ผู้เขียน หัวข้อ: user comparison ระหว่าง Civic vs Mazda3 vs Corolla (Altis) ใครจะชนะ?  (อ่าน 18244 ครั้ง)

ออฟไลน์ kopy081

• Jr. Member
  • **
user comparison ระหว่าง Civic vs Mazda3 vs Corolla (Altis) ใครจะชนะ?
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 20:03:19 »
เวปไซด์ Edmunds.com จัดทำการทดสอบรถยนย์ 3 คัน
โดยให้ผู้ตัดสินคือบุคคลทั่วไป 6 คน
http://www.insideline.com/honda/civic/2008/consumer-comparison-test-2008-economy-sedans.html
ผลที่ออกมา อันดับ1 คือ Honda Civic
อันดับ2 Mazda3
อันดับ3 Toyota Corolla
(เครื่องยนต์ที่จับใส่ในรถที่ทดสอบเป็นคนละตัวกับที่มีขายในไทย)

ถ้าเป็นท่านล่ะ จะจัดอับดับรถทั้ง3คัน รุ่นที่ขายในไทยอย่างไร
โดยไม่สนศูนย์บริการ ราคาขายต่อ เอาเฉพาะตัวรถล้วนๆ กรุณาเปรียบเทียบเฉพาะรุ่นท๊อปนะครับ เพราะเครื่อง2.0เหมือนกันหมด

Re: user comparison ระหว่าง Civic vs Mazda3 vs Corolla (Altis) ใครจะชนะ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 20:39:39 »
ถ้าถามผมก็คงเป็น
1.Mazda3
 2.Civic
3.Altis
ส่วนเหตุผลไม่มีใช้ความรู้สึกล้วนๆ ;D

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

• Hero Member
Re: user comparison ระหว่าง Civic vs Mazda3 vs Corolla (Altis) ใครจะชนะ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 20:47:48 »
ถ้าวัดกันที่อัตราเร่ง ไม่มองเรื่องอื่น
1. CIVIC FD
2. ALTIS
3. MAZDA 3

ออฟไลน์ hong_G

• Sr. Member
  • I aM HoNG
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 20:56:30 »
ของผม

Mazda3 >> CIVIC FD >> Altis

ออฟไลน์ Dr.Shank

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 21:09:41 »
1. ALTIS
2. MAZDA 3
3. CIVIC FD

ครับ
รถบ้านที่ใช้กันอยู่ทั้ง3รุ่นนี้ใช้แล้วก็สบายใจดีนะครับ ศูนย์เยอะดียังไงเราก็ไม่ได้เอาไปขับแข่งกัับใครเลือกเอานั่งสบายๆดีกว่าPerformanceพอรับไหวก็โอแล้วครับ ผมเลือกอันดับแบบนี้เรื่องการใช้งานโดยรวมน่ะครับ  :)

..

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 21:14:16 »
civic mazda3 altis ครับ  ชอบ  ส่วนตัวครับ สวยสุดมาน้อยสุด
 :)

ออฟไลน์ traveller

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 21:16:34 »
เฉพาะตัวรถ เครื่อง 2.0 ผมจะเลือก
1 civic
2 mazda3
3 corolla
ด้วยเหตุผล ผมชอบ มอง ช่วงล่าง และ เครื่องยนต์
ก้มมอง ช่วงล่าง หน้า หลัง ผมชอบ civic มากที่สุด
ชอบ ตำแหน่ง การวาง ช็อคอัพ และ สปริงหลัง เป็นพิเศษ

แต่ ชีวิต ไม่ได้มีด้านเดียว
เลือกรถ ในกระดาษ เป็นได้แค่ ฝันดี
ตื่นขึ้นมา พบ ความจริง ที่ไม่ได้ตรงกับ ความฝัน

ซ่อมรถเองไม่ได้ ต้อง พึ่ง ศูนย์บริการ
และ คน ทุกวันนี้ มี คน ซื่อสัตย์ น้อยลงทุกวัน

นายทุน เปิดศูนย์บริการ มีค่าใช้จ่าย เงินกู้ ดอกเบี้ย บ้านเล็ก บ้านใหญ่ หุ้น พนันบอล
ช่าง ก็มี ค่า ใช้จ่ายในการใช้ชีวิต ตามระดับของเขา
แต่ละคน มี ทางทำมาหากิน ตามช่องทาง เพื่อที่จะ ได้ มากที่สุด
ซึ่ง หมายถึง เจ้าของรถ ต้อง จ่าย มากที่สุด ตามไปด้วย

