ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องเครียด ขอคำแนะนำครับคอมเพื่อนผมโดน CryptoLocker เข้ารหัสเรียกค่าไถ่  (อ่าน 12820 ครั้ง)

ออฟไลน์ Maman_Haheinz

• Full Member
คือเพื่อนผมถูกไวรัส CryptoLocker เข้ารหัสเรียกค่าไถ่
ซึ่งในคอมมีวิทยานิพนธ์ป.โท ที่ใกล้จะเสร็จสมบูรณ์แล้ว
รวมไปถึงไฟล์เอกสารการเรียนสำคัญๆอีกมาก

อยากรบกวนเพื่อนสามชิกทุกท่าน ขอคำแนะนำ
วิธีแก้ไขด้วยครับ เพื่อนผมลำบากมาก

ถ้าจะแจ้งความตำรวจจะรับแจ้งมั้ยครับเนี่ย?
โห ยี้ โห ยี้ โหยยยยย
หิววววววววว!!!!!!

keanetona

• บุคคลทั่วไป

ออฟไลน์ MJunior

บริษัทผมโดนเหมือนกัน จำต้องจ่ายไป พอดีเป็นไฟล์บัญชีสำคัญ ไม่มี backup
ผลสรุปได้รหัสมาจริง แต่กู้คืนได้แค่ 10% อาจเพราะฝ่าย IT พยายามแก้ไขแบบไม่รู้เลยทำให้ไฟล์ถูกทำลายไป

แจ้งความเอาความผิดใครไม่ได้หรอกครับ แต่เห็นมีข่าว DSI กำลังเข้ามาตรวจสอบ ข่าวบอกมีคนโดน 2-3 รายแต่ยังไม่เสียหาย
เพราะไม่ได้โอนแต่มาแจ้งความก่อน...  ผมไม่รู้ DSI ไปมุดอยู่เขาไหนมา เขาโดนกันเป็น 1000 รายแล้วมั่ง

ออฟไลน์ H.

• Hero Member
ใช้ Windows Backup ครับ มันใช้วิธีเข้ารหัส แต่เราใช้วิธีย้อนเวลาได้  ;D
แต่ถ้าไม่ได้ตั้งค่าไว้ก็ตัวใครตัวมันครับ คงต้องจ่ายให้มันจริงๆ

จริงๆถึงจ่ายค่าไถ่ให้มันไปแล้วก็ไม่จบนะครับ ยังมีการฝังตัวไว้อีก
ยังไงลองลบด้วยมือดูครับ
http://paceto.co.th/index.php/articles/16-cryptowall

แล้วก็หา Antivirus ซักตัวมาใช้ ฟรีก็ได้ อย่างน้อยจะได้ไม่เจอกันอีก
H.

ออฟไลน์ H.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2015, 04:44:06 โดย H. »
H.

ออฟไลน์ H.

อันนี้แนะนำเพิ่มนะครับ ในกรณีงานสำคัญ ผมเห็นว่าควรมีเก็บบน Cloud ชุดนึง เดี๋ยวนี้ Cloud backup ฟรีของ google มีให้บริการครับ

งานผมนี้เก็บเป็น Google Backup ทั้ง Folder เลย อัตโนมัติด้วย ได้ทั้งเรื่องเก็บสำรอง และเอาไฟล์ไปใช้ได้ทุกที่ไม่ต้องพกแฟลชไดรฟ์ ขอแค่มีเนทก็พอ

H.

ออฟไลน์ Maman_Haheinz

มาอัพเดท
เพื่อนผมยอมโล๊ะทุกอย่าง ล้างเครื่องใหม่หมด
ยังโชคดีที่มีไฟล์งานอยู่ในแฟลชไดร์เล็กน้อย

เห็นตอนนี้ DSI ออกมาประกาศให้ระวังไวรัสตัวนี้แล้ว
แจ้งเพื่อนทุกคนระวังด้วยนะครับ
โห ยี้ โห ยี้ โหยยยยย
หิววววววววว!!!!!!