ผู้เขียน หัวข้อ: ( กระทู้นอกเรื่อง ) Nokia E72 ของผมมีปัญหาครับ ใครมีปัญหาเหมือนผมบ้าง  (อ่าน 16992 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nut_K

• Hero Member
       เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่าน ผมกับเพื่อนไปซื้อ Nokia E72 จากงาน TME 2010 มาคนละเครื่องครับ พอกลับมาบ้านก็ไม่ได้สนใจอะไรมาก แค่ลองเปิดโปรแกรมนิดๆหน่อยๆ เพราะมีโทรศัพท์ใช้อยู่แล้ว 2 เครื่อง

มาวันนี้ก็พบว่าโทรศัพท์ของผมกลับเข้าโปรแกรม GPS ไม่ได้ รวมไปถึงเข้าโปรแกรม OVI ไม่ได้เช่นกัน ทั้งๆที่เมื่อวานยังใช้ได้ แก้ยังไงก็แก้ไม่หาย พอเล่นไปอีกสักพักนึงก็พบว่าเครื่อง restart เอง นับได้ทั้งหมด 4 ครั้ง

พอเลิกเรียนเสร็จก็ได้ไปให้ Nokia สาขา Siam Paragon ดู เขาก็บอกว่าที่เข้าไม่ได้เป็นเพราะผมไปตั้งค่ามั่ว ( งงมาก เพราะไม่ได้กดอะไรเลย ) พอเขาตั้งค่าใหม่เสร็จก็เอามาคืน แต่ก็ยังใช้ไม่ได้อยู่ดี จึงไปที่ Nokia Care สาขา MBK ก็แจ้งปัญหาไป เจ้าหน้าที่ก็บอกว่าสงสัยเป็นที่ memory card ไม่ก็ต้องอัพ firmware ใหม่ ให้รอ 1 ชม.ครึ่ง พอครบ 1 ชม.ครึ่งก็กลับไปรับ ทางเจ้าหน้าที่ก็บอกว่าตอนนี้ได้ลงโปรแกรมใหม่แล้ว แต่ไม่ได้บอกว่าอาการที่เหลือได้รับการแก้ปัญหารึยัง

แต่เมื่อผมเอาเครื่องกลับมา ก็ไปพบโดยบังเอิญว่าบริเวณโครเมียมที่เดินรอบตัวเครื่องนั้นมีปัญหาครับ คือ บริเวณด้านล่างของโทรศัพท์นั้นประกอบไม่แน่น เวลากดดูตรงบริเวณนั้นจะมีความรู้สึกว่าโครเมียมนั้นมันประกอบไม่เข้าที่

พอเอากลับไปให้พี่เจ้าหน้าที่ดู ก็ได้รับคำตอบมาว่าโทรศัพท์รุ่นนี้ก็เป็นแบบนี้แหละ สีดำจะมีปัญหาที่เดียวกับผม ส่วนสีทองจะมีปัญหาบริเวณด้านข้างตัวเครื่อง ผมก็ถามย้ำไปว่าเป็นแบบนี้ทุกเครื่องแน่เหรอ เขาก็ยังยืนยันเหมือนเดิม ผมเลยบอกว่าแล้วมีวิธีแก้ไขรึเปล่า พี่เขาก็บอกว่ามีอยู่ทางเดียวคือต้องงัดเครื่อง เนื่องจากเขี้ยวตรงบริเวณนั้นน่าจะมีปัญหา จึงทำให้เกิดปัญหานี้ แต่ช่างเขาบอกมาว่าเขาไม่อยากจะงัด เพราะไม่รู้จะสามารถแก้ไขได้รึเปล่า ผมเลยบอกว่าโอเค งั้นเดี๋ยวเอากลับไปก่อน ( ในใจคิดว่าโทรศัพท์เครื่องละหมื่นกว่าบาท การประกอบทำได้แค่นี้เหรอ )

