ผู้เขียน หัวข้อ: ปล่อยให้ตายไปกับตัว....ดีหรือไม่?  (อ่าน 12002 ครั้ง)

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
ปล่อยให้ตายไปกับตัว....ดีหรือไม่?
« เมื่อ: มิถุนายน 25, 2015, 07:28:57 »
    มันเป็นเพียง โปรเจค..ที่คิดไว้  ไม่เคยทดลอง    จนผ่านมาสามสิบปีแล้ว  มันก็ยังอยู่รก ๆ ในสมอง  มีทั้งหมด 3 โปรเจค

หากทดลองได้สำเร็จ  ก็เป็นนวัตกรรม..    แต่หากไม่ประสบผลสำเร็จ  โดนด่าบาน  เพราะต้องใช้เงินหลายแสน....มันเยอะ(สำหรับผม)

อธิบายให้คนอื่นฟังเขาก็คงหัวเราะ  บอกว่าเป็นไปไม่ได้

ไม่เคยเขียนลงในกระดาษ  คิดว่าคงปล่อยให้ตายไปกับตัว  ไม่รู้คิดถูกหรือเปล่า?

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
Re: ปล่อยให้ตายไปกับตัว....ดีหรือไม่?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2015, 08:36:06 »
 ถ้ามันดีจริงอยู่ไทยผมว่ายากครับ ถ้าคุณอยู่ยุโรปหรืออเมริกาก็น่าทำนะ นวัตกรรมใหม่ๆมาจากโซนทางนั้นไม่ใช่เพราะเค้าเก่งกว่าแต่เพราะเค้าสนับสนุนด้วย    คนคิดรถไฟรางเดียว (ไม่แน่ใจเรียกงี้ป่าวนะ) เป็นคนไทยนำไปเสนอผู้ใหญ่โดนหัวเราะและตีกลับสองรอบ แล้วเค้าเอาไปเสนอที่ญี่ปุ่นปรากฎว่าเค้าขอซื้อลิขสิทธิ์สองแสนบาทเอาไปต่อยอดจนตอนนี้บ้านเมืองเค้ามีรถไฟหัวกระสุนแล้วเรายังโบราณอยู่เลย

ถ้าจะทำหาทางทำที่ทุนน้อยๆก่อนดีมั๊ยครับแล้วเอาโครงการไปนำเสนอ ลองหาดูในเน็ตผมจำไม่ได้ว่าเวปอะไรที่เค้าเอาโครงการไปนำเสนอแล้วระบุรายละเอียดลงไปต้องใช้ทุนเท่าไหร่ ถ้ามีคนเห็นดีเห็นงามด้วยเค้าจะบริจาคบางเคสต้องนำเสนอหลายรอบจึงจะผ่าน เช่น เสนอลังใส่น้ำแข็งแบบโฟม (สมัยนั้นยังมีแต่พลาสติก) รอบแรกคนบริจาคไม่ได้เป้า เลยปรับปรุงนำเสนอใหม่แล้วยอดทะลุเป้าเลย เป้นลังน้ำแข็งอเนกประสงค์มีทั้งที่ใส่ของ เครื่องเล่นซีดี เขียง etc ในตัว     มีโครงการจากไทยนำเสนอแล้วได้มา 2 โครงการแล้วทั้งโลกผ่าน 4 พันกว่าโครงการจาก5 หมื่นโครงการที่นำเสนอ (จำตัวเลขไม่แม่นนะครับ)

เดินทางหมื่นลี้เริ่มต้นที่ก้าวๆเดียว
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

Re: ปล่อยให้ตายไปกับตัว....ดีหรือไม่?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2015, 16:22:37 »
...ขอบคุณสำหรับความเห็น...

ผมยกตัวอย่าง  ใครจะนำไปพัฒนาก็ได้ไม่ว่ากัน  เพราะผมไม่ต้องการจดสิทธิบัตรใด ๆ.....

โครงการนี้  เกิดหลังจากไปเที่ยวทะเลบางขุนเทียน....เห็นน้ำกัดเซาะชายฝั่ง  ก็เลยคิดตรงนี้กัดเซาะแค่นี้  ที่อื่นกัดเซาะอีกเท่าไร....

