ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมเวลาเหยียบคันเร่งเกือบมิด ถึงมีกลิ่นไหม้ๆ ครับ  (อ่าน 17221 ครั้ง)

ออฟไลน์ poeping

• Jr. Member
  • **
ปรกติขับรถตัวเองก็จะไม่ค่อยได้เหยียบคันเร่งเกือบมิดอยู่แล้วครับ แต่ถ้าเป็นรถของบริษัท บางครั้งก็จะลองเหยียบเพื่อทำความเร็วสูงสุดอยู่เหมือนกัน เพราะอยากรู้น่ะครับ ซึ่งไม่ได้ทำบ่อยๆ เพราะไม่ใช่รถตัวเองที่ดูแลรักษาเอง จึงจะไม่ค่อยมั่นใจว่าสภาพรถเป็นอย่างไรมาบ้าง

แต่ที่สังเหตุได้คือเวลากดคันเร่งยาวๆ เพื่อทำความเร็วสูงสุดนั้น อย่างเช่น CRV โฉมปัจจุบัน พอเริ่มแตะ 150-160 km/h ก็เหมือนผมจะได้กลิ่นเหมือนไหม้หน่อยๆ เหมือนมันร้อนๆ แต่กลิ่นก็ไม่ได้แรงจนเวียนหัวนะครับ แค่โชยๆ นิดหน่อย ทำให้ผมต้องถอนคันเร่งไป และก็แอบคิดว่ารถมีปัญหาอะไรหรือเปล่า

เมื่อวานนี้ได้ลอง Mini Cooper เป็นรุ่นธรรมดาไม่มีเทอร์โบ พอเริ่มแตะ 160-170 km/h ก็เริ่มมีกลิ่นโชยมาอีกเหมือนกันครับ ก็เลยทำให้ไม่กล้ากดต่อเพื่อทราบความเร็วสูงสุดต่อ

เลยรบกวนไขข้อสงสัยหน่อยครับว่ามันเป็นกลิ่นของอะไร และรถมีปัญหาหรือเปล่า แต่เคยลองมา 2-3 คัน ก็มีลักษณะเดียวกัน กลิ่นคล้ายกันหมดเลยครับ ทั้งหมดเป็นรถเกียร์ auto หมดเลยครับ คือบางครั้งได้ลองขับรถหลายๆ คัน และก็อยากจะลองจนได้ความเร็วสูงสุดดู แต่พอได้กลิ่น ผมก็จะไม่กล้ากดต่อน่ะครับ

ออฟไลน์ ekimike

• **
  • ???
Re: ทำไมเวลาเหยียบคันเร่งเกือบมิด ถึงมีกลิ่นไหม้ๆ ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2010, 11:05:45 »
รถผมก็เป็นคับ เวลาลากซัก 4 พันรอบขึ้นก็เริ่มมาแล้ว

เหมือนเคยได้ยินว่าเป็นเพราะน้ำมันเกียร์ไหม้คับ ยังไงรอผู้รู้ตอบอีกที

ออฟไลน์ liveshow

• Hero Member
  • รถไม่แรงแต่แซงยาก
Re: ทำไมเวลาเหยียบคันเร่งเกือบมิด ถึงมีกลิ่นไหม้ๆ ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2010, 11:17:58 »
ผมว่ามันน่าจะเกียวกับผ้าคลัช ครับเวลาลากรอบสูงไอ่เจ้าผ้าคลัชมันจะต้องทำการจับกับฟลายวิล
แล้วเมื่อถึงจุดๆหนึงเอาเจ้าผ้ามันเริ่มมีความร้อนสูงเวลารอบสูงขึ้น มันก็จะเกิดความร้อนและอาจจะทำให้ผ้าคลัชเริ่มไหม้
พอเริ่มใหม่สิ่งที่ตามมาคือจะมีกลิ่น แต่ยังงัยผ้าคลัชอาจจะรับแรงได้อยู่โดยไม่มีปัญหา แต่ถ้ามันร้อนจัดๆ
อาจทำให้ผ้าไหม้แล้วก็ยกคลัชใหม่ คับ

ผมแค่เดานะครับ

ส่วนน้ำมันเกียร์ไหม้ ไม่น่าจะมีโอกาศนะครับ(มองจากการทำงานของเกียร์)

อีกอย่างถ้าลากรอบนานๆอาจจะมีกลิ่นโช้ยเข้ามาก็ได้ครับ

ปล.ผมดมบ่อยครับรถเมล์เป็นอย่างนี้่บ่อยมาก
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ traveller

