ผู้เขียน หัวข้อ: อาการพวงมาลัยดึงซ้ายดึงขวาเล็กน้อย เวลาถนนไม่เรียบ เกิดจากอะไรครับ  (อ่าน 39696 ครั้ง)

ออฟไลน์ atirad82

• Newbie
  • *
รถมีอาการพวงมาลัยดึงซ้ายดึงขวาเล็กน้อย เวลาถนนไม่เรียบ

ถนนแบบเป็นคลื่นๆ อ่ะครับ

ไม่ได้เป็นทุกสภาพถนนะครับเป็นแค่บางสภาพเท่านั้นขับแล้วรู้สึกไม่มั่นใจเลยกลัวมันจะดึง

ปล. ผมขับ bmw รุ่นใหม่ครับ

ออฟไลน์ ProTrek

• Newbie
  • *
รถผมก็เป็นทุกคันครับ ถนนยางมะตอย ที่เป็นคลื่นๆเป็นร่อง รถผม BMW X3 - Benz w124 - Mini f55 ผมว่าเป็นที่ถนนไม่เกี่ยวกับรถครับ

ออฟไลน์ atirad82

• Newbie
  • *
รถผมก็เป็นทุกคันครับ ถนนยางมะตอย ที่เป็นคลื่นๆเป็นร่อง รถผม BMW X3 - Benz w124 - Mini f55 ผมว่าเป็นที่ถนนไม่เกี่ยวกับรถครับ

แต่ผมลองเอา อีโวค กับ เทียน่า ที่บ้านไปขับดู มันไม่เป็นอ่ะครับถึงเป็นก็น้อยมากๆ ของผมเป็นเป็นรู้สึกได้เลยย

ออฟไลน์ S6

• Hero Member
1. ยางและช่วงล่าง ถ้าเกาะถนนมากก็ไปตามคลื่น ส่งอาการมาที่พวงมาลัย
2. แคมเบอร์ล้อ ลบมาก ก็แสดงอาการไปตามคลื่นมาก

ออฟไลน์ HLRx

ผมสังเกตุว่าอาการแบบนี้มักจะเป็นกะรถที่ พวงมาลัยคมๆ ตอนนี้ใช้อยู่ 2 คัน S80D4 กับ BT-50 pro เจอถนนเป็นคลื่นแล้วเกิดอาการ ยิ่ง BT-50 อาการจะหนักกว่า อาจเพราะมาจากช่วงล่างแนวกระบะด้วย
ก่อนหน้านี้ใช้ Dmax 4x4 ,space wagon ไม่มีอาการแบบนี้ให้เห็นนะ แต่จะไปเหวอเอาตอนเข้าโค้งซะมากกว่า

keanetona

• บุคคลทั่วไป
1. ยางและช่วงล่าง ถ้าเกาะถนนมากก็ไปตามคลื่น ส่งอาการมาที่พวงมาลัย
2. แคมเบอร์ล้อ ลบมาก ก็แสดงอาการไปตามคลื่นมาก

ตอนผมใช้ยางคอมฟอร์ทขับได้สบายๆ แต่ใช้ยางสปอร์ทนี่อาการนี้ชัดเจนเลยครับ

ออฟไลน์ regal

• Full Member
  • E90 320ise & E90 320dse
BMW พวงมาลัยมักจะคมและรับรู้ความรู้สึกจากพื้นถนนมากกว่ายี่ห้ออื่นๆอู่แล้วครับ

ดังนั้นมันเป็นอาการปกติครับ ถ้าไม่ดึงมากขนาดให้รถเสียการทรงตัว ดึงแค่พอให้รู้ว่ามันไม่เรียบเฉยๆ  ;D

ปล.BMW ผมก็เป็นครับ แต่กับเจ้า FB ดันแทบไม่รู้สึกน่าจะเพราะมันเป็นพวงมาลัยไฟฟ้าด้วยมั้งครับ ทำให้ไม่รู้สึกถนนฟิลลิ่งของถนนตอนนั้นๆ  ;)
มีเท่าไหร่ ใส่ไม่ยั้ง เอาให้มันส์ น้ำมันฮวบ!!!