ผมอยากผลิตไฟฟ้าจากพลังคลื่น....ตัดถนนตามแนวเดิมที่เป็นถนนเก่าๆในทะเล  จากนั้น  ทำเซลเล็ก ๆด้านนอกของถนน (เพื่อให้ง่ายต่อการซ่อมบำรุง)   รับแรงดันจากคลื่น ดันอากาศไหล ต่อเข้าท่อเมน

จำนวนเซลแล้วแต่ต้องการกำลัง.... เข้าโรงผลิต...(แรงที่ได้จะ ไป - กลับ เท่า ๆ กัน)  นำแรงนี้มาผลิตไฟฟ้า  ....มีสองวิธี...1.  ใช้เครื่องไดฯธรรมดา  ทั่วไป  แต่ใช้เทคนิคเพื่อให้ได หมุนไปด้านเดียว(อันนี้ขอสงวน)  วิธีที่ 2  ใช้แรงอัดจากลมไปเคลื่อนลูกสูบด้านใน  แกนข้อเหวี่ยง  ต่อเข้าไดฯ...(อันนี้คิดต่อง่ายกว่า)

โครงการอื่น ๆ  วิจิตรกว่านี้ครับ....(บ้ากว่า)

ประโยชน์ที่ได้  ได้ไฟฟ้า หนึ่ง  แถมป้องกันการกัดเซาะชายฝั่งได้อีก....

ออฟไลน์ seamonkey

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2015, 16:50:21 »
เคยมีคนศึกษาแล้วครับ

http://journal.pnu.ac.th/ojs/index.php/pnujr/article/download/208/169

ลองติดต่อคนทำวิจัยนี้เพื่อต่อยอดดูครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2015, 18:23:30 »

http://journal.pnu.ac.th/ojs/index.php/pnujr/article/download/208/169

ลองติดต่อคนทำวิจัยนี้เพื่อต่อยอดดูครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ....แต่ผมคงไม่ทำแน่ ๆ    แก่แล้วเหนื่อย...

ในวิจัย   ....ปรัชญา ไม่ต่างจากการใช้พลังงานลมนัก...

ส่วนที่ผมคิดน่าจะเวิร์คกว่า  เพิ่มกำลังได้จากเซล  ต้องการกำลังเท่าไร  เพื่อจะให้ได้กำลังไฟเท่าที่ต้องการ...ผลิตในอาคาร..แถมเซลป้องกันถนนพังด้วย...

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2015, 11:29:08 »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ....แต่ผมคงไม่ทำแน่ ๆ    แก่แล้วเหนื่อย...

ในวิจัย   ....ปรัชญา ไม่ต่างจากการใช้พลังงานลมนัก...

ส่วนที่ผมคิดน่าจะเวิร์คกว่า  เพิ่มกำลังได้จากเซล  ต้องการกำลังเท่าไร  เพื่อจะให้ได้กำลังไฟเท่าที่ต้องการ...ผลิตในอาคาร..แถมเซลป้องกันถนนพังด้วย...

ถ้าสนใจและตั้งใจจริงมีแหล่งทุนเยอะแยะครับที่ให้ทุนบุคคลธรรมดา ลองศึกษาหรือสอบถามจาก สกว. ดูก็ได้ครับ

http://www.trf.or.th/

ผมค้นข้างคุ้นเคยกับหน่วยงานนี้ เพราะรับทุนจาก สกว. ตอนเรียน ป.เอก ทำงานมา 6 ปีก็รับทุนวัจัยจาก สกว. มาตลอด หน่วยงานนี้โปร่งใสครับ
อีกอย่างถ้าเรามีหน่วยงานแบบนี้ให้ปรึกษาการต่อยอด หรือการแสวงหาความร่วมมือมันง่ายกว่ามากครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2015, 11:58:23 »
ขอบคุณ สำหรับความเห็นครับ  ....ปัจจุบัน อายุมากแล้ว  ไฟมันเริ่มมอดแล้วครับ.....

ปกติผมมักคิดนอกกรอบ....

มีเรื่องเล่าให้ฟัง    ตอนเรียนมัธยม... ผมสงสัย  ทำไมคนแขวนคอตาย  บางคนถึงตาย..แม้คุกเข่าก็ตาย  บางคนทำสามสี่ครั้งก็ไม่ตาย..(ทนไม่ไหวต้องสลัดออก)   

ทนสงสัยไม่ไหว  ผมแอบทดลองแขวนคอตัวเอง  โดยใช้มือสองข้างประคองเชือกใต้คาง  แล้วค่อย ๆ ยกขาขึ้น...  (ทำคนเดียว เกือบตายเช่นกัน)   ผมรู้คำตอบ หลังจากทดลองอีกสองปีต่อมา  ว่าทำไมถึงตาย  แต่ก็ต้องเก็บไว้กับตัว  เปิดเผยต่อสาธารณะไม่ได้  เพราะมันแย้งกับความเชื่อ  "ตายเพราะขาดอากาศหายใจ"  ซึ่งจริง ๆ  มันไม่ใช่เช่นนั้น...

