ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำรถกระบะด้วยครับ  (อ่าน 5791 ครั้ง)

ออฟไลน์ vellcap

• Hero Member
ขอคำแนะนำรถกระบะด้วยครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 13, 2015, 14:27:41 »
ขอคำแนะนำเรื่องรถกระบะ สี่ประตูเกียร์ Auto ด้วยครับ
หลังจาก Revo เปิดตัว ไปดูไปลองขับดูราคาเสร็จ ผมก็สลบหายไปหืดหาดๆดมยาดมไปพักใหญ่เลยครับ

จากตอนแรกที่คิดว่าจะเอา Revo 2.4 E Auto พอเจอราคา + ดูอุปกรณ์แต่ละอย่างที่ให้มาแล้วผมถอยหนีเลยครับ
ราคาขนาดนี้ถ้ามี Traction Control คงเอาไปแล้วครับ  ไม่ได้สนใจพวกอุปกรณ์อำนวยความสะดวกอันอื่นเท่าไร
รถส่วนกลางใช้หลายคนครับ  แล้วก็น่าจะเอาไปใส่หลังคาด้านหลังอีกด้วยครับ

ตอนนี้มีตัวเลือกแค่นี้ครับ

1. Toyota Hilux Revo 2.4 G Plus 2WD   
2. Toyota Hilux Revo 2.8 G 2WD
3. Ford Ranger 3.2 Wildtrak 4WD(มาได้ไง)
4. Ford Ranger Minor Change  2.2 Auto 2WD รุ่นถูกสุดที่มี ESP ครับ  ซึ่งไม่รู้ว่าจะเป็น 2.2 XLT หรือ 2.2 Wildtrak

Toyota ผมตัดออกไปก่อนเพื่อนเลยครับ ราคาเทียบกับสิ่งที่ได้กลับมามันไม่คุ้มครับ
แต่คนซื้อเขาชอบ Toyota มากครับ(สาวกตัวจริง)
เลยตัดไม่ได้ จากที่ดู 2.4 E ไว้กลายเป็นขยับมาเป็น 2.4 G Plus กับ 2.8 G แทนครับ
เพราะมันมี ESP ให้ครับ  ส่วน 2.8 G 4WD ที่ตัดออกไปก็เพราะอุปกรณ์ไม่ได้ต่างกันครับ แล้วก็รถ 4WD ก็มี Ranger 3.2 แล้วครับ

ส่วน Ford อันนี้เพราะคุณงามความดีจากตัวรถมันล้วนๆเลยครับ  แต่จะมี 2 ตัวเลือก
- รุ่น Minor Change จะได้เป็น 2.2 รุ่นถูกสุดที่มี ESP ครับ (คิดว่าคงจะเป็น 2.2 XLT นี่ล่ะครับ) 
กับ
- รุ่นปัจจุบัน 3.2 Wildtrak 4WD  ได้รุ่น Top สุด  แต่ซื้อปุ๊ปตกรุ่นปั๊ป  แล้วก็หักส่วนลดแล้วราคามันลงมาพอๆกับ Revo 2.4 G Plus ครับ
   ความจริงจะได้แค่ 2.2 Wildtrak 2WD แหละครับ  แต่ผมแขวะว่าซื้อรุ่น Top ในราคารุ่นถูกของ Revo ครับ  ก็เลยผ่านครับ  ;D ;D

ส่วนยี่ห้ออื่นนั้นตัดออกครับ

Isuzu D-Max  ไม่ชอบการขับขี่มากๆครับ
Chevrolet Colorado  ขับเข้าห้างเหนื่อยมากครับ แล้วก็ศูนย์บริการก็....แค่ Captiva คันเดียวก็เหนื่อยแล้ว กลัวเจอ Jackpot ครับ ยิ่งโชคไม่ดีด้วย
Mazda BT-50 Pro  คล้ายๆกับ Ford แต่อุปกรณ์ต่างๆดูด้อยกว่าในราคาที่พอๆกัน
Nissan Navara  คนจ่ายเงินไม่ชอบ(จบทันที ไม่ต้องหาเหตุผลอะไรทั้งสิ้น)
Mitsubishi Triton  คนจ่ายเงินขยาดกับ Triton รถส่งของครับ ในเรื่องความทนทานและศูนย์บริการครับ  (คือเชียร์ยังไงก็ไม่ขึ้นครับ)