ออฟไลน์ Lancer

• Sr. Member
ยางครับ ยางแก้มเตี้ย จะเห็นผลเยอะครับ

np72

• บุคคลทั่วไป
ผมว่าซีรี่ยางกับพวงมาลัย

เส้นไปบางขุนเทียนถนนแย่มาก

Gc8 ยางซีรี่ 45 พวงมาลัยพาวเวอร์ กับ e36 ยางซีรี่45 พวงมาลัยพาวเวอร์ เลื้อยทั้งสองคัน civic fd ก็เลื้อย

Vigo ยางแก้มหนา พวงมาลัยพาวเวอร์ ไม่เลื้อย

Mazda 3 ขอบ18 ยางซีรี่ 45 พวงไฟฟ้า ไม่เลื้อย
Camry ก็ไม่เลื้อย

ทั้งหมด ช่วงล่างปกติ ตั้งศูนย์ดีแล้วทุกคัน

ออฟไลน์ sukhontha

ของผม saab 93ss  แคมฯล้อหน้า  ตอนซื้อมือสอง ตั้งมา ลบ 1.25 (เลา ๆ ว่าประมาณนี้)  อาการหน้าไวมาก  แบบที่คุณเป็น

เข้าอู่ตั้งศูนย์ที่รู้จักกัน  เขาบอก  รถขับหน้าทำอย่างนี้ไม่ได้...หากขับหลังล้อหน้าลบได้เล็กน้อย  รถผมขับหน้า  ต้องตั้ง 0..0..กว่า ๆ เท่านั้น

เขาตั้งให้ ทีเดียว 0.05  หายเลย  ....

ของคุณหากให้อาการหาย ก็ลดแคมฯลง  แต่การเข้าโค้งจะด้อยลง(กระมัง)  ครับ

ออฟไลน์ Monn

BMW ให้ฟิลจากถนนมากกว่าอยู่แล้วครับ แล้วที่สำคัญสุดเลย คือมาจาก ยางรันแฟลต ครับ ไม่เชื่อ ลองเปลี่ยนยางดู แล้วคุณจะรู้ว่า BMW ทีเขาว่าขับดีๆ คือยังไง ยางมีผลมากๆ รันแฟลตนี่ทำให้การขับแย่ลงไประดับนึงเลย ตอนนี้เพื่อนผมไม่มีใครกลับไปคบรันแฟลตอีกแล้ว
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ nuntapon.s

รถคันเดียวกัน  ถ้ายางเริ่มเก่าหรือแข็งก็แสดงอาการมากขึ้น  ผมสังเกตุว่าโช็คที่เริ่มมีอายุก็มีส่วนครับ

ออฟไลน์ ProTrek

• Newbie
  • *

แต่ผมลองเอา อีโวค กับ เทียน่า ที่บ้านไปขับดู มันไม่เป็นอ่ะครับถึงเป็นก็น้อยมากๆ ของผมเป็นเป็นรู้สึกได้เลยย
ต้องขออภัยครับ ผมน่าจะด่วนสรุปไปหน่อยครับ ตัวรถเองก็น่าจะมีส่วนครับ สำหรับของผม คือ
1.BMW x3 ขับ4ล้อแบบกระจายแรง ยางขนาด 245 รู้สึกดึงๆแต่ไม่มากครับ
2.Benz W124 รถผมช่วงล่างทำเต็มลงสนามแข่งได้ ยางหน้า 245 ยางหลัง 275 คันนี้ดึงเยอะเพราะขับเคลื่อนล้อหลัง แถมขนาดยางหน้าหลังไม่เท่ากัน
3.Mini F55 เป็นรถเล็กขับเคลื่อนล้อหน้า แต่พวงมาลัยเค้าทดมาไวมากหักนิดเดียวไปเลยครับ อันนี้ก็น่าจะมีผลกับถนนเป็นคลื่น
ต้องขออภัยครับผมอาจจะรีบสรุปไปหน่อย ว่าเป็นเพราะถนน

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
รถที่พวงมาลัยคมๆ ช่วงล่างเกาะๆจะเป็นครับ ของผมก็เป็น GTI แทบจะไหลไปตามคลื่นเลย ต้องคุมพวงมาลัยดีๆ ยิ่งกดคันเร่งตอนอยู่บนถนนแบบนี้ ถึงกะดึงออกซ้ายหรือขวาตามคลื่นถนนจนแทบจะแถเลย ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ แต่ผมก็เป็นบางคัน บางคันก็ไม่เป็น

ออฟไลน์ Freekick042

ผมเคยเจอแบบวิ่งถนนที่กำลังสร้างยังเป็นดินลูกรังแล้วดินแห้งเป็นรอยล้อแทรกเตอร์ ถือพวงมาลัยไม่แน่นรถมันเลี้ยวตามรอยเลย ตกใจโคตร

ออฟไลน์ natty ib-cm

มาเก็บข้อมูล อิอิ ;D

ออฟไลน์ yod artstu

บนถนนเดียวกันที่มีคลื่น ร่อง

ขับ camry AHV41  ไม่รู้สึก อัตราทดพวงมาลัยแบบผู้ใหญ่
ขับ Vios 2003 และ Freed ก็แทบไม่รู้สึก
ขับ BmwE34 1990 ล้อ 18 M paraelle และ Nissan Primera 1997 มีดึงๆครับ

