ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามพี่จิมมี่เกี่ยวกับประกันรถยนต์กับการแต่งรถครับ  (อ่าน 4909 ครั้ง)

ออฟไลน์ gundam126

• Sr. Member
ตอนนี้ผมใช้city zxครับ แล้วทำประกันชั้น1มาหลายปีแล้วครับ ผมสงสัยว่าถ้าผมเอารถไปแต่งเพิ่มเช่นใส่ไฟเลี้ยวที่กระจกข้าง ใส่สเกิ๊ตหน้า,ข้าง,หลัง เปลี่ยนเครื่องเสียงข้างในใหม่เอาแบบดูหนังได้ ใส่กรอบโครเมียมตามจุดต่างๆ เปลี่ยนแม็กใหม่ ประมาณนี้น่ะครับ  ไม่ได้เปลี่ยนเครื่องนะครับเอาแค่ให้มันดูสวยขึ้นเท่านั้น มันจะทำให้ประกันเราขาดหรือป่าวครับเพราะว่าไม่ใช่รถเดิมๆน่ะครับ หรือทำได้เลยแต่ต้องเสียเบี้ยประกันเพิ่มครับ.....

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
ถ้าเป็น ชิ้นส่วนอะไหล่ จาก ฮอนด้า แอคเซส หรือ ฮอนด้า ออโตโมบิลล์ โดยตรง ประกันยังอยู่ครับ
แต่ถ้าเป็นของข้างนอก อันที่จริงแล้ว สำหรับฮอนด้านั้น แค่เปลี่ยนล้อแม็ก ประกัน ก็น่าจะถือว่าขาดแล้ว...

(แต่ยี่ห้ออื่น เขาก็ไม่ถือว่าขาดแหะ?)

อย่างไรก็ตาม ถ้าแค่ แอโรพาร์ตที่ติดไป ผมว่าไม่น่ามีปัญหาหรอกครับ เพราะมันอยู่ภายนอกตัวรถ
การรับประกัน ก็ควรจะอยู่คงเดิมด้วย เพราะไม่ได้ไปแตะอะไรกับข้าวของข้างใน
ยกเว้นว่าชุดเครื่องเสียงนั่นละ เพราะมันเกี่ยวข้องกับระบบไฟในรถ

ออฟไลน์ nattauta

• Jr. Member
  • **
ประกันชั้น 1 ที่ใช้อยู่สามารถคุ้มครองต่อได้ครับ   แต่ว่าต้องไปแจ้งเพิ่มความคุ้มครอง 
ใส่ส่วนของสลักหลังของสัญญา   ว่าเพิ่มอะไร   มีอุปกรณ์ตกแต่งอะไร   มีการถ่ายรูปรถ
ทั้งส่วนตกแต่งภายนอก   และอุปกรณ์อย่างเช่นเครื่องเสียง  เพื่อประเมินราคาในการรับประกันเท่าไหร่
แล้วคิดเบี้ยประกันออกมา   สมมติว่า ประกันเดิมเริ่มตั้งแต่ 1 มกราคม 53 สิ้นสุด 1มกราคม 54
แล้วเรามาเพิ่มส่วนตกแต่ง  และทำประกันเพิ่ม     ในวันที่ 1เมษายน  53 ก็สามารถทำแบบไม่เต็มปีได้
เพื่อให้วันหมดอายุ ของส่วนสัญญาเพิ่มเติม  ตรงกับวันเดียวกันกับประกันตัวหลัก  จะได้ไม่งงครับ
จะได้ไปต่ออายุใหม่พร้อม ๆ กัน  แล้วครั้งต่อไปที่จะต่ออายุ ก็เหมือนเดิมครับ
แจ้งด้วยว่าต้องการ เพิ่มความคุ้มครองส่วนที่ทำการตกแต่งเพิ่มด้วยครับ

ประกันบางที่อาจจะมีส่วนคุ้มครองอุปกรณ์ตกแต่งให้อยู่แล้วโดยไม่ต้องซื้อเพิ่ม  (ประกัน ก็มาถ่ายรูปรถไปอ้างอิงไว้ด้วย)
แต่ถ้าอุปกรณ์ของเรามีราคาแพง  ก็ควรทำการซื้อเพิ่มเติม ให้ความคุ้มครองมันครอบคลุมด้วยครับ

อันนี้คือของ ที่ใช้อยู๋ปัจจุบันครับ

...แต่ไม่ได้มีการเปลี่ยนแปลงเครื่องยนต์  ช่วงล่าง ใช่ไหมครับ....
หากมีข้อผิดพลาดในข้อมูลก็ขออภัยล่วงหน้าด้วยค๊าาบบ.....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 12:03:44 โดย nattauta »

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
อ้าว ปล่อยไก่อีกแล้วเรา

ขอโทษคร้าบ อ่านผิดอีกแล้ว

ถ้าประกันรถ พวกประกันภัย เป็นตามที่ คุณ  nattauta บอกครับ

ไอ้เราก็นึกว่า ประกันคุณภาพ อ่านไม่ดีเองอันนี้ แหะๆๆ

ออฟไลน์ Ruksadindan

แต่ถ้าเป็นสเกิร์ต สปอยเลอร์จากโรงงาน ก็นับรวมไปตั้งแต่ทำประกันแล้วใช่ไหมครับ

ออฟไลน์ YenChar

ประกันของแต่ง เบี้ยประกันเพิ่มนิดหน่อยนะครับ

อันนี้แล้วแต่บริษัท

นิดๆหน่อยๆ เค้าไม่คิดอะไร แต่ถ้าพวกของใหญ่ๆ ต้องแจ้งครับ ไม่งั้นเกิดเหตุ เราจะไม่ได้อะไรคืนเลย(ได้ของเดิมๆ)

ในวีออสคลับมีรถแต่งถูกชน ขนาดแจ้งประกันแล้ว เพิ่มเบี้ยแล้ว แต่ของแต่งเป็นของนอก ประกันหาให้ไม่ได้
ประกันจะหาของธรรมดามาใส่ให้แทนครับ