เลือก รถ ควร เลือก ที่มี ศูนย์บริการ มาก มาก เข้าไว้
เผื่อ เจอ ศุนย์ที่เป็นศูนย์รวมคนไม่ซื่อ จะได้ เปลี่ยน หา ศูนย์อื่นได้ง่ายๆ

ใคร จะว่า ซื้อรถมาใช้ ไม่ได้ซื้อมาซ่อม ไม่ได้ซื้อมาเข้าศูนย์ทุกวัน ไม่ได้ซื้อมาซ่อมทั่วประเทศ ก็ ช่างเขา
คนสมัยนี้ เรียนมาก หาเหตุผล ประกอบ ได้หลายทาง
ผมเลือก ทาง ปลอดภัย ไว้ก่อน
คือ เลือก รถ ที่ ตัวแทนจำหน่าย มั่นคง มีศูนย์บริการ ให้เลือก มากมาย
จึง ต้องตัด mazda3 ออกไปเป็นคันแรก
ส่วน ที่เหลือ ขึ้นกับ ส่วนลด ว่า ใครให้มากกว่า ระหว่าง civic กับ corolla ครับ

ใน ยุโรป คนโวย กันมาก เรื่อง ซ่อมรถแพง โดยเฉพาะศูนย์บริการของบริษัท
สหภาพยุโรป กำลัง จะออก กฎหมาย ให้ บริษัทขายรถ เปิดเผย ข้อมูลซ่อม ให้ อู่นอก สามารถซ่อมรถสมัยใหม่ได้
ใครไม่ยอมเปิดเผย จะ ถูกปรับ ประมาณ 10% ของ ยอดขาย
ไม่รู้ กฎหมาย นี้ออกมา หรือยัง

แต่ เมืองไทย ควรมี กฎหมายเช่นนี้บ้าง
และ คนซื้อรถ ควรเข้าใจ ความหมาย ของ คำพูดที่ว่า ซื้อรถมาขับ ไม่ได้ซื้อมาซ่อม ว่า ผู้พูด หมายถึง ยี่ห้อนี้ จะไม่ ตั้งใจ ปรับปรุง ศูนย์บริการ ให้ ดีขึ้น แน่นอน

คนไทย ไม่ได้รวย ที่จะ เปลี่ยนรถบ่อยๆ
คนไทย จำนวนมาก ใช้รถนาน หลายปี ถึง 10ปี และ 20 ปี
รถเก่า เปลี่ยนเครื่องเชียงกง สมัยใหม่ ปล่อยมลพิษ น้อยกว่า สร้างรถใหม่ อีกหนึ่งคัน นะครับ

รถยี่ห้อไหน อะไหล่ ตัวถัง ช่วงล่าง เบรค หายาก ร้านอะไหล่ห้องแถวไม่นิยมขาย
และ ศูนย์บริการ ไม่สามารถหาอะไหล่ ให้รถอายุ 15 ปี 20 ปีได้
ผม คิดว่า รถยี่ห้อ นั้น ไม่น่า ซื้อ ครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 21:58:05 »
^
^
^
ผมก็คิดคล้ายๆพี่เลยครับ เรื่องศูนย์บริการ การทำการค้าขาย   ::)

ถ้าเอารุ่น 2.0 ผมเลือก CIVIC > ALTIS > 3  :-\
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ PuppyKak

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 22:33:51 »
3 > Civic > Altis

ออฟไลน์ KKCP118

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2010, 22:57:15 »
สำหรับเรา ความรู้สึกส่วนตัวล้วนๆ นะคะ
1.Civic FD  ปลื้มมาตั้งแต่เปิดตัว จนถึงบัดนี้ก้อยังปลื้มไม่เปลี่ยนแปลง
(ถ้าไม่นับปัญหาทั้งหลาย ไม่ว่าจะเป็นปัญหาประจำ species หรือศูนย์บริการ)
2.Mazda 3  สวยบาดใจ ยิ่งตัวไมเนอร์ยิ่งดูสปอร์ตสุดๆ   แถมมีมูนรูฟด้วย ดูไฮโซดี
3.Altis  ดีไซน์งั้นๆ  ไม่สวย ไม่ขี้เหร่  แต่น่าไว้ใจเรื่องความทนทาน

