ผู้เขียน หัวข้อ: User's review : Honda Accord Hybrid Tech  (อ่าน 23519 ครั้ง)

ออฟไลน์ moo

• Jr. Member
  • **
User's review : Honda Accord Hybrid Tech
« เมื่อ: มิถุนายน 08, 2015, 20:08:10 »
สวัสดีครับเพื่อนสมาชิกทุกท่าน วันนี้ผมจะมาเล่าเกี่ยวการใช้งาน Honda accord hybrid Tech

โดยรถคันนี้ผมได้รับมาซัก 9 เดือนแล้วครับ เดินทางกันไปประมาณ 32000 km

การใช้งานทั่วไปสำหรับเดินทางในเมืองผมว่าทำได้ดีเลยดีเดียว อาจจะเป็นอัตราเร่งในช่วง 0-80 นั้นผมว่าทำได้ดีมาก

ทำให้สามารถเร่งแซงในช่วงระยะทางสั้นๆได้ดี (มุดได้) แล้วเกียร์ E-cvt ที่เปลี่ยนเกียร์ได้ลื่นไหลดี

อัตราสิ้นเปลืองเฉลี่ยทั้งในเมืองและนอกเมืองผมว่าน่าจะได้ประมาณ 17 km/l

ที่ดูค่าไม่สูงหนักเพราะส่วนหนึ่งเส้นทางที่ผมใช้เดินทางประจำมันรถติดมากครับแล้วการเดินทางนอกเมืองส่วนใหญ่จะขับเร็วพอสมควร 120-140

ออฟไลน์ moo

• **
Re: User's review : Honda Accord Hybrid Tech
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2015, 20:20:03 »
และเนื่องจากรถคันนี้มีโหมดขับขี่แบบ Eco แล้ว ซึ่งเมื่อได้ลองใช้งานแล้ว ผมว่ามันก็น่าจะใช้ได้จริงเหมือนกันนะครับ

เพราะจากที่ใช้ เมื่อเราใช้งานระบบ Eco นั้น เวลาที่เราปล่อยรถไหลรถจะหน่วงกว่าปกติเล็กน้อยครับ เพราะต้องการที่ใช้ปั่นไฟเข้าสู่ battery ด้วย

โดยที่สังเกตถ้าใช้ Eco mode เมื่อปล่อยรถไหล ระบบที่แสดงส่วนชาร์ตไฟจะโชว์ว่ามีชาร์ตไฟเข้ามากกว่าปกติอยู่ 1 ขีดเขียวครับ

โดยระยะกดแป้นเบรครู้สึกจะตื้นกว่าเดิมเล็กน้อยด้วยครับ โดยยังทำงานสัมพันธ์กับแอร์ด้วยเช่นกัน เพราะจากที่สังเกตุเหมือนว่าแอร์จะทำงานน้อยกว่าปกติด้วยครับ

ส่วนการขับขี่ผมว่าช่วงล่างของเจ้านี้มันก็ใช้ได้ครับ ไม่ได้แย่อะไรสำหรับการใช้งานปกติเมื่อเปรียบเทียบกับ X3 Lci ที่บ้าน

โดยจะเห็นชัดว่าเจ้า x3 ดีกว่าชัดเจนก็ตั้งแต่วิ่ง 130+ หรือสาดโค้งหนักๆครับ

ออฟไลน์ moo

• **
Re: User's review : Honda Accord Hybrid Tech
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2015, 20:30:05 »
ในส่วนของห้องโดยสาร ส่วนตัวแล้วผมชอบการออกแบบของ honda เป็นทุนเดิมอยู่แล้วด้วย ซึ่งก็ไม่ได้ผิดหวัง ออกจะชอบเจ้านี้ด้วยซ้ำครับ

การใช้งานอุปกรณ์ฟังก์ชันต่างๆก็ทำได้สะดวกดีครับ โดยในรุ่นที่ผมใช้นั่นจะมี Navi มาด้วย ซึ่งก็สามารถใช้การได้ดีพอสมควรครับ

แต่เสีย คือ จุดหมายสำคัญๆน้อยไปหน่อย และการใช้งานในส่วนของ harddisk ก็ทำได้ดีครับ ผมเซฟเพลงลงไป 3 แผ่นแล้ว

