ผู้เขียน หัวข้อ: มีเรื่องมาสอบถามหน่อยครับ เกี่ยวกับกฎจราจร  (อ่าน 5023 ครั้ง)

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
คือว่า ลุงผมเค้าขับรถอยู่ในหมู่บ้าน แล้วทีนี้มาถึงตรงสี่แยก ก็รถอีกคันหนึ่งเป็นมอเตอร์ไซค์ส่งแกส ขับรถมาเร็วพอสมควร มาบรรจบกันที่ 4 แยก นึกภาพตามนะครับ สมมติว่าลุงผมมาจากทางขวา แล้วมอเตอร์ไซค์มาจากข้างล่าง(ให้นึกรูป 4 แยกเป็นเครื่องหมายบวกครับ) แล้วไอมอเตอร์ไซค์เนี่ย มันก็เบี่ยงมาทางขวาของเลนส์มันเพื่อหลบลูกระนาด ตร 4 แยกนั้น ก็เลยมาซัดกับรถลุงผมที่ตรง 4 แยกพอดี กันชนกระจายเลย แถวถังแกสยังลอยมาทับฝากระโปรงหน้าอีก เป้นรอย

รถลุงผมก็เป็นเบนซ์รุ่นเก่าแล้วอะครับ เพิ่งเปลี่ยนเป็นประกันชั้น 3 ไปเอง ก็เลยตกลงกับทางเถ้าแก่ของร้านแกส ว่าจะออกคนละครึ่ง เพราะขี้เกี่ยจไปฟ้องศาล
อ่อ ลืมบอกไป ทางที่รถลุงผมขับมาเป็นทางโทครับ แล้วก็สืบมาได้วาส ไอคนส่งแกสอะ เป็น"พม่า ไม่มีใบขับขี่"

เลยอยากถามพี่ๆหน่อยครับว่า กรณีนี้ ลุงผมผิดหรือเปล่า (แต่ตกลงกันไปแล้วนะครับ ผมแค่อยากรู้เฉยๆ)

แล้วถามอีกอย่างครับ ว่าคนที่ไม่มีใบขับขี่เนี่ย ถ้าเกิดอุบัติเหตุขึ้นมา ถ้าเค้าเป็นฝ่ายถูก เค้าจะถูกหรือเปล่า (งงปะ คือเค้าไม่มีใบขับขี่อะ ผมคิดเอาเองว่าน่าจะเป็นคนผิดตั้งแต่แรกแล้วอะครับ)

ออฟไลน์ mcat231032

• Sr. Member
Re: มีเรื่องมาสอบถามหน่อยครับ เกี่ยวกับกฎจราจร
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 02:27:11 »
ไม่แน่ใจนะครับ แต่ที่เคยได้ยินมา คือ รถยนต์ ควรให้ความสนใจ รถเล็กก่อน  แต่ถ้า มอไซด์ คันนั้น ไม่มีใบขับขี่ ยังไง เขาก็ จะเป็นฝ่ายผิดครับ เพราะถือได้ว่า ไม่มี สิทธิ ใช้ถนนครับ

ปล. ผิดถูกยังไง รอคนอื่นมาเสริมครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

Re: มีเรื่องมาสอบถามหน่อยครับ เกี่ยวกับกฎจราจร
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 09:22:04 »
ไม่มีใบขับขี่นี่ก็ผิดแหละครับ แอบเสียวสันหลังเหมือนกันเพราะบางทีก็ขี่จักรยานยนต์ที่มธ.บ้าง
แต่เรื่องที่ไม่มีใบขับขี่และเป็นฝ่ายถูกก็น่าคิดนะครับ

ออฟไลน์ kemjc

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 10:21:13 »
ต้องแยกเป็นสองกรณีครับ
1. เรื่องอุบัติเหตุ ผิดถูกก็ว่ากันไปครับ ใครถูกใครผิด
2. ไม่มีใบขับขี่ อันนี้ ก็ผิดที่ไม่มีใบอนุญาตขับขี่ครับ
เอามาปนกันเป็น ทูอินวันไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ CRO

