ผู้เขียน หัวข้อ: ถามคุณจิมมี่เกี่ยวกับพัดลมหม้อน้ำ พัดลมแอร์ครับ  (อ่าน 8695 ครั้ง)

ออฟไลน์ boy_kity

• Newbie
  • *
ผมไปล้างหม้อน้ำ  ช่างแนะนำให้ติดพัดลมแอร์เพิ่มหรือพัดลมหม้อน้ำเพิ่มเพราะอากาศเมืองไทยร้อน  เป็นการช่วยไม่ให้เครื่องร้อนมาก  จริงหรือเปล่าครับ  และเราควรเพิ่มพัดลมไหมครับ ( ผมไม่มีความรู้ด้านนี้เลย )

ออฟไลน์ -- CaZzMaNiAnN --

• Full Member
  • ร่วมรณรงค์ ไม่เปิดไฟตัดหมอกพร่ำเพรื่อ
Re: ถามคุณจิมมี่เกี่ยวกับพัดลมหม้อน้ำ พัดลมแอร์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 11:28:49 »
ขนาดนั้นเรยหรอคับ

ไม่ทราบว่า จขกท ขับ รถ อะไรอ่ะคับ

ไม่น่าจะจำเป็นนะคับ สำหรับการติดเพิ่ม

Turn to your-style J's 2010
My J-154 sc
L15A7 i-VTEC 2008
Suspension : Tein S TECH
Wheel : Ce-28 Rota 16" x 7" Off +40
Tire : Dunlop DZ101 205/45/16
Exhaust : Nitto+Lerm's Heder
Strut Bar : J's 2010 (front/rear/C-Pillar/Lower arm bar)
JDM Style

ออฟไลน์ boy_kity

• Newbie
  • *
Re: ถามคุณจิมมี่เกี่ยวกับพัดลมหม้อน้ำ พัดลมแอร์ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 11:32:49 »
ขนาดนั้นเรยหรอคับ

ไม่ทราบว่า จขกท ขับ รถ อะไรอ่ะคับ

ไม่น่าจะจำเป็นนะคับ สำหรับการติดเพิ่ม

นิสสัน nv ครับ  รถรุ่นปี 42  ครับ

ออฟไลน์ boykung

• Hero Member
  • ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 12:01:16 »
ถ้าจริงป่านนี้รถพังหมดประเทศแล้วละครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ CRO

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 12:17:30 »
ถ้าจริงป่านนี้รถพังหมดประเทศแล้วละครับ

เห็นด้วยครับ ^^'

ออฟไลน์ kemjc

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 12:22:25 »
ดูที่ความจำเป็นครับ
หากมีงบ ติดไว้ ติดได้ ก็ไม่เสียหายครับ
อันที่่จริง ปัญหานี้มันคือเรื่องระบบระบายความร้อนเครื่องยนต์
ระบบระบายความร้อนก็จะมี ระบบหม้อน้ำ และ ระบบพัดลมระบายความร้อน
วิธีแก้ ก็จะมี เปลี่ยนความจุหม้อน้ำให้ใหญ่ขึ้น ,ล้างตะกรันในหม้อน้ำ ให้น้ำไหลผ่านได้ดีขึ้น , เติมน้ำยาหม้อน้ำ
หากเป็นพัดลมระบายความร้อน ก็จะมี ติดพัดลมเพิ่ม หากคิดว่าลมที่ดูดนั้นดูดความร้อนได้ไม่พอ
แต่มีอีกจุดที่คนส่วนใหญ่มักมองข้ามกัน คือ ความหนืดของแกนใบพัดลม ซึ่งผมเคยเจอปัญหานี้มา คือ ต้องหมั่นตรวจดูว่า พััดลมนั้นยังหนืดอยู่หรือเปล่า
หากหมุนใบพัดแล้วมันหมุนแบบไม่ต้านแรงเลย แสดงว่าพัดลมนั้นต้องแก้ไขแล้วครับ
อาการที่ผมเคยเจอคือ น้ำในหม้อน้ำแห้ง โดยที่หม้อน้ำไม่มีรอยรั่ว ท้ายที่สุด เครื่องก็โอเวอร์ฮีท ซึ่งทั้งหมดมาจากพัดลม

ออฟไลน์ sirisak_ac118

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 14:33:39 »

เห็นด้วยอีกคน ^^"

ออฟไลน์ sumruay

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 17:53:54 »
ของผม GA15 หัวฉีด พัดลมมี 2 ตัวนะครับ เป็นแบบดูดออกจากหม้อน้ำ

อันที่จริงจากการใช้งานมาเกือบ 3 แสนกิโลเมตร พัดลมเดิมๆสองตัวเอาอยู่นะครับ ไม่ว่าจะอัดหนักแค่ไหน แต่อย่าให้เกินเรดไลน์เท่านั้นพอ

อีกอย่าง ถ้าพัดลมเสียขึ้นมาตัวใดตัวหนึ่ง  แล้วเจอรถติดๆนี่ เข็มความร้อนขึ้นสูงเอาง่ายๆเลย

สรุปง่ายๆคือ สองตัวก็เพียงพอแล้ว แต่ต้องคอยดูอย่าให้เสีย ไม่งั้นงานจะเข้า

ออฟไลน์ Cool Runner

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 19:26:05 »
ถ้าพัดลม ปั๊มน้ำและวาล์วน้ำยังอยู่สภาพดีก็ไม่จำเป็น

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2010, 11:46:31 »
หม้อน้ำจะมีพัดลมดูดอยู่แล้วไม่ใช่หรือครับ 

ผมเคยติดน่ะแต่ ติดดูด เข้าคอยย์ร้อนแอร์ 

เวลารถติดในเมืองก็เย็นขึ้นครับ
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ exodus

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2010, 15:13:04 »

เห็นด้วยอีกคน ^^"
เห็นด้วย ผมว่าของเดิม มันก็ดีอยู่แล้วนะครับ
เพียงแค่คอยดูแลมัน ให้ปกติ เท่านั้นพอ