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2010, 12:03:20 »
น่าจะเป็น กลิ่น ท่อไอเสีย นะครับ

เมื่อเหยียบ คันเร่ง มิด
เครื่องยนต์ทำงาน รอบสูง
ปริมาณ ไอเสีย ที่ออกจากท่อ จึง มากกว่า ปรกติ

กระแส ลม ท้ายรถ ไม่ได้ มีทิศทางแน่นอน แบบ ใน อุโมงค์ลม
จึง มีโอกาส ที่ ลมจะ ตี ควันไอเสีย ลอย หมุนวน ท้ายรถ มากกว่า ปรกติ
และ ถ้า ส่วนท้ายของรถ ซีล ไม่ดีพอ
กลิ่น ไอเสีย ก็น่าจะ สามารถ เข้ามา ใน ห้องโดยสารได้ครับ

รถเก๋ง ที่เคยถูกชนท้าย
กลิ่นท่อไอเสีย จะเข้ามาใน ห้องเก็บของด้านท้าย
แล้ว ซึม เข้ามา เหม็น ใน ห้องโดยสารได้
และจะยิ่งมาก ถ้า เบาะนั่งหลัง พับได้

ปัญหา นี้จะมากขึ้นอีก ถ้าเป็น รถเก๋ง แฮทช์แบ็ค 3 และ 5 ประตู ครับ

คิดถึง โตโยต้า ฟอร์จูนเนอร์ เหมือนกัน
ผมขับทีไร เวียนหัว ทุกที
ไม่รู้เพราะ รถ สูง หรือว่า กลิ่นท่อไอเสีย เข้ามาในรถ
อยู่เมืองไทย คงไม่มีโอกาสรู้ความจริง
คงต้องรอ ให้ ฟอร์จูนเนอร์ ไปขายใน อเมริกา เสียก่อน จึงจะรู้ได้ ครับ

ออฟไลน์ Dr.Shank

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2010, 14:11:49 »
ที่ผมเคยขับ รถvios ก็เป็นนะครับ

กลิ่นจะออกมาเหม็นเข้ามาในห้องโดยสารเลยหละครับ

ไม่รู้แก้ไงดี?
..

ออฟไลน์ jigorosagita

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2010, 14:36:13 »
ของผมเคยเจอใน altis 1.8 ตัวล่าสุด เหมือนกันครับ

เป็นเวลาที่แช่รอบสูงกว่า 4พัน รอบครับ กลิ่นมันจะเหม็นในห้องโดยสารมากเลย

ออฟไลน์ JuDars

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2010, 15:39:31 »
คิดถึงเวลาที่ทุกชิ้นส่วนไม่ว่าจะเครื่องยนต์ เกีย เพลาขับ ลูกปืน ตอนที่ใช้รอบสูงๆสิครับ แรงเสียดสีัมันจะขนาดไหน

เพราะงั้นมันน่าจะเดาได้ยาก ว่าจุดไหนที่ทำให้เกิดกลิ่น แล้วเข้ามาถึงในรถด้วย

แต่ไม่น่าจะไช่กลิ่นมาจากท้ายรถแน่ๆ ตามควาคิดเห็นส่วนตัวนะครับ

ออฟไลน์ Nuttie

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2010, 12:13:19 »
ปรกติขับรถตัวเองก็จะไม่ค่อยได้เหยียบคันเร่งเกือบมิดอยู่แล้วครับ แต่ถ้าเป็นรถของบริษัท บางครั้งก็จะลองเหยียบเพื่อทำความเร็วสูงสุดอยู่เหมือนกัน เพราะอยากรู้น่ะครับ ซึ่งไม่ได้ทำบ่อยๆ เพราะไม่ใช่รถตัวเองที่ดูแลรักษาเอง จึงจะไม่ค่อยมั่นใจว่าสภาพรถเป็นอย่างไรมาบ้าง

แต่ที่สังเหตุได้คือเวลากดคันเร่งยาวๆ เพื่อทำความเร็วสูงสุดนั้น อย่างเช่น CRV โฉมปัจจุบัน พอเริ่มแตะ 150-160 km/h ก็เหมือนผมจะได้กลิ่นเหมือนไหม้หน่อยๆ เหมือนมันร้อนๆ แต่กลิ่นก็ไม่ได้แรงจนเวียนหัวนะครับ แค่โชยๆ นิดหน่อย ทำให้ผมต้องถอนคันเร่งไป และก็แอบคิดว่ารถมีปัญหาอะไรหรือเปล่า