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2015, 12:30:11 »
ขอบคุณ สำหรับความเห็นครับ  ....ปัจจุบัน อายุมากแล้ว  ไฟมันเริ่มมอดแล้วครับ.....

มีเรื่องเล่าให้ฟัง    ตอนเรียนมัธยม... ผมสงสัย  ทำไมคนแขวนคอตาย  บางคนถึงตาย..แม้คุกเข่าก็ตาย  บางคนทำสามสี่ครั้งก็ไม่ตาย..(ทนไม่ไหวต้องสลัดออก)   

ทนสงสัยไม่ไหว  ผมแอบทดลองแขวนคอตัวเอง  โดยใช้มือสองข้างประคองเชือกใต้คาง  แล้วค่อย ๆ ยกขาขึ้น...  (ทำคนเดียว เกือบตายเช่นกัน)   ผมรู้คำตอบ หลังจากทดลองอีกสองปีต่อมา  ว่าทำไมถึงตาย  แต่ก็ต้องเก็บไว้กับตัว  เปิดเผยต่อสาธารณะไม่ได้  เพราะมันแย้งกับความเชื่อ  "ตายเพราะขาดอากาศหายใจ"  ซึ่งจริง ๆ  มันไม่ใช่เช่นนั้น...

เกิดอะไรขึ้นครับ ไม่ใช่ขาดอากาศหายใจเหรอครับ
ถ้ามีคนบีบคอผม ผมเจ็บลูกกระเดือก สาเหตุที่จะตาย น่าจะแรงดันมั๊ง แต่ก็ไม่รู้ว่่แบบไหนถูกต้อง

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2015, 13:17:51 »

เกิดอะไรขึ้นครับ ไม่ใช่ขาดอากาศหายใจเหรอครับ
ถ้ามีคนบีบคอผม ผมเจ็บลูกกระเดือก สาเหตุที่จะตาย น่าจะแรงดันมั๊ง แต่ก็ไม่รู้ว่่แบบไหนถูกต้อง

ขอไม่ตอบสำหรับคำถาม  แต่  ที่คุณพูดมาไม่ใช่  ครับ  สิ่งนั้นเกิดขึ้นทีหลัง....

ถ้าผมตอบคำถาม  มันอาจจะเป็นผลร้ายต่อสังคมได้   

ออฟไลน์ maouan

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2015, 13:56:24 »
การผูกรัดบริเวณลำคอ STRANGULATION         
          กลไกในการตายกรณีนี้คือการที่สมองขาดออกซิเจนเนื่องจากเส้นเลือดบริเวณลำคอ ถูกรัด เส้นเลือดแดงที่ส่งเลือดไปสมองมี 2 ชุด คือ ทางด้านหน้าและด้านหลัง
          ชุดที่อยู่ด้านหน้าคือเส้นเลือดแดงคาโรติด(carotid arteries)ที่ลำคอด้านหน้าทั้งซ้ายขวา เส้นเลือดแดงนี้ด้านซ้ายแยกออกมาจากเส้นเลือดแดงใหญ่จากหัวใจ(aorta) ส่วนด้านขวาแยกมาจากเส้นเลือดแดงอินโนมิเนต (innominate) ส่งเลือดเลี้ยงสมองทางด้านหน้า โดยเข้าสู่โพรงกะโหลกผ่านรูที่ฐานกะโหลก
          ชุดที่อยู่ด้านหลังเรียกว่าเส้นเลือดแดงเวอร์ติบราล(vertibral arteries) ซึ่งแยกออกจากเส้นเลือดแดงซับคลาเวียนทั้งซ้ายขวา ผ่านขึ้นไปทางด้านข้างของกระดูกสันหลังระดับคอ เข้าสู่โพรงกะโหลกทางโพรงเดียวกับไขสันหลัง