ปล. ทุกคันช่วงล่างสมบูรณ์ ยางอายุไม่เกิน 1 ปี
: )

ออฟไลน์ เกมส์'พิดโลก

• อยากทำอะไรรีบทำ เมื่ออิสระยังอยู่กับเรา ก่อนที่จะไม่เหลือเวลา...
    • Facebook
Re: อาการพวงมาลัยดึงซ้ายดึงขวาเล็กน้อย เŪ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 23:53:34 »
ผมฟันธง ว่าเป็นที่ช่วงล่างครับ
-Accord G9 เจอถนนเป็นคลื่น เป็นลอน แทบไม่ดึงเลยครับ คือขับบนถนนแบบนี่แล้วมั่นใจสุด เป็นรถที่พวงมลัยคมที่สุดและเบามากถึงมากที่สุดที่เคยขับมา (ก็ไม่เห็นจะดึง)
-Camry ACV41 2.5 คันนี้ก็ไม่ดึงครับ แต่พวงมลัยไม่ค่อยธรรมชาติ หนักๆอุ้ยอ้าย แต่ก็นิ่งดีครับ เป็นรถช่วงล่างดีที่สุดตั้งแต่ขับรถมา (แต่ไม่ชอบนิสัยพวงมลัยแบบนี้เลย เพราะมุดยาก)
-BMW 320 d คันนี้แย่สุดครับ พวงมลัยดึงซ้ายดึงขวาหนักมาก ขับเร็วๆเท่า2คันบน บนถนนเดียวกัน มีเหงื่ออกมือ(ขับ140+ บนนถนสวนกันที่ทางแย่ๆ เช่นสายตากฟ้า) ดึงทั้งพวงมลัย ดึงทั้งตัวรถ เพราะช่วงล่างมันนิ่มมาก โยนสุดๆ แต่ข้อดีคือซับแรงสะเทือนได้ดีมาก ขับรูดบนทางแย่ๆสบายโครตๆ ไม่ตึงตังเลย แต่ข้อเสียก็ตามนั้นเลยครับ ต้องเกร็งมือสุดๆถ้าขับเร็วๆ แต่มันก็มั่นใจกันคนละแบบนะครับ คือเบรคมันดีมากดีที่สุด ดีถวายชีวิตเลย มีเหตุการณ์อะไรไม่คาดฝัน เอาอยู่หมด แถมอัตราเร่งแซงแบบขาดลอย ก็ทำให้ลืมข้อเสียที่ว่ารถมันดึงเป็นปลิดทิ้ง

ถ้า 320d ช่วงล่างแบบ G9 หรือ ACV41 จะเป็นรถที่เพอร์เฟ็คสมบูรณ์แบบมากๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 06, 2015, 23:55:38 โดย เกมส์'พิดโลก »
C-Class C300 AMG W205 - Now
Pajero GT 2WD 2016 - Now
Camry HB Top ACV50 2012 - Now
Triton 2.5 - Now
Wish MC - Now
City V 09 - Now
Z4 s20i Pure balance - Sold
F30 320d - Sold
Accord G9 2.4 -Sold
Jazz SV 08 - Sold
CRV G4 2.0 4WD, FD 08 , Camry 2.5 , Vigo 3.0 , Tiger D4D 2.5

ออฟไลน์ Torque

• Full Member
 ;D อาการนี้เคยเจอใน W212
เวลาวิ่งเจอถนนไม่เรียบ หรือเป็นทางที่ครูดเป็นร่องไว้รอราดยาง
รถจะเลื้อย ดึงซ้ายบ้างขวาบ้าง จนหวาดเสียว

ตอนแรกไม่คิดเลยครับว่าเป็นที่ยาง เพราะยังใหม่อยู่
ไล่เช็คช่วงล่าง/ระบบบังคับเลี้ยว/ศูนย์ล้อ/ลมยาง
จากหลายที่ทั้งในศูนย์และนอกศูนย์
ทุกที่ก็บอกว่า ปกติอยู่ในสเปคหมด
สุดท้ายเปลี่ยนยางใหม่เป็นคนละรุ่น  อาการหายครับ

ลองดูนะครับถ้าช่วงล่างและระบบบังคับเลี้ยวยังปกติดี และศูนย์ล้อถูกต้อง
ลองเปลี่ยนยางดูก่อนครับ
a = F/m

ออฟไลน์ rokrok

น่าจะเรื่อง serie ยางต่ำนะครับ

เพราะรถผมตอนนี้เป็นทุกคัน

Civic FD พอเปลี่ยนเป็นแม็ก 18 แล้วเป็นเลยครับ เร่งออกตัวแรงๆ ถนนไม่เรียบ พวงมาลัยนี่เบี้ยวเลยครับ