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 11:49:52 »
ต้องแยกเป็นสองกรณีครับ
1. เรื่องอุบัติเหตุ ผิดถูกก็ว่ากันไปครับ ใครถูกใครผิด
2. ไม่มีใบขับขี่ อันนี้ ก็ผิดที่ไม่มีใบอนุญาตขับขี่ครับ
เอามาปนกันเป็น ทูอินวันไม่ได้ครับ

ใช่แล้วครับ  ;D
ถ้าสนใจอยากหาอ่าน กฎจราจร ตาม link เลยครับ
http://www.trafficpolice.go.th/law.php
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 12:23:53 โดย CRO »

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 12:17:04 »
ไม่มีใบขับขี่ก็ผิดแล้วครับ ยิ่งเป็นพม่าอีก

ถ้ามีรูปถ่ายคนขี่มอไซ ตอนเกิดเหตุจะดีมากเลย

ตามหลักเค้าก็ต้องซ่อมหมดนะครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ choord

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 12:24:46 »
ท่าทางลุงของคุณจะเป็นคนใจดีนะครับ
ถึงได้ไม่เอาเรื่องเอาราวอะไรตรงนั้น

แต่ ณ ตอนนี้ เหตุการณ์มันก็ผ่านไปแล้วครับ
แม้ว่าเราอาจจะดูเสียเปรียบอยู่บ้าง ที่เป็นรถใหญ่
(ซึ่งส่วนใหญ่ มักจะโดนให้รับผิดชอบเสมอๆ)
ก็ขับดีๆ ทำไมมีใครไม่รู้ มาชนเอา
ก็ถือว่าฟาดเคราะห์ไปแล้วกันครับ
อย่าเอามาเป็นอารมณ์แทนคุณลุงเลยครับ

ออฟไลน์ jinda

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 16:12:49 »
ทางโทย่อมเสียเปรียบกว่า  เวลาชนกันมักจะโดนก่อนไปแล้วครึ่งหนึ่ง
ทางเอกได้เปรียบ  แต่อาจจะผิดได้หากพิสูจน์ได้ว่าประมาท
ไม่มีใบขับขี่  ไม่เป็นตัวชี้ขาดว่าประมาท หากพฤติการณ์การขับระมัดระวังตามสมควรแก่เหตุ
ทางเอก แต่ขับขี่โยกเปลี่ยนเลนเพื่อหลบเนิน ทำให้เบี่ยงไปหาถือว่าขับขี่ไม่ปกติ 
กรณีนี้  ทางโทประมาทอยู่แล้วแต่ต้น  แต่อาจจะดึงให้ทางเอกประมาทร่วมได้  โดยอ้างเหตุ ขับขี่เข้าทางแยกไม่ปกติวิสัยที่พึงกระทำ โดยมีการโยกหลบเนิน  พร้อมขับเร็วแม้เป็นทางเอกก็ไม่มีสิทธิขับผ่านแยกด้วยความเร็วเกินเหตุ 
อย่างดีก็เป็นประมาทร่วม 
เมื่อประมาทร่วม   คดีไม่ได้เอามาร่วมกันแล้ว หาร สอง
แต่จะว่าไปแต่ละราย เช่น ทางโท โดน ขับประมาท ชนรถอื่นเสียหาย + ทำให้ผู้อื่นบาดเจ็บโดยประมาท
ทางเอก ประมาท ชนรถอื่นเสียหาย ข้อหาเดียว 
โทษทางโท  มีตั้งแต่ปรับไปถึงฟ้องศาลเสี่ยงคุก
โทษ ทางเอก โดนแค่ปรับ เนื่องจากไม่มีผู้บาดเจ็บ 
และกฎหมายไม่มีกำหนดว่า เมื่อชนกันแล้วรถใหญ่ผิด   แต่เวลามีเรื่องขึ้นศาลจะเหนื่อยกว่าเพราะรถเล็กมักเจ็บหนักถึงตาย