช้มาเรื่อยๆ เปลี่ยนแบตไปรอบนึง ตอนนี้ฝาหลังล็อคไม่อยู่ใช้ยางรัดผมมัด ต้องคอยเปลี่ยนยางอยู่เรื่อยๆ และก็ยังใช้อยู่เครื่องเดียวครับ

ใครถามว่าทำไมไม่เปลี่ยนมือถือผมก็ตอบว่าจะใช้จนกว่าไอโฟน7ออกอ่ะครับถึงเปลี่ยน

ออฟไลน์ laempiab

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 25, 2015, 15:44:34 »
คงไม่สามารถระบุให้ชัดว่า --ล้าสมัยดอกกระมังครับ
ผมมีโทรศัพท์แบบกดปุ่ม โนเกีย 515 ก็ใช้งานได้ดี
ฟังก์ชันต่างๆ มีเหมือนสมาร์ทโฟน
ที่ใช้บ่อย คือ บลูทูธ เอาไว้เชื่อมสัญญาณกับคอมพิวเตอร์โน๊ตบุ๊คตอนจะเปิดใช้งานอินเตอร์เน็ต
ลองเล่นแอพพลิเคชันต่างๆ ต่อมาก็เบื่อ และเลิกสนใจไปเอง
แต่ชอบใจตรงที่เป็นอลูมิเนียม ขนาด และ น้ำหนัก กำลังเหมาะมือ
หน้าจอเป็นกระจกกันรอยขูดขีดได้ดี กดปุ่มง่าย เมนูไม่ซับซ้อน
เสียบปลั๊กชาร์จแบตเตอรีทิ้งไว้ในร้านกาแฟ ไปฉี่กลับมา โทรศัพท์ไม่หาย
..แต่ที่ชาร์จแบตฯ อาจจะหาย --55

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 25, 2015, 17:21:04 »
ขอบคุณทุกคำตอบครับ

อุ่นใจหน่อย  มีกลุ่มที่ใช้แบบเดียวกันเยอะอยู่.....

สรุปก็คงยังใช้ของเดิมต่อไป....แฟนลุ้นจังให้ใช้ สมาร์ทโฟน  ......(เขาจะได้เครื่องใหม่)

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 26, 2015, 11:55:38 »
ผมใช้ซัมซุงฮีโร่เครื่องละ500ใช้ซิมทรูเติมเงินเดือนละ20บาทไว้รับสาย
ไม่เล่นไลน์ เฟส เอาเงินไปติดเน็ตบ้าน10MB เดือน790บาทไว้ดูหนังHDออนไลน์แทน

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 27, 2015, 07:15:47 »
น้า จขกท อายุราวๆ พ่อผมหรือพ่อของแฟนผมละครับ
พ่อของแฟนผมก็ไม่แตะสมาร์ทโฟนเลย ใช้โนเกียเกรดเดียวกับฮีโร่นั่นละ ส่วนทางแม่แฟนจะติดพอๆ กับวัยรุ่น
จนแฟนผมเค้าไม่ยอมสมัคร 3G ให้แม่ กลัวแม่จะติดเกิน ให้เชื่อมต่อแต่กับ Wifi อยู่กับบ้าน
ส่วนทางบ้านผมพ่อเริ่มหัดใช้สักพัก เค้าก็ Happy ดีครับ ได้ติดต่อหลานๆ เข้ากลุ่มเพื่อนเก่า ศิษย์เก่าร่วมสถาบัน ลูกศิษย์รุ่นต่างๆ (พ่อผมเป็นอาจารย์)  เป็นความสุขคนวัยเกษียณอย่างหนึ่งเลย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 27, 2015, 10:08:22 »
เทคโนโลยี บางอย่างมันก็ช่วยให้เรา สื่อสารกันมากขึ้นได้นะครับ
ผมซื้อ tablet ราคาสี่พันกว่าบาท ให้คุณแม่ด้วยเหตุผลว่า เพื่อนที่ทำงานใช้ไลน์ในการสื่อสารกันหมดแล้ว เวลาจะออกไปทำงานนอกสถานที่ ก็ใช้ไลน์สื่อสารกัน มีข่าวสารอะไรก็ส่งทางไลน์กัน
จากคนที่ผมไม่คิดว่า อยากจะตามเทคโนโลยี(คุณแม่ผมอายุ 72 ปี แล้วครับ) สุดท้าย ตอนนี้ไลน์กับทั้งเพื่อนร่วมงาน กับญาติพี่น้อง กับเพื่อนสมัยสาวๆ กันสนุกเลยครับ

ส่วนโทรศัพท์ ก็ใช้เครื่องเก่าที่ผมไม่ใช้แล้ว (HTC) แทนเครื่องเก่าที่เป็น 2G ครับ แต่โทรศัพท์ไม่ได้ซื้อ แพคเกจ 3G

ตัวผมเองใช้ IPHONE4 ซื้อตอนลดราคาเหลือหกพันกว่าบาท ไว้เช็คเมล์กับอ่านไลน์ นิดหน่อย แต่มี tablet เอาไว้เข้า web ครับ

เคยคิดจะเปลี่ยน smart phone เหมือนกัน แต่พอมาย้อนดูแล้ว เออ เครื่องใช้อยู่ยังใช้ไม่เต็มประสิทธิภาพของมันเลย ใชไปก่อนละกัน 555

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 28, 2015, 01:52:45 »
ผมอยู่กับ IT แต่เกิด ส่วนใหญ่ก็จะไปตามกระแสครับ สมาทโฟนนี้ก็เช่นกัน แต่บอกเลยว่าบางทีก็อยากกลับไปใช้ปุ่มกดเหมือนกัน โดยเฉพาะปุ่มกดแบบ Blackberry มันใช้ง่าย เข้าใจง่ายกว่าจอทัชสมัยนี้เยอะ...

จะว่าไป ลองกระโดดมาใช้สมาทโฟนดูบ้างก็ได้นะครับ เผื่อจะเชื่อมต่อครอบครัวและเพื่อนเข้าด้วยกันได้มากขึ้น ไลน์ วีดีโอคอนเฟอเรนซ์ เกม มันทำให้ชีวิตมีสีสันมากขึ้นครับ
แต่ระวังถอนตัวไม่ขึ้น เพราะอย่างพวกไลน์ เฟซบุคนี้ มันขุดเพื่อนมาให้ตั้งแต่วัยประถมเลยทีเดียว
H.

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2015, 22:16:12 »
เหมือนกับรถ คือเลือกใช้ให้เหมาะสมกับตัวเอง เท่านั้นพอครับ

ไม่ถึงครึ่งปีที่แล้ว ผมก็ใช้โทรศัพท์ที่ยังมีปุ่มจริงๆอยู่เลย