ผู้เขียน หัวข้อ: เล่าสู่กันฟัง เรื่องการขายต่อรถของผม(เศร้าจัง)  (อ่าน 8466 ครั้ง)

ออฟไลน์ nead_p

• Jr. Member
  • **
 วันนี้นึกอะไรไม่รู้ลองเข้าดูรถมือ 2 ครับ ลองดูครับเผื่อเจอรถคันเก่าที่ขายไปเมื่อ วันที่ 1 ก.พ.ครับ
ผมยังเสียดายอยู่เลย แต่จะเอามาเพิ่มเงินดาวน์น้องตี้คันใหม่ครับ ผมเลยขายกับทางโชว์รูมฮอนด้าไป
เปิดดูมีคันนึงครับ เห็นแล้วว่าน่าจะใช่เพราะขับมา 8 ปี(ก็มีผูกพันบ้างครับ) ดูคุ้นๆ คลิกไปดู ใช่จริงๆด้วย
ดีใจครับที่ได้เจอเค้าอีกครั้ง แต่ดูราคาขายครับ คนขายตั้งไว้ 250,000 ครับ   :-\
เฮ้ย!  >:(  ซื้อจากผมแค่ 150,000 บาท บอกว่ายี่ห้อนี้ รุ่นนี้ขายยาก (กระบะ AT 4 ประตู) ไม่ค่อยมีคนซื้อ
ผมดูแล้ว รถพี่ที่ทำงานด้วยกันใช้รุ่นใกล้เคียงกัน ขายได้ 130,000 ของเราได้เท่านี้ก็ OK พอมาดูวันนี้
แล้วเสียดายครับถ้าขายกับทางเต้นท์เองน่าจะได้ราคาดีกว่านี้  เป็นบทเรียนครับ สำหรับผู้ไม่เคยขายรถ  :'(
ผมมาบ่นให้เพื่อนสมาชิกอ่านแค่นี้ล่ะครับ ขอบคุณที่เข้ามาอ่านครับ 

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: เล่าสู่กันฟัง เรื่องการขายต่อรถของผม(เศร้าจัง)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 12:12:20 »
กดราคาพี่มากเลยอ่ะครับ

ออฟไลน์ Syn_dy

• Newbie
  • *
Re: เล่าสู่กันฟัง เรื่องการขายต่อรถของผม(เศร้าจัง)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 12:35:10 »
อย่าเพิ่งไปคิดมากกับราคาตั้งครับ เค้าตั้งไว้ 250,000 แต่ตอนขายได้จริงๆ ผมว่าไม่เกิน 2แสน นิดๆ หรอกครับ

ถ้าบวกค่าซ่อมเก็บรายละเอียดรถของพี่ไปแล้ว ส่วนใหญ่เต็นขายรถคันนึงเค้าจะตั้งเป้ากำไรเอาไว้คันละ

ประมาณ 50,000 จะมากหรือน้อยกว่านี้แล้วแต่โอกาสครับ

Chariot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 13:31:36 »
ขายของผ่านพ่อค้าคนกลางมันก็เป็นแบบนี้แหละครับ คนขายโดนกด คนซื้อโดนบวก

เป็นธรรมดาครับ ทำใจๆ  ::)

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 14:51:34 »
เป็นบทเรียนครับ คันแรกของผมเลยโดนซะ

ออฟไลน์ tommaris

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 14:56:34 »
เห็นด้่วยครับจากราคาดังกล่าว เค้าจะให้ราคาจริงประมาณ 2 เศษ ๆ ครับ (แทบไม่ต้องต่อรอง)
กำไรต่อคันก็ประมาณ 5 - 6 หมื่นแหล่ะครับ ที่เหลือก็ค่าปรับสภาพรถบลา ๆ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 15:54:30 »
ลงประกาศขายเองในอินเตอร์เน็ต ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Blur

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 16:14:18 »
ขายเองได้เยอะกว่า แต่ช้ากว่า เสียเวลาทำงานครับ

