ผู้เขียน หัวข้อ: ถามคุณ Jimmy น้ำมันเต็มถังกับครึ่งถัง  (อ่าน 7282 ครั้ง)

ออฟไลน์ boy_kity

• Newbie
  • *
ถามคุณ Jimmy น้ำมันเต็มถังกับครึ่งถัง
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 11:58:24 »
ผมมีความรู้สึกว่า  เวลาผมเติมน้ำมันเต็มถัง  ผมมีความรู้สึกว่ามันไม่ค่อยจะเปลื้องเท่าไหร่นัก  แต่พอเหลือครึ่งถัง  กลับกลายเป็นว่า  น้ำมันหมดเร็ว  ช่วยอธิบายทีครับ  หรือว่าผมรู้สึกไปเองครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: ถามคุณ Jimmy น้ำมันเต็มถังกับครึ่งถัง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 12:03:05 »
ต้องดูด้วยครับว่า เป็นรถอะไร

รถญี่ปุ่นหลายๆรุ่นในช่วงหลังๆมานี้
เข็มน้ำมันจะแข็งมากๆ ลดระดับลงยาก หากยังไม่พ้นครึ่งหนึ่ง
แต่พอเลยลงมาแล้ว ก็ร่วงค่อนข้างเร็ว เข็มน้ำมันใจเสาะ ง่ายจัง ก็มเยอะครับ
ฮอนด้า นี่ก็แทบทุกคัน ทุกรุ่น จนเป็นปกติ

อยู่ที่ลูกลอย ในถังน้ำมันก็เป็นส่วนหนึ่งครับ

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
Re: ถามคุณ Jimmy น้ำมันเต็มถังกับครึ่งถัง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 12:54:14 »
เห็นด้วยครับว่า Honda เกจน้ำมันเป็นแบบนี้มานานเนิ่นนานแล้ว = ='
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ pdz

• Newbie
  • *
  • ... as good as it gets ...
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 14:41:11 »
ต้องดูด้วยครับว่า เป็นรถอะไร

รถญี่ปุ่นหลายๆรุ่นในช่วงหลังๆมานี้
เข็มน้ำมันจะแข็งมากๆ ลดระดับลงยาก หากยังไม่พ้นครึ่งหนึ่ง
แต่พอเลยลงมาแล้ว ก็ร่วงค่อนข้างเร็ว เข็มน้ำมันใจเสาะ ง่ายจัง ก็มเยอะครับ
ฮอนด้า นี่ก็แทบทุกคัน ทุกรุ่น จนเป็นปกติ

อยู่ที่ลูกลอย ในถังน้ำมันก็เป็นส่วนหนึ่งครับ

เข้าใจละครับ นึกว่าเป็นอยู่คนเดียว  :)

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 15:11:29 »
ของผม Accord G8 2.4 เข็มน้ำมันไม่แม้แต่จะกระดิกเลยครับตอนแรกๆ พอวิ่งไปได้ซัก 90 กิโลมันก็จะค่อยลดลงมาล่ะ

แล้วก็จะลดลงมาเร็วขึ้นเรื่อยๆครับ ก็งงอยู่ ถ้ากดหนักหน่อย ต้นทางกับปลายทาง เข็มน้ำมันอยู่คนละที่แล้วครับ - -"

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 16:21:55 »
นาวาร่า ขีดแรกได้ 270-280 ขีดต่อๆไปได้ 150 -180โลเอง

สเป็กการเติม = 4ขีดต่อ 01ครั้ง (สปก 4-01)
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 16:24:23 »
ของผมก็เป็นครับ
ผมเข้าใจว่า เมื่อเราเติมน้ำมันเต็มถัง  มันจะมีน้ำมันอยู่ในท่อส่งน้ำมันไปยังถังน้ำมันอ่ะครับ
(ยิ่งของฮอนด้า จากปากท่อไปยังถังน้ำมัน ยาวมากๆ)
ช่วงที่รถวิ่งไปแรกๆ คาดว่าจะใช้น้ำมันในท่อก่อนจะถึงถังน้ำมัน กว่าจะถึงลูกลอยวัดระดับ
มันก็คงวิ่งไปได้ระยะทางระดับนึงแล้วครับ มันก็เลยดูไม่ค่อยลดเท่าไหร่
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ PuppyKak

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 21:22:37 »
มิตซูนี่ฮวบ ๆ เสมอต้นเสมอปลาย
ฮ่า ๆ แซวเล่นครับ

ออฟไลน์ boyddii

• Bunny
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 22:27:54 »
Scoopy i ของผมซื้อมาได้ 5 วัน เต็มถังแรก ขีดแสดงเต็มถัง ขี่ไปได้ 40 กิโลเมตรก็ยังชี้เต็มเหมือนเดิม
แต่อยู่ ๆ ช่วง 40-60 กิโลเมตร มันฮวบลงเหลือต่ำกว่าครึ่งถังเฉยเลย แล้วหลังจากนั้นมันก็ลดลง ๆ จนชี้ขีดแดงอ่าครับ ได้ที่ 114 กิโลเมตร

