ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอคำแนะนำ การเลือก carseat หน่อยนะครับผม  (อ่าน 11673 ครั้ง)

ออฟไลน์ anuwatku55

• Jr. Member
  • **
ผมกำลังเลือกหา carseat ให้ลูกวัย 2 เดือนอยู่ เลยอยากมาขอคำแนะนำ ในการเลือกซื้อ carseat ของเพื่อนๆ สมาชิกในนี้หน่อยนะครับ

ลองเสิร์ช หาข้อมูล เห็นมีหลายแบรนด์. แต่ละแบรนด์ มีข้อดี ข้อเด่น ข้อด้อยอย่างไร

หรือ เพื่อนสมาชิก ใช้ของ แบรนด์ ไหนอยู่รบกวนแชร์กันหน่อยนะครับ

ขอบคุณล่วงหน้า สำหรับข้อมูลครับ

ออฟไลน์ Kaojeed

• Newbie
  • *
Re: รบกวนขอคำแนะนำ การเลือก carseat หน่อยนะครับผม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2015, 03:30:42 »
ลองไปดู Aprica. และ Combi. ตัวจริงเป็นอย่างไร แล้วตั้งงบว่าจะจบที่เท่าไหร่ ดีกว่าครับ แนะนำว่าซื้อของดีทนแน่นอน มือหนึ่งหรือมือสองจากญี่ปุ่นก็ได้ครับ ผมใช้ตั้งแต่ 3 เดือน ตอนนี้ 3 ขวบ ยังดีอยู่เลยครับ ( ติดตั้งในรถแฟน ) ขนาดของรถที่ใช้ก็เป็นปัจจัยในการเลือก

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
Re: รบกวนขอคำแนะนำ การเลือก carseat หน่อยนะครับผม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2015, 07:10:54 »
ที่บ้านใช้ Aprica อยู่ปรับเอนนอนได้เหมือนเบาะรถยนต์ แต่ยี่ห้อถูกๆจะปรับคนละแบบคือเอนแต่หลังแต่ขาชี้ฟ้าอยู่
แถมหมุนได้ซ้ายขวาอีก มือ1 ไม่ไหวก็มือ 2 ครับ เคยไปจับของจริงยี่ห้อ CAMERA เทียบไม่ติดฝุ่นเลย
อย่าลืมแปะ Baby in car ด้วยครับ รถมีเด็กขับช้าถ้าติดป้ายไว้คนข้างหลังเค้าก็จะเข้าใจ ไม่โดนบีบแตรไล่

เอ่อ ตอนนนี้ผมก็ใช้  Aprica นะ  ;D

ออฟไลน์ Hawkdriver_Nock

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2015, 00:02:42 »
ต้องชื่นชมท่าน จขกท ครับ ที่จะให้ลูกนั่ง car seat เพื่อความปลอดภัย ผมเห็นพ่อแม่หลายคน แม่กระทั่งเพื่อนและญาติๆ ผมเองที่ไม่ฝึกให้ลูกนั่ง car seat แต่ใช้วิธีอุ้มเอา นอกจากจะไม่ปลอดภัยเอามากๆ แล้วยังเหนื่อยคนอุ้มอีก

Car seat มีหลายแบบ หลายราคาครับ ถ้ารุ่นแพงๆ หน่อยก็จะมี feature เยอะ และสามารถใช้ได้นานคือเบาะสามารถปรับให้เข้ากับช่วงอายุและน่ำหนัก/ความสูงของเด็กที่โตขึ้นได้ด้วย เลือกที่ดูแข็งแรงแน่นหนา วัสดุบุดีๆ หน่อย ไม่บาง ลูกนะ่งจะได้ไม่เจ็บ และเหมาะสมกับงบประมาณที่มีครับ

ตอนลูกเล็กๆ ผมใช้ของ combi ครับ เป็นรุ่นที่มี insert สำหรับเด็กเกิดใหม่ พอโตขึ้นมากน่อยก็เอาไส้ในออก ใช้ตั้งแต่วันแรกที่ออกจาก ร.พ. ยันสี่ขวบ ตอนนี้เปลี่ยนเป็น booster seat ของ mothercare  ครับ
1969 Volkswagen Type I
1991 Mercedes-Benz 230E
2014 BMW 320i