ขายไปแล้ว อย่าไปคิดมาก

ออฟไลน์ tatata4181

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 18:19:28 »
ขายไปแล้วอย่าคิดมากครับทำการค้าต้องมีกำไร  ซื้อมา 150,000 ปรับสภาพอีก 20,000 ตั้ง250,000 ขายอย่างมากก็ 220,000 ค่าเช่าเต้น อย่างน้อยก็ 40,000/เดือน (แถวกาญจนา) ค่าคอมเซลรถใหม่ค่าแนะนำ อีกอย่างไม่มี 5,000 ค่าดอกเบี้ยอีก เหลืออย่างมาก30,000 ก็เก่งแล้วครับ  ขายเองรถไม่สวยจริงก็ยากและนานครับ ยิ่ง วีออส ซิตี้  อัลติส  มีให้เลือกเป็นพันคัน ไหนจะต้องเสียเวลานัดดูรถ บางทีโดนโทรหลอกป่วน ดีไม่ดีโดนปล้นอีก  ดีไม่ดีคนซื้ออยากผ่อน หาไฟแน้นที่ไหนอีกล่ะ  (ไม่ใช่เต๊นนะครับ แต่เคยขายรถทั้งขายเองขายเต๊น ขายให้เพื่อนลองมาหมดครับสุดท้านขายเต๊นดีกว่าสบายใจครับ)

ออฟไลน์ Dr.Shank

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 19:21:23 »
ค้าขายต้องมีกำไรบ้างครับ

เค้าก็อาจจะมีค่าใช้จ่ายเหมือนกัน ..

อย่าคิดมากนะฮะ ^^~
..

ออฟไลน์ ek

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 19:40:11 »
ขอบคุณครับ
กะว่าปลายปีจะขายรถเก่าถอยรถใหม่พอดี
คงต้องลองขายเองทางเน็ตซะแล้ว ;D

ออฟไลน์ choord

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 19:56:46 »
ตอนเปลี่ยนรถใหม่
ตอนแรกผมก็กะว่าจะขายทางเน็ตเหมือนกัน

แต่ปัญหาต่างๆ หลังจากอ่านหลายๆกระทู้เกี่ยวกับการขายรถเอง
เช่น เงิน อาจจะจ่ายไม่ครบ
รถ อาจจะขายยาก แถมต้องวุ่นวายหลังขาย
สภาพรถ ต้องสมบูรณ์พอจะชวนเชื่อให้คนในเน็ตมาซื้อรถ
ไหนจะเวลานัดมาพบปะดูรถ แถมยังอาจจะไม่ซื้อเสียอีก
เสียเวลาทำมาหากินนะเี่นี่ย

ปัญหาการโอนรถ อันนี้แหละ วิ่งเต้นไปเรื่อย
และปัญหาจิปาถะอีกร้อยแปด

ผมเลยตัดสินใจ เทิร์นรถให้กับทางนายหน้าคนรู้จักของเซลล์แทน
ซึ่งแน่นอน รถผม ก็ถูกกดราคา...สุดๆ
รถผม soluna อายุ 13 ปี สภาพริ้วรอยรอบคัน
(ก็ผมไม่รู้จะเสียเงินไปทำสีทำไม เพราะอย่างไรคนซื้อก็คงจะรู้อยู่ดีว่าทำสีมา)
ขายได้ 90000 บาท แถมต้องเสียค่าโอนอีก 1000 บาท

แต่...เงินสดครับ ได้รับเงินสดๆ เวลาส่งมอบรถ
เรื่องเอกสารอะไรก็ไม่ต้องวุ่นวาย แค่เซ็นสัญญาให้ดำเนินการโอน
ก็เสร็จเรื่องแล้ว  ทุกอย่างช่างง่ายดายยิ่งนัก.....

และแน่นอนครับ ผมก็กะว่า เขาน่าจะซ่อมแล้วเอาไปตั้งราคาขายสัก 150,000
ก็ไม่เป็นไรครับ คนเราทำมาค้าขาย เรื่องกำไร เป็นเรื่องธรรมชาติ

สำหรับ case ของผม ผมว่า win win นะครับ
ผมก็ได้เงินสด ไม่วุ่นวาย ได้เงินน้อยกว่าเดิมนิดหน่อย ถ้าคิดสะระตะ มันก็คุ้มกันอยู่
ส่วนนายหน้า เขาก็ได้กำไรครับ
และเจ้าของรถคันใหม่ ก็จะได้รถคันเดิมในสภาพสวยงามสมราคา (โดยที่ผมไม่ต้องไปวุ่นวายให้เสียเวลา)
ลองคิดแบบนี้สิครับ รับรองจะมีความสุขขึ้นเยอะ