สรุปว่าถังแรกขี่ไป 114 กม. หลังจากนั้นเอาไปเติมน้ำมันได้ 2.4 ลิตร คิดเป็น 47.5 กม./ล.
อิอิ เอามาเล่าสู่กันฟังครับ ถึงเป็นมอเตอร์ไซค์เข็มมันก็แข็ง ๆ อ่อน ๆ เหมือนกัน 555555+  ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 23:23:32 »
ซีวิค EG EX เพื่อน เติม ตอนแรกเหนือครึ่งถังนิดๆครับ ขับไปฝึกกัน มันก็ขึ้นๆลงๆเรื่อยๆ  :-\

ออฟไลน์ Racing Revolution

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 23:34:01 »
มันขึ้นอยู่กับรูปแบบของถังน้ำมันครับ รถแต่ละรุ่นมีการออกแบบถังน้ำมันที่แตกต่างกัน บางช่วงเล็ก บางช่วงใหญ่ บางช่วงกว้าง บางช่วงแคบ ทำให้เข็มน้ำมันมันลงไม่สม่ำเสมอ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2010, 23:53:15 »
Scoopy i ของผมซื้อมาได้ 5 วัน เต็มถังแรก ขีดแสดงเต็มถัง ขี่ไปได้ 40 กิโลเมตรก็ยังชี้เต็มเหมือนเดิม
แต่อยู่ ๆ ช่วง 40-60 กิโลเมตร มันฮวบลงเหลือต่ำกว่าครึ่งถังเฉยเลย แล้วหลังจากนั้นมันก็ลดลง ๆ จนชี้ขีดแดงอ่าครับ ได้ที่ 114 กิโลเมตร

สรุปว่าถังแรกขี่ไป 114 กม. หลังจากนั้นเอาไปเติมน้ำมันได้ 2.4 ลิตร คิดเป็น 47.5 กม./ล.
อิอิ เอามาเล่าสู่กันฟังครับ ถึงเป็นมอเตอร์ไซค์เข็มมันก็แข็ง ๆ อ่อน ๆ เหมือนกัน 555555+  ;D
มอไซด์ออโตเมติกกินน้ำมันเหมือนกันนะเนี่ย
WAVE 125 ของผม 1 ถัง วิ่งได้ไม่ต่ำกว่า 130 กม. อ่ะครับ
วิ่งทางไกลบ้าง วิ่งในหมู่บ้านบ้าง
ยิ่งตอนได้รถมาใหม่ๆ วิ่งได้ตั้ง 170 กม. ต่อถัง  ;D
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Plugsmile

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 02:05:28 »
สำหรับผม New Vios ใน(บางครั้ง)

ขับเจอเนินต่างระดับในแนวตะแคงข้าง น้ำมันจะหายไปขีดนึงโดยเร็ว

และจะกลับมาเหมือนเดิมในอีกประมาณ 10 นาที นานนะสำหรับผม

พบเจอประมาณ 8ครั้ง ใน 10 ครั้ง

ปล.ขับรถเก๋งเป็นคันแรก คือ New vios เมื่อก่อนขับกระบะทั้ง vigo และ dmax ไม่มีปัญหาอะไรเลย ไม่รู้ว่าท่านอื่นเป็นรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 10:50:54 »
สำหรับผม New Vios ใน(บางครั้ง)

ขับเจอเนินต่างระดับในแนวตะแคงข้าง น้ำมันจะหายไปขีดนึงโดยเร็ว

และจะกลับมาเหมือนเดิมในอีกประมาณ 10 นาที นานนะสำหรับผม

พบเจอประมาณ 8ครั้ง ใน 10 ครั้ง

ปล.ขับรถเก๋งเป็นคันแรก คือ New vios เมื่อก่อนขับกระบะทั้ง vigo และ dmax ไม่มีปัญหาอะไรเลย ไม่รู้ว่าท่านอื่นเป็นรึเปล่าครับ
ยาริสครับ เคยเจอแค่ อยู่ดีๆมีขีดนึงกลับมาจากไหนไม่รู้ ครั้งเดียวครับ

ออฟไลน์ bytebird

• bytebird.multiply.com
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2010, 10:23:50 »
Zafira ก็เป็นถ้าเต็มถัง วิ่งไปเหอะ 1xx-200กิโลเมตร เข็มน้ำมันแทบกระดิก แต่พอเลย 3/4 ของถังมาแล้ว เตรียมตัวเลยจ้า อีกไม่นานไฟสีส้มก็จะเตือน หลังจากนั้นอีกไม่เกิน 20กม. ไฟสีส้มนั้นก็จะกลายเป็นกระพริบแทน แล้วถ้ายังดื้อ(เคยมา 1 ครั้ง)ไม่แวะปั้มภายใน 30กม. คุณได้กินข้าวลิงแน่ๆ ครับ เหอะๆ - -"

ออฟไลน์ TDCI

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 20:14:35 »
เทสๆๆ