แต่ข้อเสียคือจะเซฟได้เฉพาะแผ่นแท้เท่านั้นครับ แผ่นไรท์ทั่วไป เซฟลงไม่ได้ครับ

แต่จุดที่ผมไม่ชอบเลยสำหรับรถคันนี้ คือ ผมว่าที่เขี่ยบุหรี่มันเยอะไปครับ เช่นในภาพเลย ซึ่งผมคิดว่าทำเป็นที่วางแก้วน้ำหรือขวดน้ำ 7 บาทยังดีซะกว่า

ออฟไลน์ moo

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2015, 20:38:13 »
ในส่วนของพื้นที่ห้องโดยสารตอนหลังผมว่าก็กว้างขวางดีครับ โดยเมื่อเทียบแล้วสำหรับผมที่สูงประมาณ 172-173

เมื่อปรับเบาะที่คนขับสบายแล้ว จะเหลือพื้นที่ด้านหลังประมาณ 1 ฝ่ามือครับ

แต่ข้อเสียหลักที่ผมไม่ชอบคือเบาะหลังมันชันไปหน่อยครับ ถ้าจะให้ดีน่าจะเป็นแบบปรับระดับได้เหมือน camry ครับ

โดยจะมีม่านบังแดดหลังไฟฟ้า กับด้านข้างแบบอัตโนมือด้วยครับ

ถึงตรงนี้ก็คงหมดเรื่องจะเล่าเพียงเท่านี้แล้วครับ หากท่านใดมีคำถามไรสงสัยก็ถามได้นะครับถ้าผมตอบได้ 555+

ยังไงก็ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามารับชมด้วยนะครับ ;D

ออฟไลน์ ๒ มาตรฐาน..อิอิ

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2015, 21:41:08 »
ขอบคุณครับ สีดำสวยมากเลยครับ

AuNaraKa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2015, 23:01:46 »
รุ่นนี้กำลังดังจากกระทู้นี้เลย http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,44826.msg756362/topicseen.html#msg756362 ไม่ทราบว่าเคยเอาไปลุยน้ำบ้างรึยังครับ มันดับง่ายรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ regal

• Full Member
  • E90 320ise & E90 320dse
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2015, 11:46:12 »
ประหยัดมากเลยนะเนี่ย 17 km/l up  :o
มีเท่าไหร่ ใส่ไม่ยั้ง เอาให้มันส์ น้ำมันฮวบ!!!

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2015, 12:01:30 »
หน้าบ้านผมมีคันนึง รุ่นนี้สีนี้เลย สวยมาก วิ่งผ่านนึกว่ารถกอล์ฟ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ moo

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2015, 21:46:41 »
รุ่นนี้กำลังดังจากกระทู้นี้เลย http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,44826.msg756362/topicseen.html#msg756362 ไม่ทราบว่าเคยเอาไปลุยน้ำบ้างรึยังครับ มันดับง่ายรึเปล่าครับ

แฮร่ๆ ยังไม่เคยเอาไปลุยน้ำเลยครับ แต่เห็นภาพแล้วเสียวเลยครับเนี่ย ;D

ออฟไลน์ matthew_unlimitedneeds

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2015, 22:41:06 »
เรื่องการชับขี่ ช่วงล่าง เบรค ดีไหมครับบ ?? 

ออฟไลน์ pongsakorn11

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2015, 23:11:34 »
ผมเคยไปทดลองขับอยู่คับตัวนี้ อัตราเร่งมาเร็วใช้ได้เลยคับ ระบบไฮบริดทำงานได้เงียบเเละเเถบไม่รู้สึกเลยเวลาสลับจาก ไฮบริดไปใช้เครื่องยนต์

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2015, 16:46:20 »
ผมขอเสริมนะครับ พื้นที่โดยสารตอนหลัง Accord น่าจะกว้างที่สุดในเซ็กเม้นเลยครับ(ในกรณีเบาะหน้าปรับดันสุด)

เพราะผมสูง 180 นั่งข้างหลังเขายังไม่ชนเบาะหน้าเลย(ในกรณีเบาะหน้าปรับดันสุด)

แต่พอไปนั่งด้านหน้าผมว่า Accord ทำได้แย่ที่สุดนะครับ ในเรื่องความกว้าง ผมนั่งแล้วเหยียดขาได้ไม่สุด(ในกรณีเบาะหน้าปรับดันสุด)