(ปล. ราคาขายในเน็ต soluna ประมาณ 120,000 บาทครับ แต่สภาพต้องดูดีหน่อย)

ออฟไลน์ ek

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 22:24:14 »
 8)จะขายรถทางเน็ตต้องระวังให้มากด้วย >:(

ออฟไลน์ kritphakhin

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 01:58:58 »
ขอบคุณครับได้ข้อมูลเพิ่ม
พอดีจะขายรถอยู่อ่ะครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 09:01:20 »
ค้าขายก็ต้องมีกำไรนะครับ

เค้ารับรถคุณไปกี่เดือนแล้วละ ยังขายไม่ออกเลย แต่เงินก้อนแรกที่จ่ายคุณไปเป็นเงินสดหมดนิ

แต่รถที่เค้าขายเผลอๆเป็นผ่อนอีก เงินต้น + ดอกเบี้ย + เวลาดองรถรอคนมาซื้อ ผมว่าก็โอแล้วนะ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ boy_kity

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 09:55:50 »
ผมก็ขายรถไปไม่นานนี้ ( nv queen cab ) ราคากลาง 80,000  เขาว่ารถเปลี่ยนเครื่องเปลี่ยนระบบ ( จากเครื่อง 1.6 เป็น 1.8  เกียร์ธรรมดาเป็นเกียร์ออโต้ ) และยิ่งติด LPG  แล้ว  ไฟแนนไม่รับจัด  ผมยิ่งงงไปใหญ่  เพราะเห็นลูกค้าเข้าเต้นท์นั้น  ถามหารถติด lpg  ทั้งนั้น  ถามคนขาย  ( ไม่ใช่คนที่เขามาตีราคานะครับ )  คนขายก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไม  เพราะคนขายบอกว่าส่วนใหญ่ลูกค้าจะมาหารถที่ติด lpg  เพราะเห็นว่าประหยัดดี  ก็ยิ่งงงหนักเข้าไปอีก 

ออฟไลน์ pdx

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 13:42:59 »
ผมก็เคย ขายไปแล้วไปเห็นประกาศในเวปมือสองที่เต้นท์เค้ามาลงไว้ เค้าบวกเยอะเหมือนกัน (รถผมตอนนั้นมันใจมากว่าไม่ต้องทำไรเลย พร้อมขายต่อทันที)
ไม่เป็นไรตอนนั้นเรารีบขาย แต่ก็จำไว้เป็นข้อคิด เพราะตอนนั้นก็เป็นไปตามหลักเศรษฐศาสตร์ ผู้ซื้อผู้ขายยอมรับในราคาที่เสนอมา ฮาฮา
เป็นเรื่องปกติครับ เต้นท์เค้ามักใช้ขออ้างแบบเดิมๆ คือรถรุ่นนี้ปล่อยยาก ราคาขายต่อมันเลยตก สีนี้ดูแลยากคนไม่ชอบ หยั่งงั้นหยั่งงี้ ก็ว่ากันไป ผมเค้าไปดูอีกที่ประมาณอาทิตย์นึงหลังจากที่เช็คครั้งแรกปรากฎว่าขายไปแล้น  :o

เสียดายเหมือนกัน น่าจะลองขายเองดูก่อน แต่ก็อะนะ อย่าไปคิดมากเค้าต้องทำมาหากิน เอิกๆ  ;)

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 17:08:40 »
เข้ามาอ่านแล้วก็มีความรู้มากขึ้น เรื่องการซื้อขายรถมือ 2
มันก็จริงครับตัดปัญหาความยุ่งยากไป แค่เตรียมเอกสาร เซ็นต์เอกสาร แล้วรับเงินสดเลย
เดี๋ยวจะลองเช็คดูครับว่ารถของผมจะอยู่ที่เต้นท์นานเท่าไหร่

ออฟไลน์ lang

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2010, 14:40:48 »
พึ่งขาย วิช  รุ่นแรกตัวท๊อป ไป ครับ ไปให้เต้น ตี  มัน บอก 580000   บวก ได้ไม่เกิน 1-2 หมื่น  เอาไปขาย เอง ให้พวกกัน

ได้ 680000  สาบาน ไม่ได้โกหก ลองบอก หา ขาย ให้คนรู้จักกันก่อน ดีกว่า ครับ