ส่วนเส้นเลือดดำที่นำเลือดกลับจากสมองก็มีสองชุดเช่นเดียวกัน คือ
          ด้านหน้าจะมีเส้นเลือดดำจูกูล่าซึ่งรับเลือดออกมาทางโพรงฐานกะโหลก เป็นเส้นเลือดที่อยู่เคียงกับเส้นเลือดแดงคาโรติด ทั้งสองข้างของลำคอด้านหน้า
          ส่วนเส้นเลือดดำทางด้านหลังเรียกว่าเส้นเลือดดำเวอร์ติบราลเช่นกันแต่จะเป็น เส้นเลือดฝอยแทรกรวมๆกับกล้ามเนื้อที่ด้านหลังลำคอ
          น้ำหนักที่สามารถกดให้เส้นเลือดดำเหล่านี้ตีบตันได้มี
          เส้นเลือดดำจูกูล่า             ประมาณ           2  กิโลกรัม
          เส้นเลือดแดงคาโรติด      ประมาณ           5  กิโลกรัม
          เส้นเลือดแดงเวอร์ติบราล ประมาณ         30  กิโลกรัม
           เส้นเลือดดำเวอร์ติบราลถูกกดให้ตันง่ายในการบีบกล้ามเนื้อที่ลำคอหรือโดยการเงยหน้ามากๆ
          ในขณะที่ศีรษะ หนักประมาณ  5  กิโลกรัม
          จะเห็นว่าแรงที่กดลำคอเพียงแค่น้ำหนักของศีรษะตนเองก็สามารถทำให้เส้นเลือด ดำทั้งสองกลุ่มตีบตันได้แล้ว ซึ่งการทำให้เส้นเลือดดำตีบตันจะทำให้เลือดดำกลับมาที่หัวใจไม่ได้เกิดการ ทำให้มีเลือดคั่งในสมอง เลือดแดงที่ไม่ได้ถูกอุดยังสามารถส่งเลือดไปสมองได้อีกบ้าง แต่เมื่อความดันภายในเส้นเลือดในสมองมีมากขึ้น(เนื่องจากเลือดดำไม่สามารถ กลับลงมา) เลือดแดงก็ไม่สามารถขึ้นสู่สมองได้อีกต่อไป ในพวกนี้จะพบว่ามีเลือดคั่งบนใบหน้ามาก ใบหน้าสีคล้ำ มักจะมีเลือดออก(hemorrhage)หรือจุดเลือดออก(petichia)ในตาขาว และอาจจะมีน้ำมูก น้ำลายไหลออกมาด้วย ในกรณีนี้อาจจะทำให้หมดสติในเวลาหลายนาที  บางรายที่ไม่ตายก็อาจจะเกิดเลือดออกหรือจุดเลือดออกเหล่านี้ได้เช่นกัน
          แต่ถ้าแรงมากพอที่จะกดเส้นเลือดแดงทั้งหน้าหลังอาจจะต้องรักแรงมากหรือการ ห้อยแขวนโดยน้ำหนักตัวเช่นการแขวนคอตาย พวกนี้จะหมดสติภายในเวลาประมาณ    10 วินาที แต่ถ้าถูกปลดออกก็จะสามารถฟื้นภายใน 10-12 วินาทีเช่นกัน
อ้างอิง http://www.ifm.go.th/ifm-book/ifm-textbook/146-asphyxia.html
ครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2015, 14:12:25 »
เข้า anatomy ได้ไง 555+

การผูกคอตายมักตายจาก 2 สาเหตุ
1. คอหัก กระดูกคอระดับต้นคอที่ 2 จะมีแง่งกระดูกด้านบน หากโดนกระตุกแรงๆ ในท่าเหงียนคอ จะทำให้แง่งนี้หักได้โดยง่าย ทางการแพทย์เรียก Hangman's Fracture เมื่อกระดูกหักก็เกิดการกดหรืออาจทำให้ไขสันหลังระดับคอเสียหายร้ายแรง

2. การกด carotid arteries เส้นเลือดนี้อยู่ด้านหน้า-ข้าง คอมี 2 เส้น ส่วนนึงจะแตกแขนงไปเป็น internal carotid arteries ไปเลี้ยงสมอง หากดกเกิน 15 วินาที สมองจะเริ่มเสียหายครับ

จริงๆ การทดลองอย่างที่เจ้าของกระทู้ทำไม่ถูกนัก ก่อนจะลงมือทำจริงควรศึกษา ค้นคว้าให้ถ่องแท้ เมื่อมีคำถามที่ไม่สามารถหาคำตอบจากการค้นคว้า จึงเริ่มการทดลอง และการทดลองก็ต้องมีการกำหนดตัวแปลต่างๆให้ชัดเจน เพราะผลสรุปที่ได้จากการควบคุมและกำหนดตัวแปลไม่ดีจะทำให้แปลผลผิดพลาด ซึ่งผมเชื่อว่าตอนนี้ จขกท ที่ได้บทสรุปจากการทดลองและเชื่อถือนั้นน่าจะแปลผลผิด และดีใจด้วยครับที่ไม่พลาดพลั้งไป 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2015, 14:17:09 โดย Eddy3585 »
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2015, 14:30:17 »
เรื่องผูกคอตายนั้นเอาแค่พอทนสักระยะก็พอครับไม่ใช่ให้ขาดอากาศหายใจตายแต่เพื่อให้เลือดไปเลี้ยงสมองไม่พอจะสลบแล้วหลังจากนั้นแรง G จะทำหน้าที่ของมันต่อครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2015, 18:27:23 »
ขอบคุณครับ  โดยเฉพาะ  ความเห็นที่ 9   ผมปลดพันธนาการออกได้แล้ว  ตามนั้นครับ

