ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็นผู้ใช้งานจริงของรถ new accord 2.0 คับ  (อ่าน 7119 ครั้ง)

ออฟไลน์ zero

• Newbie
  • *
ขอความเห็นผู้ใช้งานจริงของรถ new accord 2.0 คับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2010, 18:53:39 »
พอดีกำลังจะออก accord 2.0 แต่ได้ข่าวเรื่องปัญหารถสั่น
จึงอยากถามว่ารถมันสั่นมากจนน่าเกลียดรึป่าวคับ
และเพื่อนๆพอทราบถึงปัญหาด้านอื่นๆของรถรุ่นนี้รึป่าวคับ.

ออฟไลน์ BesT-mrs

• Newbie
  • *
Re: ขอความเห็นผู้ใช้งานจริงของรถ new accord 2.0 คับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2010, 20:24:40 »
   ผมใช้อยู่ครับ ออกเมื่อ ปี08 เครื่อง 2.0 วิ่งไปประมาณ 7000 โล คันที่ผมใช้มีปัญหาอยู่ 2 อย่าง คือ แอร์เหม็น(เหม็นตั้งแต่ป้ายแดงอ่ะครับ และก็เครื่องสั่น เครื่องสั่นนี่เพิ่งมาเป็นตอน 6พันกว่าๆ มันจะสั่นที่พวงมาลัย consoleหน้า เบาะนั่ง เอาเป็นว่าสั่นหมดทั้งคันอ่ะครับ แล้วก็บางทีรอบมันต่ำมาก ต่ำจนเหมือนเครื่องจะดับเลยช่วงนั้นนี่สั่นเป็นเจ้าเข้าเลย ก็เลยเอาไปเข้าศูนย์ ศูนย์บอกว่าได้ทำการรีเซ็ทกล่อง ECM ให้ พอออกมาอาการมันก็ดีขึ้นอ่ะครับ แต่มันก็ยังสั่นอยู่นะ มันจะสั่นเหมือนกับรถที่ใช้มาแล้วประมาณ 10 กว่าปีอ่ะครับ ;)

ออฟไลน์ Jennifa

• Jr. Member
  • **
Re: ขอความเห็นผู้ใช้งานจริงของรถ new accord 2.0 คับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2010, 23:22:19 »
   ผมใช้อยู่ครับ ออกเมื่อ ปี08 เครื่อง 2.0 วิ่งไปประมาณ 7000 โล คันที่ผมใช้มีปัญหาอยู่ 2 อย่าง คือ แอร์เหม็น(เหม็นตั้งแต่ป้ายแดงอ่ะครับ และก็เครื่องสั่น เครื่องสั่นนี่เพิ่งมาเป็นตอน 6พันกว่าๆ มันจะสั่นที่พวงมาลัย consoleหน้า เบาะนั่ง เอาเป็นว่าสั่นหมดทั้งคันอ่ะครับ แล้วก็บางทีรอบมันต่ำมาก ต่ำจนเหมือนเครื่องจะดับเลยช่วงนั้นนี่สั่นเป็นเจ้าเข้าเลย ก็เลยเอาไปเข้าศูนย์ ศูนย์บอกว่าได้ทำการรีเซ็ทกล่อง ECM ให้ พอออกมาอาการมันก็ดีขึ้นอ่ะครับ แต่มันก็ยังสั่นอยู่นะ มันจะสั่นเหมือนกับรถที่ใช้มาแล้วประมาณ 10 กว่าปีอ่ะครับ ;)

ความรับผิดชอบของ HONDA จากปัญหานี้มากขนาดไหนคะเพราะอยู่ในระยะประกันอยู่เลย

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2010, 02:36:33 »
ก่อนอื่น ต้องบอกว่า

แอร์ เหม็นเนี่ย

รถอะไร ก็เหม็นได้ทั้งนั้นครับ
ถ้าไม่หมั่นดูแลรักษา

รถเดโมของฮอนด้า หรือรถของยี่ห้ออื่น ก็เหม็นได้หมดครับ เพราะเจอมาหมดแล้ว ^_^

ทางแก้ คือ ตั้งแต่ ออกรถมา ก่อนกลับเข้าถึงบ้าน ปิดสวิชต์ A/C ให้คอมเพรสเซอร์ หยุดทำงานซะ
จากนั้น เปิดพัดลม ไปที่เอร์แรงสุด เพื่อไล่ความชื้นออกมาจากระบบ และ ถ้าจะให้มั่นใจ เปิดรับอากาศจากภายนอกรถ
ได้าก สวิชต์ ที่มีลูกศร ชี้ไฟลเข้ามาที่ภายในรถ นั่นละครับ เปิดระบายความชื้น
เอาให้นานประมาณ 1-5 นาที เอาให้ชัวร์ ว่าความชื้นในตู้แอร์ น่าจะลดลง และพอจะหายไปแล้ว

ค่อยดับเครื่องยนต์ครับ

เรื่องเครื่องสั่น ทางแก้ ไปตามนั้นก่อนในเบื้องต้นละครับ
(แต่ เท่ากับว่า ปัญหานี้ ก็มีใน Accord G7 ตัวที่แล้วเหมือนกัน
แต่ตัวที่แล้ว มาจาก ยางรองแท่นเครื่องนั้น
ออกแบบมารองรับกับ เครื่อง V6 แต่ไม่ได้รองรับกับเครื่อง 4 สูบ
ผมไม่แน่ใจว่า ในรุ่นใหม่นี้ จะเป็นอย่างไร
เพราะตอนที่เราเอารถทั้ง 3 รุ่นมาทำรีวิว เมื่อปีก่อนๆ
เรายังไม่เจอปัญหานี้กัน ในรุ่น 2.0 แต่อย่างใดเลยครับ)

ออฟไลน์ zero

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2010, 20:20:30 »
ขอขอบคุณทุกๆความเห็นครับ.
ตอนนี้ยังลังเลอยู่เลยกลัวสิ่งที่ได้มันไม่คุ้มกับที่จ่ายไปน่ะครับ.

ออฟไลน์ penthouse

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2010, 11:09:22 »

เรื่องเครื่องสั่น ทางแก้ ไปตามนั้นก่อนในเบื้องต้นละครับ
(แต่ เท่ากับว่า ปัญหานี้ ก็มีใน Accord G7 ตัวที่แล้วเหมือนกัน
แต่ตัวที่แล้ว มาจาก ยางรองแท่นเครื่องนั้น
ออกแบบมารองรับกับ เครื่อง V6 แต่ไม่ได้รองรับกับเครื่อง 4 สูบ
ผมไม่แน่ใจว่า ในรุ่นใหม่นี้ จะเป็นอย่างไร
เพราะตอนที่เราเอารถทั้ง 3 รุ่นมาทำรีวิว เมื่อปีก่อนๆ
เรายังไม่เจอปัญหานี้กัน ในรุ่น 2.0 แต่อย่างใดเลยครับ)

คุณ Jimmy ครับ หมายความว่า Accord G7 ที่เครื่องสั่นนี่จะมีปัญหาเฉพาะรุ่น 2.0 กับ 2.4 ใช่มั้ยครับ แสดงว่าอาการเครื่องสั่นไม่มีในรุ่น 3.0 V6 เหรอครับ