หลังจากนั้นก็เลยโทรศัพท์ถามเพื่อน 2 คนดู ซึ่งใช้ E72 สีทอง และสีดำ ก็ได้รับคำตอบว่าการประกอบนั้นแน่นหนาดี ไม่มีปัญหาตามที่ผมบอกเลย ( เครื่องสีทองตอนแรกก็ปัญหาเหมือนกันครับ ตรง optical key พังซะงั้น แต่เจอปัญหานี้ก่อนเลยขอเปลี่ยนภายในงานนั้น แต่ตอนนี้รู้สึกว่ามีปัญหาเรื่องของปุ่มเล็กน้อย ) ส่วนสีดำซื้อตั้งแต่ตอนเปิดตัวใหม่ๆก็ไม่มีปัญหาอะไร แต่ lot หลังๆกลับมีปัญหา ( ทั้งๆที่ส่วนใหญ่แล้วมันจะปัญหาในช่วงแรกๆของการทำตลาด แต่ nokia กลับตรงกันข้าม )

เลยอยากถามพี่ๆว่า พี่ๆที่ใช้รุ่นนี้มีปัญหาแบบผมบ้างรึเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

ปล.บริเวณที่มีปัญหาอยู่ในรูปแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 09:13:38 โดย integra »

ออฟไลน์ nuttgd8

• Jr. Member
  • **
ไม่มีปัญหาการประกอบคับ ทุกส่วนแน่นดี หรือว่าเป็นสี M.Gray ^^
แต่มีปัญหากับกล้องคับ ตรงมุมๆมันออกมาเป็นม่วงๆ แต่พอซูมพ้นระยะไปก้อไม่เป็นไร ตอนนี้ทนๆใช้ไปก่อนคับ

อีกอย่างคือ software คับ เคย hard reset ไปเพราะเครื่องค้างๆ คับ

firmware ตอนนี้ในส่วนของภาษาำไทย ยังไม่มี version update คับ แต่ถ้าเป็นภาษาอังกฤษ update ได้เลยคับ
(ส่วนตัวไม่กล้าเพราะกลัวอ่าน sms ไทยไม่ได้ยุ่งเลย)

แต่ที่ทำได้ตอนนี้ คือ reinstall firmware คับ (สงสัยที่ NCC ทำให้แหละคับ)

หรือถ้าอยากทำเองก้อได้นะคับ install ovi suite ต่อสาย usb แล้วลุยเลยคับ ^^

อ่อ สรุปว่า ovi maps ใช้ได้หรือยังคับ ถ้ายังไง ovi maps update เป็น version 3 แล้วนะคับ install ผ่าน ovi suite อีกเช่นกันคับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ไม่ค่อยรับผิดชอบเลยครับ

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
งานนี้ส่งไปที่ศูนย์ใหญ่ nokia โลดครับ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ Chris Evn

ลองเช็ค FW ดูครับว่า Version อะไรโดยกด *#0000#
แล้วเช็คใน website ดูครับว่าล่าสุดหรือยัง ถ้ายังไม่ล่าสุดก็ update ดูนะครับ

แต่ถ้าเป็น version ล่าสุดแล้ว ก็ลอง Hard Reset ดูโดยกด *#7370# แล้วใส่รหัสเครื่อง
(ผมจำไม่ได้ว่ารหัสมาตรฐานของ Nokia คืออะไร อาจจะเป็น 0000, 1234, 12345)
เพื่อ Reset ให้ได้การตั้งค่าจากโรงงานกลับมา

ส่วนเรื่องการประกอบตัวเครื่องต้องเข้าไปปรึกษาช่างอีกทีครับ

ออฟไลน์ shyboy

• The coup
  • Sr. Member
ของผมแน่นดีครับ ไม่หลวมเลย

ไม่แน่ใจว่า ซื้อกับ 0 ไหน หากซื้อกับ MFA เอาไปเปลี่ยนเครื่องใหม่ได้ภายใน 7 วันครับ

ไม่มีปัญหาการประกอบคับ ทุกส่วนแน่นดี หรือว่าเป็นสี M.Gray ^^
แต่มีปัญหากับกล้องคับ ตรงมุมๆมันออกมาเป็นม่วงๆ แต่พอซูมพ้นระยะไปก้อไม่เป็นไร ตอนนี้ทนๆใช้ไปก่อนคับ