เมื่อวานนี้ได้ลอง Mini Cooper เป็นรุ่นธรรมดาไม่มีเทอร์โบ พอเริ่มแตะ 160-170 km/h ก็เริ่มมีกลิ่นโชยมาอีกเหมือนกันครับ ก็เลยทำให้ไม่กล้ากดต่อเพื่อทราบความเร็วสูงสุดต่อ

เลยรบกวนไขข้อสงสัยหน่อยครับว่ามันเป็นกลิ่นของอะไร และรถมีปัญหาหรือเปล่า แต่เคยลองมา 2-3 คัน ก็มีลักษณะเดียวกัน กลิ่นคล้ายกันหมดเลยครับ ทั้งหมดเป็นรถเกียร์ auto หมดเลยครับ คือบางครั้งได้ลองขับรถหลายๆ คัน และก็อยากจะลองจนได้ความเร็วสูงสุดดู แต่พอได้กลิ่น ผมก็จะไม่กล้ากดต่อน่ะครับ

CRV ผมก็ไม่ทราบ

แต่เวลาออกต่างจังหวัด ลุงเหยียบไปประมาณ 150 และก็ค้างไว้ที่ 150 นานอยู่เหมือนกัน เพราะถนนค่อนข้างโล่ง

ผมนั่งอยู่เบาะกลาง ก็ไม่เห็นจะได้กลิ่นนะครับ

ปล.หรือจมูกเราไม่ดีเองน๊า 55

ออฟไลน์ -- CaZzMaNiAnN --

• Full Member
  • ร่วมรณรงค์ ไม่เปิดไฟตัดหมอกพร่ำเพรื่อ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2010, 17:17:33 »
แคตตาไลติก ไหม้คับ

เหมือนกะ จะบอกว่า แคต รับหน้าที่ ในการกรองไอเสียไม่ไหวแล้ววว

ปะมานนี้

Turn to your-style J's 2010
My J-154 sc
L15A7 i-VTEC 2008
Suspension : Tein S TECH
Wheel : Ce-28 Rota 16" x 7" Off +40
Tire : Dunlop DZ101 205/45/16
Exhaust : Nitto+Lerm's Heder
Strut Bar : J's 2010 (front/rear/C-Pillar/Lower arm bar)
JDM Style

ออฟไลน์ pond_v

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2010, 16:33:21 »
ถ้าใน Mazda3 ((2 ด้วยมั้ง)) ว่ากันว่าเกิดจาก ECU ตัดการทำงานของคอมเพรสเซอร์แอร์ครับ เนื่องจากเวลาเหยียบคันเร่งที่รอบสูงๆ เครื่องจะสั่งตัดการทำงานของ คอมเพรสเซอร์แอร์เพื่อลดแรงฉุด

ทีนี้ไม่รู้ว่ามันไปตัดอีท่าไหน มันเลยมีกลิ่นออกมาแบบนั้น ผมเคยลอง กดปุ่ม A/C เพื่อตัดการทำงานของคอมเพรสเซอร์แอร์เอง แล้วค่อยเหยียบลากไป 6000 Rpm ไม่มีกลิ่นไหม้ที่ว่าแต่อย่างใดครับ  ;D

preme123

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2010, 19:42:57 »
MINI พอเร่งขึ้น 170++ จะมีกลิ่น "ไอความแรง" เข้ามาครับ จะเป็นมากในตัว cooper S ครับ

เป็นเพราะอะไรน่ะครับ ท่ออากาศไม่ถูก filter ไว้อะครับ เป็นเพราะว่ารถที่ส่งมาทาง asia จะไม่มีติดมาอะครับ  (อะไรประมาณนี้)

วิธีแก้ก็คือกดปุ่ม ให้อากาศวนเวียนออกไปอะครับ จะช่วยให้หายได้

แต่ถ้ามีกลิ่นแล้ว สนนนุกกกมากครับ ตื่นเต้นเร้าใจ ฮ่าๆๆ

จะว่าไปมีกลิ่นด้วยก็ครบเลย รูปรสกลิ่นสี  ฮ่าๆๆ

รูปลักษ์อันงาน รสชาติแห่งความสนุก  กลิ่น "ไอแรง" สีสันภายในที่เปลี่ยนไปตลอดที่ทำให้เรายิ้มออกได้

หุหุหุ