ซื้อรถกระบะนี่เหนื่อยจริงๆครับ  มันขาดๆเกินๆยังไงก็ไม่รู้  ไม่เหมือนกับซื้อรถเก๋งเลยครับ

อันนี้ผมลองทำตารางเปรียบเทียบกระบะ 4 ประตูเกียร์ Auto รุ่นถูกสุด กับ รองถูกสุด ของแต่ละยี่ห้อมาครับ

อันนี้ 4 ประตูเกียร์ Manual ยกสูง ไล่จากถูกไปแพงครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ไทบ้าน

Re: ขอคำแนะนำรถกระบะด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2015, 15:27:46 »
Revo 2.4G เลยครับ  อยู่เมืองไทยใช้ Toyota เถอะ เค้าลงทุนสร้างศูนย์บริการไว้รองรับแต่ละที่มันกี่ร้อยล้านบาทกันละครับ  ฟอร์ดร้อยปีแล้วแต่สำหรับประเทศไทยแล้วหาคำว่ามืออาชีพไม่เจอจริงๆ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2015, 15:35:21 »
รีโว่มีทั้งรุ่นแพงและรุ่นคุ้ม ผมว่า 2.4G Plus มันก็คุ้มกับราคาอยู่น่ะ ระบบต่างๆก็พอเรียกได้ว่าครบ บวกกับข้อดีเรื่องการเป็นรถตลาดที่บ้านเรา สมรรถนะการขับขี่+ห้องโดยสาร มันลบภาพวีโก้เดิมไปหมดสิ้นแล้วครับ

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2015, 15:41:38 »
3.2WT ขับทางไกลดีมาก

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2015, 16:16:37 »
รออีกนิดสิครับ เดือนหน้า RG MC เปิดตัว และมีอะไรเด็ดๆในราคาที่คุ้มค่ารออยู่ และยังจะมีดีแมกเครื่องใหม่อีกผมว่าคงไม่แป๊กในอารมณ์เหมือนเครื่อง GD หรอกครับ ยิ่งถ้ารออีกนิดไปช่วง motor expo ได้ผมว่าน่าจะมีโปรเด็ดๆออกมาพอควรนะครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2015, 17:56:25 »
Revo 2.4G เลยครับ  อยู่เมืองไทยใช้ Toyota เถอะ เค้าลงทุนสร้างศูนย์บริการไว้รองรับแต่ละที่มันกี่ร้อยล้านบาทกันละครับ  ฟอร์ดร้อยปีแล้วแต่สำหรับประเทศไทยแล้วหาคำว่ามืออาชีพไม่เจอจริงๆ

สารภาพตามตรงครับ Toyota ทุกคันที่บ้านผม หมดประกันปุ๊ป  ใช้บริการอู่นอกหมดเลยครับ 
ช่างอู่นอกเก่งกว่าช่างที่ศูนย์เยอะครับ  อุปกรณ์พวก Computer ก็มีครบครับ
Ford นี่ทำใจเรื่องศูนย์แล้วครับ  Ranger 3.2 อีกคัน นัดล่วงหน้าตั้งหลายวัน  เข้าไปคุยกับช่างรู้เรื่องแค่คนเดียว  :o
จนผมแทบจะเป็นช่างไปแล้วครับ

รออีกนิดสิครับ เดือนหน้า RG MC เปิดตัว และมีอะไรเด็ดๆในราคาที่คุ้มค่ารออยู่ และยังจะมีดีแมกเครื่องใหม่อีกผมว่าคงไม่แป๊กในอารมณ์เหมือนเครื่อง GD หรอกครับ ยิ่งถ้ารออีกนิดไปช่วง motor expo ได้ผมว่าน่าจะมีโปรเด็ดๆออกมาพอควรนะครับ