อีกอย่างคือ software คับ เคย hard reset ไปเพราะเครื่องค้างๆ คับ

firmware ตอนนี้ในส่วนของภาษาำไทย ยังไม่มี version update คับ แต่ถ้าเป็นภาษาอังกฤษ update ได้เลยคับ
(ส่วนตัวไม่กล้าเพราะกลัวอ่าน sms ไทยไม่ได้ยุ่งเลย)

แต่ที่ทำได้ตอนนี้ คือ reinstall firmware คับ (สงสัยที่ NCC ทำให้แหละคับ)

หรือถ้าอยากทำเองก้อได้นะคับ install ovi suite ต่อสาย usb แล้วลุยเลยคับ ^^

อ่อ สรุปว่า ovi maps ใช้ได้หรือยังคับ ถ้ายังไง ovi maps update เป็น version 3 แล้วนะคับ install ผ่าน ovi suite อีกเช่นกันคับ

เมื่อวานไม่ได้ลองเล่นครับ

เพราะวันนี้จะไปทำเรื่องเปลี่ยนเครื่องละครับ

ขอบอกว่าเสียความรู้สึกมากครับ

ผมใช้ nokia มาตลอดเกือบ 10 เครื่อง ก็มีปัญหาบ้างเล็กน้อย

แต่ก็ไม่มีครั้งไหนที่ได้รับคำตอบที่กวน...... + ปัดความรับผิดชอบมากเท่านี้มาก่อน

ปล.ทำไมโทรศัพท์รุ่นถูกๆ ถึงไม่ค่อยมีปัญหาเหมือนรุ่นที่ราคาแพงเลยอะ
ของผมแน่นดีครับ ไม่หลวมเลย

ไม่แน่ใจว่า ซื้อกับ 0 ไหน หากซื้อกับ MFA เอาไปเปลี่ยนเครื่องใหม่ได้ภายใน 7 วันครับ

ผมซื้อกับ M Link ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 08:52:26 โดย integra »

ออฟไลน์ zipboy

• Full Member
ซื้อ M-Link ก็น่าจะเคลมเปลี่ยนได้ครับ โดยมากแล้ว Nokia ถ้าคุยกันดีๆ เปลี่ยนเครื่องก็น่าจะได้อยู่ครับ เพราะจากเคสที่เล่ามา ค่อนข้างเป็นเหตุผลพอให้เปลี่ยนได้ครับ

ซื้อ M-Link ก็น่าจะเคลมเปลี่ยนได้ครับ โดยมากแล้ว Nokia ถ้าคุยกันดีๆ เปลี่ยนเครื่องก็น่าจะได้อยู่ครับ เพราะจากเคสที่เล่ามา ค่อนข้างเป็นเหตุผลพอให้เปลี่ยนได้ครับ

เพื่อนผมเปลี่ยนไปเรียบร้อยแล้วเครื่องนึงครับ

ซื้อพร้อมกันครับ

ออฟไลน์ prai

Nokia อีกแล้ว .เฮ้อออออออออออออออออออ
ผมเคยใช้ E66 อยู่พักนึงครับ .วันนั้นมันตกจากเบาะไปที่พรมรถซึ่งมันไม่สูงเลย
แต่ตอนนั้นรีบยังไม่ได้เก็บ พอมาดีอีกทีจอแตก ได้ไง? ไม่รู้ว่ามันไปกะแทกอะไรหรือเปล่านะครับ
เอาไปซ่อม กลับมายังไงๆ ก็ไม่เหมือนเดิม เลยขายทิ้งไป TT

ตอนนั้นใช้อยู่สองเครื่องมี Nokai E66 กับ LG PRADA II
ผมว่าแอลจีดีกว่าเยอะครับ มากมากด้วย
โดยเฉพาะพวกวัสดุ

ออฟไลน์ lang

• Newbie
  • *
ขอบ ผม สี ทอง ไม่มีปัญหา อะไร นอก จาก  ไม่สามารถ  เล่น โปรแกรม  chat ได้  มัน ขึ้น  code  409 อะไรเนี้ยแหละ เซ็ง เลบ