เส้นเลือดเลี้ยงสมอง ด้านซ้ายและขวา  เป็นตัวกำหนด เมื่อเส้นเลือดนี้ถูกกด เลือดขึ้นไปเลี้ยงสมองไม่ได้ สติจะวูบหาย  คล้าย ๆ กับเป็นลม จากนั้นจึงจะถึงลำดับที่ขาดอากาศหายใจ

ผมเองวูบไปแวบเดียว  มาสะดุ้งตอนขาจากที่ค่อย ๆงอยกขึ้น  มันยืดกลับไปถูกเก้าอี้  ยังสลึมสลือประคองตัวเองขึ้นยืนได้.....ก็เลยรอด...

ปล.  คนที่ชีพจร ทั้งสองข้างลึก  จะแขวนคอตายแบบทิ้งตัวเบา ๆ เช่นนี้ไม่ได้  ยกเว้นโดดให้คอหัก..

ขอบคุณสำหรับความเห็นที่ 10  ผมไม่รอบคอบจริง ๆ นึกอยากจะทำก็ทำเลย  มีอุบัติเหตุจากการทำแบบนี้บ่อย...แต่ทดลองเสร็จจดจำได้ติดตาดีมาก ๆ...

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2015, 22:39:07 »
ถ้าเป็นการแขวนคอแบบประหาร เหมือนในหนังฝรั่งเก่าๆ
เค้าจะตายเพราะกระดูกที่คอถูกกระชากอย่างรวดเร็ว ปึ๊กเดียวเสร็จ สังเกตุจากแท่นประหารจะอยู่สูงๆ แล้วปล่อยให้คนตกลงมาเร็วๆ

ส่วนเรื่องโปรเจคผมว่าน่าสนมากครับ แต่ต้องอาศัยช่องทางอีกเยอะ เห็นแล้วเสียดายนะที่ความคิดดีๆกำลังจะหายไปเรื่อยๆ

ออฟไลน์ moo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2015, 12:34:36 »

ถ้าสนใจและตั้งใจจริงมีแหล่งทุนเยอะแยะครับที่ให้ทุนบุคคลธรรมดา ลองศึกษาหรือสอบถามจาก สกว. ดูก็ได้ครับ

http://www.trf.or.th/

ผมค้นข้างคุ้นเคยกับหน่วยงานนี้ เพราะรับทุนจาก สกว. ตอนเรียน ป.เอก ทำงานมา 6 ปีก็รับทุนวัจัยจาก สกว. มาตลอด หน่วยงานนี้โปร่งใสครับ
อีกอย่างถ้าเรามีหน่วยงานแบบนี้ให้ปรึกษาการต่อยอด หรือการแสวงหาความร่วมมือมันง่ายกว่ามากครับ

ขออนุญาต จขท นะครับ พอดีจะถามนอกเรื่อง

รบกวนสอบถามคุณ eddy3585 หน่อยครับ

พอดีผมได้รับข้อเสนอทุนเรียนตอน ป.เอก แต่กำลังคิดอยู่ว่าจบมาแล้วทำงานแบบไหน

ตอนนี้ลักษณะงานของพี่เป็นไงมั้งครับ อนาคตอาชีพเกี่ยวกับการศึกษาหรืองานวิจัยจะรุ่งไมครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2015, 12:59:52 »
ผมเคยดูในสารคดีครับถ้าจำไม่ผิดแถบสแกนดิเนเวีย
ทะเลจะมีคลื่นลมค่อนข้างแรง เขาคิดว่าจะเอาพลังงานจากคลื่นนี้มาใช้งานได้ยังไง
เขาเลยประดิษฐ์เครื่องกำเนิดไฟฟ้าขึ้นมาลักษณะจะคล้ายๆกับงู เป็นท่อปล้องๆยาวๆ
มีข้อต่อหลายจุดเพื่อให้ขึ้นลงตามคลื่นได้สะดวก
และตรงข้อต่อนี้จะสร้างกลไกทำนำไปขับระบบไอโดรลิคให้น้ำมันไฮโดรลิคหมนุเวียน
เพื่อนำไปขับชุดกำเนิดไฟฟ้าต่อไป
ประมาณนี้อ่ะครับ ไม่รู้บ้านเราทำแบบนี้ได้รึเปล่า