ผู้เขียน หัวข้อ: กระทรวงคมนาคมขีดเส้นตาย 17 กพ. รถเมล์เขียวจะหมดจากกรุงเทพ  (อ่าน 8242 ครั้ง)

keanetona

• บุคคลทั่วไป
เครดิตข่าว

อ้างถึง
คมนาคมขีดเส้นตาย17ก.พ.ไม่ขยายเวลาต่อใบอนุญาตให้มินิบัสหากไม่เปลี่ยนใช้เอ็นจีวี

นายสุชาติ โชคชัยวัฒนากร รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงคมนาคม กล่าวว่า หลังจากกรมการขนส่งทางบกได้ออกระเบียบใหม่ ให้ผู้ประกอบการรถมินิบัสทำการเปลี่ยนเครื่องยนต์เป็น NGV ในวันที่ 17 กุมภาพันธ์นี้ ก็ขอให้ผู้ประกอบการเร่งยื่นความจำนงต่อองค์การขนส่งมวลชนกรุงเทพ หรือ ขสมก.เพราะปัจจุบันรถมินิบัสที่วิ่งอยู่ 1,000 คัน ทำการเปลี่ยนแปลงเครื่องยนต์เป็น NGV เพียง 200 คัน โดยยืนยันว่า ขสมก.จะไม่มีการขยายเวลาออกไป หากฝ่าฝืนจะทำการยึดใบอนุญาตทันที เนื่องจากเป็นการแก้ไขให้รถมินิบัสมีคุณภาพและให้บริการดีขึ้น ทั้งนี้ มีการจัดอบรมพนักงานขับรถโดยสารสาธารณะ ทั้งรถ ขสมก.และรถร่วมบริการ ให้ขับรถถูกกฎจราจร ไม่ดื่มแอลกอฮอล์ด้วย โดยตั้งเป้าลดอุบัติเหตุในปีนี้ให้ลดลง

อันนี้เป็นรูปรถใหม่ที่เขาจะให้เอามาใช้แทนรถเขียวนรก

จะขับดีขึ้น หรือขับ ...... เหมือนเดิม ก็ต้องรอดูกันต่อไปครับ

ออฟไลน์ Tonaka

• Hero Member
มันก็มีส่วนดีอยู่สำหรับการเปลี่ยนแปลงครั้งนี้

แต่ข้องใจอย่างเดียว  ว่าทำไมต้องมัดมือชกให้ไปติด NGV ด้วย  บางคันค่าติดตั้งท่าทางจะแพงกว่ารถด้วยซ้ำ!!!
阿蘇山

keanetona

มันก็มีส่วนดีอยู่สำหรับการเปลี่ยนแปลงครั้งนี้

แต่ข้องใจอย่างเดียว  ว่าทำไมต้องมัดมือชกให้ไปติด NGV ด้วย  บางคันค่าติดตั้งท่าทางจะแพงกว่ารถด้วยซ้ำ!!!

เขาไม่แค่ให้เอารถไปติดแก๊สนะครับ แต่ บังคับให้เปลี่ยนรถทั้งคัน จากเศษเหล็กเน่าๆยาว6.5เมตร เป็น 8เมตร สรุปคือ บังคับให้ซื้อรถใหม่ด้วยน่ะแหละ

แต่

หลายท่านอาจไม่ทราบ แชสซีของรถ สามารถต่อให้ยาวขึ้นได้ และ ไม่เกินแรงของช่างไทย(จะเป็นช่างฝีมือหรือช่างแม่มไม่ทราบได้)

ออฟไลน์ JIRATH

ส้มนรกจะมาแทน ฮ่าๆๆๆ
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
ผมมองในมุมผมนะ ดีกว่าไม่ทำอะไรเลย
จริงๆ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ Chris Evn

ผมเคยนั่งเขียวนรก 75 จาก หัวลำโพงไป ประชาอุทิศ แทบอวกแตก
จากประสบการณ์ครั้งนั้นผมไม่เคยขึ้นอีกเลย รอขึ้นรถคันใหญ่ ถึงจะมาช้าก็รอ  >:( >:(

ออฟไลน์ bmwmania

• Full Member
แป๊ะ สติ๊กเกอร์ คันนี้สีส้ม สำหรับรถที่ทำสีม่ะทันได้ม่ะ

ออฟไลน์ GZaar

• Sr. Member
  • quattro > 4titude
รถใหม่ คนขับเดิม อะไรๆก็เหมือนเดิม
คาสโนวา = คนเจ้าชู้ = สุนัข = สัตว์เดรัจฉาน

ออฟไลน์ walkingspeed

• Newbie
  • *
มันก็ขับแย่เหมือนเดิม

ออฟไลน์ YenChar

คนขับแย่เหมือนเดิม

แนะนำให้ลดกำลังเครื่องลงด้วย ไม่ก็ลิมิตไปเลยขับได้เท่าไหร่

ปัญหาจะได้น้อยลง(รึเปล่า)

keanetona

คนขับแย่เหมือนเดิม

แนะนำให้ลดกำลังเครื่องลงด้วย ไม่ก็ลิมิตไปเลยขับได้เท่าไหร่

ปัญหาจะได้น้อยลง(รึเปล่า)
มันก็ขับแย่เหมือนเดิม
รถใหม่ คนขับเดิม อะไรๆก็เหมือนเดิม

นี่ล่ะ สิ่งที่ผมเป็นห่วง ใหม่แต่รถ คนขับ ...... เหมือนเดิม

แต่อย่างน้อย ปัญหาควันดำก็หายไปบ้างน่ะแหละ

ผมเคยนั่งเขียวนรก 75 จาก หัวลำโพงไป ประชาอุทิศ แทบอวกแตก
จากประสบการณ์ครั้งนั้นผมไม่เคยขึ้นอีกเลย รอขึ้นรถคันใหญ่ ถึงจะมาช้าก็รอ  >:( >:(