ออฟไลน์ Lookkaew

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 00:39:34 »
ผมให้
1. Mazda 3 <<< เด่น หล่อ เท่
2. Honda Civic FD <<< แรง เปรี้ยว แนว ล้ำ
3. Toyota Corolla Altis <<< ไม่สวย แต่ดึงหนัก จบ!
^
^
ขอ edit กระทู้หน่อย ลืมบอกไปว่าทั้งสามตัว หมายถึงตัว 1.6-18
แต่ถ้า 2.0 ขอเป็น
Altis <<< ทดลองขับแล้วสุโค่ยมาก เร้าใจขับสนุก แต่ไม่สปอร์ต ราคาคุ้มค่า
3 <<< ไมเนอร์เชนจ์แล้วแรงน้อยลง เฮ้อ เสียดายๆ
FD <<< เชนจ์ไป เชนจ์มาจนกลายเป็นว่า 2.0 ดูแพงไป 1.8 ก็พอแล้วถ้าไม่กลัวเรื่องต๊อกๆ
ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 11:54:23 โดย Lookkaew »

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 01:33:08 »
Altis > Civic > Mazda ครับ

เหตุผลคือ

ผมมองว่าสามคันนี้สวยกันคนละสไตล์ครับ อย่างอัลติสมันก็มีแนวทางของมันเอง ดูสวยและสง่า ซีวิคให้อารมณ์สปอร์ทโฉบเฉี่ยว 3 ออกแนวสปอร์ทแบบมีรสนิยมที่สุด ดังนั้นส่วนตัวผมเลยยกให้สามคันเท่าๆกันครับ

สมรรถนะ ผมไม่ได้มองเป็นประเด็นหลัก เพราะผมไม่คิดว่าตัวเลขบนกระดาษเหล่านั้นจะทำให้ผมขับมันได้อย่างสนุกสนานต่างกันมากมายนัก (โอเค มันต่างกัน แต่ผมแค่มองว่า สำหรับผมแล้วมันแค่ช่องว่างเล็กๆเท่านั้น) ดังนั้นหากให้เรียงจริงๆ ผมให้ซีวิคมากกว่าอัลติสนิดๆ และมาสด้ารั้งท้ายอยู่ไม่ไกลจากสองคันแรกนักครับ

ประเด็นที่ผมเลือกเป็นหลักคือบรรยากาศภายใน ตัวห้องโดยสารเอง และอุปกรณ์ต่างๆภายในที่ได้มา การออกแบบที่ลงตัว ซึ่งที่กล่าวมานี้ ผมถือเป็นปัจจัยหลักเลยครับ ดังนั้น ผลจึงออกมาเป็นอย่างที่เห็น เพราะผมคิดว่าอัลติสรุ่นนี้ภายในออกแบบได้ดูลงตัว ลื่นไหล และดูมีชาติตระกูลที่สุด ซีวิคดูล้ำสมัยมากๆ(จนเกินไปในความคิดผม คือดูหวือหวา แต่มองไปนานๆ ใช้ไปนานๆคงเบื่อ คงไม่ชอบแน่) ส่วน 3 นั้นผมไม่ค่อยชอบด้านในเป็นการส่วนตัว ดูแคบ อึดอัด จากที่ลองนั่งๆขับๆมา รู้สึกไม่ชอบเลยอะครับ

ยิ่งเรื่องอุปกรณ์ด้วยแล้ว ผมชอบเวลาอัลติสมันติดจอมากๆ ดูลงตัวกว่าทุกๆรุ่นเลยครับ ทั้งหมดนี้เลยชนะใจผมไป (เพราะสุดท้ายก็ที่เลือกมามันก็คืออัลติสน่ะแหละครับ แต่เป็น 1.6G นะ เพราะตอนนั้น 2.0 ยังไม่คลอด...ไม่งั้นเสร็จ เห็นเพื่อนมันขับนอกเมืองได้ตั้ง 21-22 km/l แล้วหมั่นไส้เลย >:( เราได้แต่มองและปลอบตัวเองว่า เอาวะของเราในเมืองได้ 12 นี่หรูหรากว่าเค้าเยอะ 555)
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 08:34:05 »
Altis  Mazda  Civic ครับ

