ผู้เขียน หัวข้อ: รูปวาด Nissan March มุมข้าง เฉียงมาทางด้านบนครับ (มุมหายาก)  (อ่าน 7021 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hero Member
  • Hail to the darkside

ภาพมุมนี้หายากแน่ เพราะทำให้เราได้เห็นที่มาที่ไปของเส้นวงพระจันทร์เสี้ยวบนหลังคาครับ
มันมาจาก เส้นบริเวณหลังคาด้านหลัง ที่ด้านท้ายแอ่นสูงขึ้นเหมือนเอว หรือสะโพกบนหลังคา
เป็นโมเดล (แฮชแบก) แรกในโลกเลยมั้งครับที่ผมเห็นท้ายงอนขึ้นแบบนี้ แต่แบบว่า "มันสวยชะมัด"
และทำให้ได้เห็นดีไซน์อะไรใหม่ๆ บนรถซะที ที่สำคัญเส้นวงพระจันทร์ที่เราเห็นแปะมาบนหลังคา
แบบไม่มีที่มาที่ไปบนรูปพิมพ์เขียวเป็นอะไรๆ ที่เห่ยมากๆ แต่พอเห็นรูปนี้ให้ความรู้สึกตรงกันข้าม
เลยครับ

ไฟเลี้ยวที่แก้มนั้นผมว่ายังไม่ชัวร์ อาจจะมีรุ่นล่างที่ไฟเลี้ยวมีบนแก้ม กับรุ่นบนเป็นไฟเลี้ยวที่
กระจกมองข้าง และที่น่าสนใจคือ รุ่นใดในบ้านเราบ้างที่จะได้เสา B pillar เป็นสีดำ ตามในภาพ
เพราะจากที่เห็นสปายช็อตหลายๆ รูป เป็นแค่สีบอดี้โล้นๆ ไม่ได้ทำเป็นสีดำอะไร

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
Re: รูปวาด Nissan March มุมข้าง เฉียงมาทางด้านบนครับ (มุมหายาก)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2010, 15:26:44 »
สวยดีคครับ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
Re: รูปวาด Nissan March มุมข้าง เฉียงมาทางด้านบนครับ (มุมหายาก)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2010, 15:35:16 »
ถ้าจำไม่ผิด STREAMรุ่นปัจจุบันก็มีนะครับที่เชิดปลายหลังคาขึ้นนิดนึงอ่ะ

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2010, 15:57:37 »
ถ้าจำไม่ผิด STREAMรุ่นปัจจุบันก็มีนะครับที่เชิดปลายหลังคาขึ้นนิดนึงอ่ะ

บังเอิญว่า STREAM ไม่ใช่ Hatchback ครับ อิอิ เท่าที่เห็นตรงจุดนี้ของ March เป็นอะไรที่แปลกใหม่มากๆ เลย
และแน่นอน Head room บริเวณหลังต้องมีมากขึ้นกว่ารถคู่แข่ง หลังจากที่ทุกรุ่น (ไม่นับ Hatchback ทรงกล่องต่างๆ)
คนนั่งหลังต้องทนหัวชิดๆ เพดานหน่อย ผมพูดแบบนี้ทำให้เห็นภาพขึ้นมั๊ยครับ นอกจากสวย และแปลกใหม่
ยังอาจจะทำให้นั่งหลังสบายขึ้นอีกด้วย แต่ก่อนมีแต่คำพูดที่ว่า ดีไซน์รถยุคใหม่ด้านหลังลู่ลง ดูสวยและโฉบเฉี่ยว
แต่คนที่นั่งด้านหลังต้องทนกับความอึดอัดมากขึ้น

ออฟไลน์ S77

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2010, 18:12:30 »
มุมนี้ดูดี มีชาติตระกูลมาก

เดี๊ยนเอง

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2010, 00:09:51 »
เดือนมีนานี่ รถเล็กออกมาตบตีกันสนั่นเลยอะ

ออฟไลน์ ???????

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2010, 12:51:59 »
ตกลงมีข้อสรุปเรื่องเส้นวงจันทร์บนหลังคาหรือยังครับเนี่ย
หรือเป็นหลักอากาศพลศาสตร์ล้วนๆ
แล้วเค้ากะไม่ทำตลาดนอกด้วยหลังคา sunroof/moonroof เลยเหรอ

ออฟไลน์ walkingspeed

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2010, 14:58:21 »
Astina ตาตี่ ก็มีช่วงปลายหลังคานูนๆ นิดนึงเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Dr.Shank

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2010, 15:00:27 »
สวยดีครับผม

;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 16, 2010, 00:21:42 โดย premed »
..