รถส่วนกลางคงรอช่วง Motor Expo ไม่ได้ล่ะครับ  Ranger ถ้าเอารุ่น Minor Change ก็คงขายตอนไหนก็ซื้อตอนนั้นเลยครับ
และคงจะเป็นรุ่น 2.2 2WD ด้วยครับ   
ส่วนรุ่นปัจจุบันที่จะได้ 3.2 ก็เพราะเอาเรื่องราคาหลังหักส่วนลดไปเทียบกับ Revo ครับ
กับประโยคที่ว่า "ซื้อ Ford รุ่น Top ในราคา Revo ได้รุ่นถูกครับ"  :P :P 
ส่วน D-Max เครื่องยนต์มันดีนะครับ  แต่การขับขี่ พวงมาลัย ช่วงล่าง ตำแหน่งนั่งขับไม่ค่อยดีครับ
ผมขับแล้วผมปวดหลังครับ  พี่อีกคนก็เป็นเหมือนกันครับ  คงเป็นกับสรีระด้วยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 13, 2015, 18:03:21 โดย vellcap »

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2015, 21:15:23 »
ตัวเลือกคล้ายกันครับ แต่สำหรับผมกำลังเลือกเฉพาะรุ่น open cab / smart cab / king cab ของสามยี่ห้อคือ Ford ตัวตกรุ่น / Revo ตัวแค็ปที่กำลังจะเปิดตัวไม่กี่วันนี้ / นาวาร่า

ตอนนี้มองไปทาง Ford ชอบตัวรถที่สุด แต่ตัว Cab option ก็เหี้ยนเตียนมากพอไม่มีรุ่น wildtrack ขาย แม้ส่วนลดและโปรผ่อน 0% หลายปีจะล่อตาล่อใจไม่น้อย
Revo ก็รู้สึกว่าแพง และดูออพชั่นเมียน้อยมากในรุ่น smart cab ตอนนี้เล็งไว้ก็คงเป็น 2.4G ท๊อปตัวเตี้ย หรือไม่งั้นก็โดดไปเล่น 2.4E Prerunner ไปเลย (หลับหูหลับตาซื้อๆไป เน้นสบายใจเวลาใช้)
ส่วน Navara ที่จริงดูคุ้มค่ามากสุด ลงตัวสุด แต่พอส่วนลดมันไม่ค่อยมี แถมมาเจอราคามือสองที่ตกน่าเกลียดมาก จึงทำให้คิดหนัก นี่ถ้าส่วนลดขยันออกมาสู้กับเพื่อนเขาสักหน่อย คงมีจัดไปแล้วเหมือนกัน กับรุ่น V

เลือกลำบากมากครับ รอ Revo เปิดตัว cab อยู่จะไปเทสดูตัวจริงว่า โอเคไหม และอาจจะจบกับมันสักรุ่นนึงระหว่าง 2.4G ตัวเตี้ย MT หรือไม่ก็ 2.4E/G Prerunner MT นี่แหละครับ (อาจมีรอส่วนลดของแถมเพิ่มหน่อย)

Isuzu พี่ชายแฟนมีใช้ Highlander อยู่คันนึง ขับมาแล้วเครื่องดีอย่างเดียว นอกนั้นไม่ชอบอย่างมาก BT-50 ก็เหตุผลคล้ายๆกัน จริงๆอยากได้มากกว่าฟอร์ด แต่โปรไม่แรงเท่าแถมของก็ดูจะเตียนๆกว่าอีก Chev ตัดทิ้งไปเลย Mitsu รับหน้าตาไม่ได้แถมลองไปเทสมาก็ไม่ชอบด้วย รู้สึกว่าไม่ได้แรงเท่าไหร่แถมโคลงๆ เลือกยากจริงๆรถกระบะนี่ :/
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2015, 22:33:14 »

สารภาพตามตรงครับ Toyota ทุกคันที่บ้านผม หมดประกันปุ๊ป  ใช้บริการอู่นอกหมดเลยครับ 
ช่างอู่นอกเก่งกว่าช่างที่ศูนย์เยอะครับ  อุปกรณ์พวก Computer ก็มีครบครับ
Ford นี่ทำใจเรื่องศูนย์แล้วครับ  Ranger 3.2 อีกคัน นัดล่วงหน้าตั้งหลายวัน  เข้าไปคุยกับช่างรู้เรื่องแค่คนเดียว  :o
จนผมแทบจะเป็นช่างไปแล้วครับ

ผมก็เหมือนกัน ชอบดีไซน์เรนเจอร์ แต่คงจบกับรีโว่ไม่ก็ดีแม็กเพราะเหตุผลแบบนี้ล้วนๆครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2015, 00:28:04 »
3.2WT ครับ