มาสด้า จริงๆเฉือนกับอัลติสนิ๊ดเดียวจริงๆ ช่วงล่าง กับความเท่ หายห่วง
ติดที่ภายในมันเล็ก ดูอึดอัด กระโปรงท้าย(ทั้ง2รุ่น)เก็บของได้ไม่เยอะ แถมกินน้ำมันกว่ารุ่นอื่นๆไปนิดครับ

อัลติส ชอบที่มันดูธรรมดาๆครับ หาซ่อมง่าย ไว้ใจได้ ข้างในกว้าง นั่งสบายที่สุดแล้ว
อัตราเร่ง2.0ผมไม่เคยลองเอง แต่เห็นว่า1.8ของอัลติสก็กวด2.0ซีวิคพอไหว ถ้า2.0เหมือนกันน่าจะดีกว่านิดนึง
แต่ช่วงล่างคงสู้มาสด้าไม่ได้ แถมไม่แน่ว่าถ้ารถติดๆในเมืองมันจะกินน้ำมันขนาดไหน(ยังไม่มีคนทดสอบซะที)

ออฟไลน์ SUN-PS

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 09:30:24 »
1.mazda3
2.civic
3.altis
เคยลองขับทั้ง3คัน แล้วตัดสินใจซื้อmazda3ครับ
ทั้ง3ตัวมีข้อดี ข้อเสีย บวกลบแล้วหวยออกที่mazda3ครับ ใช้มาเกือบ4ปีแล้ว ยังไม่มีปัญหาอะไร ศูนย์บริการก็ดีนะครับ

ออฟไลน์ kemjc

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 10:09:35 »
1.Mazda 3
2. Civic
3. Altis
เหตุผล
ก็ผมซื้อมาสด้านี่ ;D
เทียบ Civic  กับ  Altis นี่ ตามประสาคนไม่เคยลอง ก็ดูหน้าตาอย่างเดียว Civic ผมชอบมากกว่า Altis
ส่วนเรื่องการขับขี่ ขับได้เหมือนกันหมด ก็มันไม่ใช่สามล้อมาปั่นเองให้เหนื่อยนี่
Back To Basic
สรุป
ชอบคันไหนเลือกคันนั้น 100 คนเลือก หรือจะสู้เราเลือกเอง ใครว่ายังไง เราก็จะเลือกอย่างที่เราชอบ
คนเชียร์คันที่เราชอบ เราก็ภูมิใจ คนติคันที่เราชอบ เราก็รับฟัง
แต่คนติ ตอนที่เราซื้อรถมาแล้ว อันนี้น่าเตะ (แล้วมันแก้ไขได้มั้ยล่ะ)

ออฟไลน์ CRO

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 12:16:30 »
ผมเน้นช่วงล่าง กับ ความปลอดภัยเป็นหลัก หากเกิดอะไรขึ้น ฉุกละหุก ต้องควบคุมรถได้ดี
< ไม่สนใจราคาขายต่อ และ ซ่อมอู่นอก >
1.Mazda 3
2. Civic
3. Altis

ออฟไลน์ sst

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 15:28:03 »
ถ้า 2.0 ในช๊อยส์ เลือก Civic > Altis > 3 ครับ

ถ้าเพิ่มช๊อยส์ เลือก Focus 2.0 TDCi โลด ^^

ออฟไลน์ nicsjerry

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 16:08:16 »
MAZDA3       อันดับ 1         
CiVIC            อันดับ 2
Altis              อันดับ 3

ออฟไลน์ mananmak

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2017, 07:11:53 »
ผมเน้นช่วงล่าง กับ ความปลอดภัยเป็นหลัก หากเกิดอะไรขึ้น ฉุกละหุก ต้องควบคุมรถได้ดี
< ไม่สนใจราคาขายต่อ และ ซ่อมอู่นอก >

คิดเหมือนกันเลย
1.Mazda 3
2. Civic
3. Altis

ออนไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2017, 08:22:29 »
# ให้คะแนนตามความชื่นชม
1. Mazda 3
2. Civic
3. Altis

# ถ้าควักตังค์ตัวเองซื้อมาใช้
1. Altis
2. Civic
3. Mazda 3