ผมไม่เคยนั่ง75 แต่ขับรถเส้นทางเดียวกับ75อยู่หลายครั้ง ............... มัน ..... จริงๆ

ออฟไลน์ KnoT

• ??????????????+?????????????14????
รถเก่าที่ทำสีใหม่(ไม่รู้ปะผุด้วยรึปล่าว)..... แต่คนขับก็ยังเหมือนเดิม ที่ขับดีก็ยังดีเหมือนเดิม ที่ขับ***ก็ยัง***เหมือนเดิม

ส่วนเรื่องควันดำหายไป แต่มันถูกแทนที่ด้วยควันขาวเนี่ยสิครับ ไม่ไหวอ่ะ!!
????????????????????.... ????????????????????????

ออฟไลน์ prachaja

• Jr. Member
  • **
อย่าพึ่งหลงดีใจครับ มันเป็นการ "อวตาร" มาเกิดใหม่ของรถเขียวนรกนั่นเอง ที่คราวนี้จะใหญ่ขึ้น น่ากลัวยิ่งขึ้น  ;D

เริ่มพบเห็นมากขึ้นเรื่อยๆครับ ปาดซ้ายป่ายขวาเหมือนเดิม ทั้งที่คันใหญ่เท่ารถเมล์ปกติ  :-\

ออฟไลน์ Ruksadindan

ผมกลัวว่ามันจะขับห่วยเหมือนเดิมน่ะสิครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
รถ NGV คราวนี้ใครมีปืนหมันใส้คนขับ ก็ซัดที่ถังเลยนะครับ เรื่องจะได้จบง่ายขึ้นเยอะ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ flyboy

• Jr. Member
  • **
เห็นด้วยกับหลายๆท่านข้างบนครับ ถึงเปลี่ยนรถแต่คนขับยังเหมือนเดิม ก็ไม่มีอะไรดีขึ้น

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
อย่างน้อยมันก็ดีขึ้นนะครับเรื่องการนั่ง มันคงสบายขึ้น

ติด CNG นี่ก็คงเพื่อเป็นการประหยัดนะครับ ในเมื่อในประเทศมีเป็นหลัก ดีกว่านำเข้าน้ำมันแพงๆ
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ Syn_dy

• Newbie
  • *
ให้เค้าไปติด NGV แล้วปั๊มก็ไม่ค่อยมีให้เค้าเติม

เติมทีนึงก็เป็นชัวโมง แล้วจะให้ทำให้ทำมาหากินกันยังไงหล่ะเนี่ย

ออฟไลน์ jojow

สงสัยเปลี่ยนแต่สีอย่างเดียว

2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
เหมือนจะเคยเห็นบางอู่ ติดกับ ปตท.ทางออกบางนา ผมเห็นเค้ามีปั๊ม CNG เองเลยนะครับ
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ออฟไลน์ ek

• Newbie
  • *
รถรางเท่านั้น ที่จะแก้ปัญหานี้ บังคับให้มันวิ่งตามราง มันจะปาดใครได้ มันจะแซงใครได้ ยังไงก็ต้องวิ่งตามตูดกันไป หมดสิทธิ์แข่ง หมดสิทธิ์แย่งผู้โดยสาร หมดสิทธิ์จอดแช่ป้าย หมดสืทธิ์หวานเย็น หมดสิทธิหน้าด้านจอดในที่ห้ามจอด หมดสิทธิ์หน้าด้านจอดแป๊บ
ต้องสร้างระบบที่ควบคุมคนพวกนี้ อย่าคิดว่าคนพวกนี้มันจะมีสามัญนึกอีกเลย

ออฟไลน์ Whatman

ดีคับหมดไปเลย  อันตรายคับรถพวกนี้

ออฟไลน์ pdx

• Newbie
  • *
เป็นแก๊สก็ดีครับเท่าที่สังเกตุดูควันไม่ดำ

เพื่อคนมีหน้าที่รับผิดชอบมาอ่าน อยากให้พิจารณาเกี่ยวกับเรื่องเสียงของตุ๊กตุ๊กบ้าง ถ้าลองสังเกตุดูจะเห็นว่าในเมืองตอนนี้ที่เสียงดังสุดน่าจะเป็นตุ๊กตุ๊กนะครับ (หรือว่าเฉพาะแถวบ้านผม 555)

ออฟไลน์ l3ee

• Newbie
  • *
เปลี่ยนรถคงไม่แตกต่างถ้าคนขับ ยังทำพฤติกรรมเหมือนเดิม
ขับรถหวาดเสียว แข่งกันรับผู้โดยสาร ไร้ตารางเวลาไอ้คันหน้าก็จอดแช่ป้ายรอรับผู้โดยสาร
คันหลังตามมาไม่ได้ผู้โดยสาร+โมโหคันหน้า ก็จะขับแซง คันหน้าไม่ยอมก็ขับแข่งกันปาดซ้ายปาดขวา

ต้องอบรมให้ที่คนขับ ไม่ให้เห็นแก่ตัว ขับรถตามระเบียบวินัย อบรมผู้ประกอบการ ถ้าไม่ทำตามต้องใจแข็ง ยืดใบอนุญาติไปเลย

ออฟไลน์ Nuttie

เปลี่ยนเพื่อพยายามจะลบความคิดที่ไม่ดีของคนเกี่ยวกับรถเมล์เขียวเปล่าเนี่ย