หักส่วนลดแล้วโคตรจะคุ้มค่าเลย ตกรุ่นก็แค่ไมเนอร์ ภายนอกก่อนไมเนอร์สวยกว่าอีก ดุดันกว่า

ถ้ารอไปเล่นไมเนอร์ก็คงจะได้แค่ 2.2WT ถ้าเป็นผมเลือก 3.2WT pre MC

พวกภายใน แผงหน้าปัด ออฟชั่น ยังไงก็ต้องยอมให้ไมเนอร์ไปหล่ะ

ออฟไลน์ david1150

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2015, 11:30:34 »
ผมก็ลังเลระหว่างFordกับIsuzu ตอนนี้รู้สึกFordรถเริ่มหมดแล้วครับ ผมตามมา2.2WT M/Tไม่ได้แล้วครับ + กับมีปัญหาเรื่องเกียร์แล้วศูนย์ปัดความรับความผิดชอบ ส่วนตัวเองก็ไม่มีความรู้เรื่องช่างเลย ทางบ้านเลยตัดสินใจIsuzuไป ถึงจะไม่ถูกใจในOptionแต่พอใจในศูนย์บริการเลยครับ มีปัญหาเซลวิ่งถึงบ้านเลยครับ(บ้านไม่ไกลจากศูนย์นัก) ผมว่าถ้าไม่ซีเรียสเรื่องศูนย์กับช่าง ผมเลือกFordครับ ตอนนี้แค่ตัว2.2WTก็ได้Option3.2WTเกือบหมดแล้วนิครับ เพราะซื้อปั้บตกรุ่นทันทีเค้าเลยให้เยอะ แต่ตอนนี้สีขาวไม่มีแล้วหาตามศูนย์ในกทม

ออฟไลน์ Headman

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2015, 20:03:27 »
เชียร์ MAZDA BT50 PRO 2.2 Hi-Racer AT ครับ

เพราะ ส่วนลดเยอะพอสมควร มันใกล้เปลี่ยนหน้าตาแล้ว หน้าตาแล้วแต่คนชอบ แต่ผมว่ามันสวย ช่วงล่างดีเกือบจะที่สุดในกลุ่ม เครื่องเสียงดี พวงมาลัยคม นั่งกระชับ สบาย งานประกอบเนี่ยนกว่าเจ้าตลาด เกียร์ฉลาด ทน เครื่องยนต์ทันสมัย ไม่ใหญ่เกินไป ในเมืองคล่องตัวดีไม่เลวร้าย ทัศนวิสัย ชัดเจน.....ไม่กินน้ำมันมาก

ที่สำคัญ ซื้อกระบะ มาใช้งาน ไม่ได้เอามาขายต่อ ตัวนี่ น่าสนใจมากๆ เลยครับ ส่วนตัวเคยนั่งรถเพื่อนตัวรุ่นดังกล่าง ช่วงล่างนี่แบบ สุดๆ เลย...และเคยขับตัดเตี้ยเกียร์ธรรมดาครับ ใช้ได้ดีเลยทีเดียว ทั้งกำลังเครื่องยนต์ หน้าปัดที่ชัดเจน การจัดรูปแบบดูง่าย ใช้งานสบายดีครับ ส่วนตัวอื่น เฉยๆ ครับ  ;D
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• Sr. Member
  • เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2015, 22:42:35 »
Ranger / BT คู่นี้ครับ

อ้อ จริงๆ BT แพงกว่าแต่ออฟชั่นเยอะกว่านิดหน่อยนะครับ (มีเต็ด + วิทยุติดรถเป็นบูลทูธ)

แต่ถ้ารอถึงปลายปี ต้องดูกันอีกที เพราะ BT ตัวปัจจุบันนี้บางที่ต้องไปตัดรถมาปล่อยแล้ว เพราะโรงงานไม่ได้ผลิต (เห็นลือๆกันว่า เดือนสิงหา ให้ฟอร์ดเปิดตัวก่อน)

แก้

กรรมเวร อ่านตก ว่า จขกท. ดูตัว WT ไม่ใช่ XTL -*- ถ้า WT ก็โอเคครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2015, 22:44:35 โดย เซลล์ขายรถ »
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(