ผู้เขียน หัวข้อ: มันเป็นแฟชั่นใหม่ของการเปิดไฟหรอ...  (อ่าน 12171 ครั้ง)

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

• Sr. Member
Re: มันเป็นแฟชั่นใหม่ของการเปิดไฟหรอ...
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 00:51:44 »
 ;) ;) เฉยๆครับ เปิดก็ปลอดภัยดีไม่มีข้อเสียอาไร ถ้าไม่ตั้งไปเเยงตาชาวบ้าน บางทีรถบางรุ่น(เก่าๆ)ไฟหน้ามานไม่สว่างจิงๆ ตัดหมกก็ช่วยได้นิดนึง

ออฟไลน์ pony

Re: มันเป็นแฟชั่นใหม่ของการเปิดไฟหรอ...
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 12:58:41 »
ไฟตัดหมอก+ไฟหรี่ผมเปิดนะเวลาวิ่งเส้นนอกเมืองตอนช่วงก่อนค่ำแบบแสงมันสลัวๆให้มันพอสังเกตเห็น...กลัวรถมอเตอร์ไซเขาไม่ทันเห็นหรือเห็นไม่ชัด...พอมืดก็ปิดแล้วเปิดไฟหลักปกติแทน ;D(ตัดหมอกหลังไม่คิดจะเปิดอยู่แล้ว ;D)

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• Hero Member
  • AWDiesel
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 18:36:23 »
ส่วนมากผมเปิดตอนจอดรถหันหน้าเข้าอ่ะครับ ช่วยกะระยะได้พอสมควร บางครั้งก็เปิดเวลาขับเข้าซอยแคบๆ่อะครับ เผื่อตกถนน (ตอนนนี้เริ่มขับรถเป็นแล้ว ^^")

ผมว่าถ้าติดตั้งมาดีๆแบบมีคุณภาพจากโรงงานมันจะแผ่แบนๆไม่ค่อยรบกวนสายตาเท่าไรนะ
แต่ไฟตัดหมอกหลังเนี่ยสิ บางพวกล่อซะพ่วงกับไฟเบรคหรือไฟหลัง เจอแต่ละทีนี่โลกชมพูไปเลย
ล่าสุดเช้าเมื่อวานนี้ วีออสโฉมก่อนหน้านี้ เปิดตลอดทาง ขนาดผมอยู่บนรถกระบะสูง ยังแสบตาเลย =[

ออฟไลน์ Dr.Shank

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 21:18:05 »
ผมว่ามันก็ไม่เห็นได้ไปทำลาย การใช้ถนนของใครนะครับ

แล้วก็ปกติก็เห็นคนอื่นเปิดผมก็รับได้นะ...

มันก็ไม่ได้ทำร้ายใครหรือให้ไฟไปแยงตาใคร...(ผมวัดจากมุมองผมนะครับแต่ถ้าท่านใดไม่เหมือนผมก็ขออภัย)

แต่เรื่องเปิดไฟตอนกลางวันผมว่าเมืองไทยเราน่าจะทำตั้งนานแล้วนะครับ(แต่ยังไม่มี)

ต่างประเทศ(บางประเทศ)เค้าก็เปิดไฟขับกันตั้งแต่กลางวันเพราะเค้าลองวิจัย(หรืออะไรซักอย่างผมไม่แน่ใจ)

แต่ที่จำได้คือมันช่วยลดการเกิดอุบัติเหตุได้นะครับ อย่างผม4-5โมงเย็นก็เปิดแล้วครับ....
(บางครั้งก็เปิดไฟตัดหมอกบางครั้งก็ไม่เปิด???แต่เปิดแล้วก็สวยดีครับเพราะไฟรถผมมันไม่ได้ทำให้แยงตาใครแน่ๆ)

นานาจิตตัง แลกเปลี่ยนกันเฉยๆน่ะครับ  :) :)
..

ออฟไลน์ ek

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 21:40:14 »
ไฟตัดหมอกหน้าผมเปิดใช้ตามสถานการณ์ครับ
ไฟตัดหมอกหลังก็เคยเปิดใช้ตอน ถอยหลังแบบยาวๆออกจากซอยมืด และไม่มีที่กลับรถ แสงสว่างจากไฟท้ายและไฟถอยหลังไม่พอ ต้องใช้ไฟตัดหมอกหลังช่วย
ส่วนลืมปิดก็มีบ้างครับ ;D

ออฟไลน์ TAI ^^

• Faculty of Political Science, TU
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 00:39:19 »
อ๊ากกกกส์ เจ้า CGI coupe คันนั้นต้องเป็นไฟ Daylight ชัวร์ๆครับ ผมนี่ไม่รุ้เรื่องเลยจริงๆ T T

แต่เดินผ่านเวลามันจอดทีไรชอบหยุดมองใกล้ๆ หน้ารถมันดึงดูดใจจริงๆครับ เด่น สวยมากๆๆๆๆ (แต่ยังไงก็ชอบ Lexus มากกว่าอยู่ดีง่ะ - -")
Beauty is in the eye of the beholder...

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 01:38:05 »
ผมว่ามันก็ไม่เห็นได้ไปทำลาย การใช้ถนนของใครนะครับ

แล้วก็ปกติก็เห็นคนอื่นเปิดผมก็รับได้นะ...

มันก็ไม่ได้ทำร้ายใครหรือให้ไฟไปแยงตาใคร...(ผมวัดจากมุมองผมนะครับแต่ถ้าท่านใดไม่เหมือนผมก็ขออภัย)

แต่เรื่องเปิดไฟตอนกลางวันผมว่าเมืองไทยเราน่าจะทำตั้งนานแล้วนะครับ(แต่ยังไม่มี)

ต่างประเทศ(บางประเทศ)เค้าก็เปิดไฟขับกันตั้งแต่กลางวันเพราะเค้าลองวิจัย(หรืออะไรซักอย่างผมไม่แน่ใจ)

แต่ที่จำได้คือมันช่วยลดการเกิดอุบัติเหตุได้นะครับ อย่างผม4-5โมงเย็นก็เปิดแล้วครับ....
(บางครั้งก็เปิดไฟตัดหมอกบางครั้งก็ไม่เปิด???แต่เปิดแล้วก็สวยดีครับเพราะไฟรถผมมันไม่ได้ทำให้แยงตาใครแน่ๆ)

นานาจิตตัง แลกเปลี่ยนกันเฉยๆน่ะครับ  :) :)

หลักการเดียวกับมอเตอไซที่ถูกบังคับใช้ ให้เปิดไฟตอนกลางวันเลยครับ คือให้เพื่อนร่วมถนนสังเกตุเห็นรถเราได้ชัดเจนขึ้น ช่วยลดอุบัติเหตุ

ออฟไลน์ CRO

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 12:26:00 »
เจอด่าน ถูกปรับ 500 ครับ ข้อหาไม่มีเหตุอันควรที่จะเปิด

ออฟไลน์ Dr.Shank

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 23:41:06 »
ไม่มีหรอกครับ ถ้าผ่านด่านแล้วโดนปรับ !!!

ยกข้อกฎหมายมาคุยเลยครับ (เท่าที่ผมรู้มันไม่มีนะ)

แต่ถ้ามีก็นะ!!!
..